เรื่องการเข้ารหัส nanostation m2

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

เรื่องการเข้ารหัส nanostation m2

โพสต์โดย udonzaa เมื่อ อาทิตย์ 17 ก.ค. 2011 1:22 am

เรื่องการเข้ารหัส ของ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้) nanostation m2 ในการเชตตั้งค่าอุปกรณ์ นี้เรียบร้อย แล้ว ขั้นตอนสุดท้ายผมทำการตั้งค่าเข้ารหัส AP ตัวนี้จะใช้โน๊ตบุ๊คเชื่อมต่อกับ nanostation m2 ไม่สามารถเชื่อมต่อได้เลย โดยการเชตเสร็จ nanostation m2 แล้วทดลองใช้งานได้ปกติแต่เวลาจะตั้งค่าเข้ารหัสแล้วไม่สามารถเชื่อมต่อกับตัวนี้ได้ สังเกตอาการได้โดยไม่แจก ไอพี มองไม่เห็นสัญญาณ nanostation m2 รบถวนทุกท่านช่วยตอบข้อสงสัยหน่อยครับ ขอบคุณครับ :?
udonzaa

Re: เรื่องการเข้ารหัส nanostation m2

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 17 ก.ค. 2011 9:55 pm

udonzaa เขียน:เรื่องการเข้ารหัส ของ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้) nanostation m2 ในการเชตตั้งค่าอุปกรณ์ นี้เรียบร้อย แล้ว ขั้นตอนสุดท้ายผมทำการตั้งค่าเข้ารหัส AP ตัวนี้จะใช้โน๊ตบุ๊คเชื่อมต่อกับ nanostation m2 ไม่สามารถเชื่อมต่อได้เลย โดยการเชตเสร็จ nanostation m2 แล้วทดลองใช้งานได้ปกติแต่เวลาจะตั้งค่าเข้ารหัสแล้วไม่สามารถเชื่อมต่อกับตัวนี้ได้ สังเกตอาการได้โดยไม่แจก ไอพี มองไม่เห็นสัญญาณ nanostation m2 รบถวนทุกท่านช่วยตอบข้อสงสัยหน่อยครับ ขอบคุณครับ :?

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: เรื่องการเข้ารหัส nanostation m2

โพสต์โดย udonzaa เมื่อ จันทร์ 18 ก.ค. 2011 12:51 am

แน่นอนครับปิดแล้วครับ แต่ตอนนี้ว่าจะเอามาทำ WDS กันยังทำไม่ได้เลยครับ Access Point WDS หรือเลือก Station WDS ครับ ลองสลับแม็ก ตั้งค่าแล้วยังไม่ได้
udonzaa

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 18 ก.ค. 2011 12:25 pm

udonzaa เขียน:แน่นอนครับปิดแล้วครับ แต่ตอนนี้ว่าจะเอามาทำ WDS กันยังทำไม่ได้เลยครับ Access Point WDS หรือเลือก Station WDS ครับ ลองสลับแม็ก ตั้งค่าแล้วยังไม่ได้

คือ ปกติ Wireless Security : none ไปก่อนนะครับถ้าเราไปตั้งค่ามันเป็นพวก WPA , WEP ตัวอุปกรณ์อาจจะงง พอเวลาทำโหมด AP - > WDS -> Station
ถ้ายังแปลกๆ ก็ รีเซต factory ไปทั้งคู่เลยดีกว่าครับ
เสร็จแล้วก็ค่้อยตั้งค่า

Network ชี้ Gateway , DNS ให้ถูกต้อง

Mode : AP WDS (ใส่ WLANMAC ขออีกตัวที่ peer1)
Channel width : 20Mhz
หน้านี้แค่นี้พอ

ปิด Airmax

ทำตามนี้ทีละตัว แล้วลองดูว่าได้หรือยัง เพราะเวลาแปลกๆ ผมก็จะ รีเซตตัวอุปกรณ์ใหม่ทั้งหมด
ถ้ายังไม่ได้ขอ Capture หน้าเมนู Main , Wireless , network ทั้ง 2 ตัว ทั้งหมด 6 รูปให้ด้วยครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)