Email : grid type UBiQUiTi BULLET2HP (2.4 GHz)

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Email : grid type UBiQUiTi BULLET2HP (2.4 GHz)

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 09 มี.ค. 2011 4:48 pm

ขอความกรุณารหน่อยครับคือผมซื้อเสาอากาศแบบ grid type UBiQUiTi BULLET2HP (2.4 GHz) มาปัญหามีอยู่ว่าผมหาองศาไม่ได้ครับคือผมจะอธิบายให้ต้นทางที่ผมจะส่งสัญญาณเน้ตไปปลายทางมันจะต่ำกว่าปลายทางระยะทางห่างกัน12 กิโลผมวัดระดับความสุงของปลายทางสุง 263 ม.ส่วนต้นทางสูงแค่ 170 ม.(ยังไม่ได้ขึ้นเสานะครับโดยวัดจากการดูแผนที่กูเกิ้ลครับ)ผมอยากรู้มุมก้มเงยของเสาอากาศนะครับประมาณกี่องศามีสูตรคำนวณไหมครับ กรณีที่ผมจะขึ้นเสาปลายทาง18 ม.ต้นทางสูง 12 ม.จะได้ไหมครับต้นทางเปนตึกสุง 12 ม.งบน้อยคับจะอาสัยการง้มเงยได้ไหมครับ อีกคำถามหนึ่งควรตั้งค่ารับ ส่งเท่าไหร่ถึงเหมาะสมกับระยะทางขนาดนี้ที่ผมตั้งไว้ 19กิโลแต่ระยะจริงๆๆประมาณ14 โลได้ไหมจะมีผลไรบ้างคับ

ขอบคุณครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: Email : grid type UBiQUiTi BULLET2HP (2.4 GHz)

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 09 มี.ค. 2011 4:55 pm

sys2u เขียน:ขอความกรุณารหน่อยครับคือผมซื้อเสาอากาศแบบ grid type UBiQUiTi BULLET2HP (2.4 GHz) มาปัญหามีอยู่ว่าผมหาองศาไม่ได้ครับคือผมจะอธิบายให้ต้นทางที่ผมจะส่งสัญญาณเน้ตไปปลายทางมันจะต่ำกว่าปลายทางระยะทางห่างกัน12 กิโลผมวัดระดับความสุงของปลายทางสุง 263 ม.ส่วนต้นทางสูงแค่ 170 ม.(ยังไม่ได้ขึ้นเสานะครับโดยวัดจากการดูแผนที่กูเกิ้ลครับ)ผมอยากรู้มุมก้มเงยของเสาอากาศนะครับประมาณกี่องศามีสูตรคำนวณไหมครับ กรณีที่ผมจะขึ้นเสาปลายทาง18 ม.ต้นทางสูง 12 ม.จะได้ไหมครับต้นทางเปนตึกสุง 12 ม.งบน้อยคับจะอาสัยการง้มเงยได้ไหมครับ อีกคำถามหนึ่งควรตั้งค่ารับ ส่งเท่าไหร่ถึงเหมาะสมกับระยะทางขนาดนี้ที่ผมตั้งไว้ 19กิโลแต่ระยะจริงๆๆประมาณ14 โลได้ไหมจะมีผลไรบ้างคับ

ขอบคุณครับ

• เบื้องต้นนะครับ ต้องแจ้งว่า UBiQUiTi BULLET2HP (2.4 GHz) ไม่ใช่เสาอากาศครับผม เป็น AP ครับผม :D + ส่วนที่เป็นเสาอากาศคือ Grid Type ที่แจ้งมาครับ ดังนั้นเราจะต้องไปดูว่า Grid Type ที่มีมานั้นมีอัตราขยายเท่าไร กี่ dBi ครับผม ? แล้วสามารถยิงสัญญาณไปได้ตามระยะทางที่ต้องการหรือไม่ครับ ?

• แต่จากประสบการณ์ในการติดตั้งนะครับ การติดตั้งเสาอากาศแบบ Grid หรือ Dish ที่ระยะทางเกินว่า 12 กม นั้นจะค่อนข้างเล็กยากมากๆๆๆ ครับ เนื่องจากว่ารัศมีของเสาอากาศ Grid นั้นจะกินพิ้นที่สัญญาณแค่ประมาณ 10-15 เมตร เท่านั้นครับผม ดังนั้นการที่เราจะต้องเล็กสัญญาณที่มีความกว้างประมาณ 10-15 เมตรในระยะทาง 10 กม + นั้น ก็เล็งยากอยู่ที่เดียวครับผม :D

• ส่วนใหญ่ที่เราจะต้องใช้คือ เข็มทิศแบบละเอียดที่สามารถบอกได้เป๊ะๆ ว่าอยู่ที่องศาเท่าไรครับ + ตัววัดระดับความสูงที่แม่นๆ หน่อยครับ จากนั้นก็วัดทั้ง 2 ฝั่งแล้วก็ลองขยับเสาอากาศปรับไปเรื่อยๆ ดุนะครับ + ส่วนความสูงเราใช้การก้มเงยได้ครับ แต่ต้องเรียนว่าแค่ลำพังเอาเอาให้สูงเท่ากันยังเหนื่อยเลยครับผม ถ้าจะต้องก้มเงยด้วยนั้น ก็เล่นเอาเรื่องอยู่เหมือนกันละครับ :D

• ถ้าจะเล็งง่ายๆ แนะนำให้ตัวต้นทางไปใช้เป็นพวกเสาอากาศแบบ Sector ดูครับ ซัก 90องศา หรือ 120 องศาก้ได้ครับ เพราะมันจะยิงสัญญาณกวาดไปได้มากกว่า กว้างกว่า เชื่อมต่อได้ง่ายกว่ามากครับ ลองดูนะครับผม -> รูปแบบการกระจายสัญญาณไร้สายของเสาอากาศแบบ 3D - Cisco Document
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)