rocket M2 เป็น เกตเวย์ และอยากใช้สายแลนด้วย

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

rocket M2 เป็น เกตเวย์ และอยากใช้สายแลนด้วย

โพสต์โดย mballx เมื่อ จันทร์ 31 ม.ค. 2011 7:19 pm

ผมจะต่อ ร๊อคเก็ค เอ็ม 2 ให้เป็นเกตย์เวย์ และสามารถใช้สายแลนต่อเข้าพีซีได้ จะต่อยังไงครับ เพราะ ร๊อคเก็ตมันมีแลนพอร์ตเดียว โดยผมมีโมเด็มธรรมดาเซ็ทบริดจ์และปิด dhcp ต่อแลนเข้า poe แล้ว poe เข้าร๊อคเก็ต โดนเซ็ทเป็น pppoe เน็ทเวิร์คเป็นเราเตอร์ และ ร๊อคเก็ตแจกไอพีทั้งหมด และตรงจุดนี้ผมจะใช้สายแลนเข้าพีซีด้วยระยะห่าง 1 เมตร จะต่ออย่างไร ต้องมีฮับด้วยหรือป่าว
mballx

Re: rocket M2 เป็น เกตเวย์ และอยากใช้สายแลนด้วย

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 01 ก.พ. 2011 12:25 am

mballx เขียน:ผมจะต่อ ร๊อคเก็ค เอ็ม 2 ให้เป็นเกตย์เวย์ และสามารถใช้สายแลนต่อเข้าพีซีได้ จะต่อยังไงครับ เพราะ ร๊อคเก็ตมันมีแลนพอร์ตเดียว โดยผมมีโมเด็มธรรมดาเซ็ทบริดจ์และปิด dhcp ต่อแลนเข้า poe แล้ว poe เข้าร๊อคเก็ต โดนเซ็ทเป็น pppoe เน็ทเวิร์คเป็นเราเตอร์ และ ร๊อคเก็ตแจกไอพีทั้งหมด และตรงจุดนี้ผมจะใช้สายแลนเข้าพีซีด้วยระยะห่าง 1 เมตร จะต่ออย่างไร ต้องมีฮับด้วยหรือป่าว

• คือต้องการจะกำหนดให้ Rocket M2 ทำงานเป็น PPPoE Dialer ใช่มั๊ยครับ ? โดยเชื่อมต่อสาย LAN จาก Rocket M2 ไปยัง Bridge Modem แบบนี้ใช่มั๊ยครับ ? ฟังดูแล้วมันงงๆ นะครับ ว่าตัว Rocket M2 จะเอาไปทำเป็น PPPoE Dialer ทำไมอะครับผม ? ไม่เสียดายของเหรอครับผม :D

• ยังไม่เคยทำแบบนี้นะครับ เดี่ยวจะลองไปลองดูนะครับ แต่ถ้าสามารถทำได้ ก็คงจะเชื่อมต่อระหว่างเครื่อง PC, Notebook แบบ Wireless อย่างเดียวเท่านั้นครับ เพราะ Rocket M2 มีพอร์ท LAN แค่ 1 อัน แล้วยังถูกเอาไปทำเป็น WAN อีก + ดังนั้นก็จะต้องเหลือ Wireless อย่างเดียวที่เป็น LAN ให้อะครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: rocket M2 เป็น เกตเวย์ และอยากใช้สายแลนด้วย

โพสต์โดย mballx เมื่อ อังคาร 01 ก.พ. 2011 12:00 pm

ระบบเดิมผม โมเด็มแถมเซ็ทบริดจ์ ปิด dhcp ต่อเข้า wan ดีลิงค์ dir-655+pppoe แล้วสายแลนเข้าพีซี ชุดนี้ตั้งบนโต๊ะทำงานชั้น 2
ผมต้องการให้ ร๊อกเก็คเป็นเราเตอร์ pppoe มาแทนที่ ดีลิงค์ และจะใช้สายแลนด้วย มันทำได้ไหม เพราะ dir-655 เป็นเราเตอร์แลน 4 พอร์ต มันก็ต่อสายเข้าพีซีได้เลย
mballx

โพสต์โดย mballx เมื่อ อังคาร 01 ก.พ. 2011 12:03 pm

กระทู้อันเก่าเรื่อง 54gl ทำ wds กับยูบิ หายไปไหนครับ
mballx

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 01 ก.พ. 2011 12:26 pm

mballx เขียน:ระบบเดิมผม โมเด็มแถมเซ็ทบริดจ์ ปิด dhcp ต่อเข้า wan ดีลิงค์ dir-655+pppoe แล้วสายแลนเข้าพีซี ชุดนี้ตั้งบนโต๊ะทำงานชั้น 2
ผมต้องการให้ ร๊อกเก็คเป็นเราเตอร์ pppoe มาแทนที่ ดีลิงค์ และจะใช้สายแลนด้วย มันทำได้ไหม เพราะ dir-655 เป็นเราเตอร์แลน 4 พอร์ต มันก็ต่อสายเข้าพีซีได้เลย

• เรื่องของเรื่องก็คือว่าตัว Rocket M2 มันเป็น Access Point อะครับ ซึ่งโดยปกติแล้ว AP จะไม่มีโหมดการทำงาน PPPoE นะครับ ซึ่งผมยังไม่ได้ไปตรวจสอบดูว่ามันมีโหมดการทำงานนี้ด้วยหรือไม่นะครับ ? แต่เห็นคุณ mballx ถามมา ผมก็คิดว่าน่าไปค้นเจอโหมดการทำงานนี้มาแล้วนะครับ ก็ยังแปลกใจอยู่ว่ามันโหมดนี้ที่ตัวนี้ด้วยเหรอครับ ? เพราะบางรุ่นที่สามารถทำเป็น WISP Client มันจะมีมาด้วยอะครับ แต่พึ่งจะรู้ว่า UBiQUiTi มันมีด้วยอะครับ :D ยังงัยลอง post หน้าโหมดการทำงานนี้มาหน่อยนะครับผม อยากเ็ห็นเหมือนกันครับ เพราะตอนนี้ยังไม่มี Rocket M2 อบุ่แถวๆ นี้อะครับผม :D

• ในกรณีที่ Rocket M2 มีโหมด PPPoE ก็สามารถเชื่อมต่อได้กับ Bridge Mode นะครับ เพียงแต่ว่ามันก็จะมองพอร์ท LAN ที่มันมีอยู่กลายเป็น WAN และเอาไปเชื่อมต่อกับ Bridge Modem ครับ + ซึ่งในกรณีของ DIR-655 นั้นมันเป็น Router ไม่ใช่ Access Point ดังนั้นมันเลยจะมีทั้ง PPPoE และ 4 พอร์ท ให้สามารถทำงานเป็น Router ได้อะครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 01 ก.พ. 2011 12:28 pm

mballx เขียน:กระทู้อันเก่าเรื่อง 54gl ทำ wds กับยูบิ หายไปไหนครับ

sys2u

โพสต์โดย mballx เมื่อ อังคาร 01 ก.พ. 2011 7:26 pm

ตัว nano loco M2 ที่ผมมี มันทำเป็น เราเตอร์+pppoe ได้ โดยเข้าเมนู network แล้วเลือก router ก็จะ dial pppoe ได้
ตัว rocket M2 ก็ต้องทำได้ด้วย ซึ่งมันสะดวกมากที่จะต่อ bridge modem ได้โดยตรง เพียงแต่จะใช้สายแลนเข้าอุปกรณ์อื่นไม่ได้ เท่านั้นเอง
ผมก็จะหาวิธีต่ออยู่ แต่นึกไม่ออก คงต้องเสีย ไวเลสเราเตอร์รับมาปล่อยแลนแน่เลย
แล้วในกรณีตัวลูก nano loco M2 รับไวเลสมาเข้าฮับ แล้วปล่อยสายแลนได้ไหมครับ
-ถามอีก ap หรือ station ธรรมดา ต่างกับ ap -station wds ยังไงครับ
หน้าตา pppoe ของ nano loco M2
znano9resize.jpg (49.75 KiB) เปิดดู 13807 ครั้ง
mballx

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 01 ก.พ. 2011 8:41 pm

mballx เขียน:ตัว nano loco M2 ที่ผมมี มันทำเป็น เราเตอร์+pppoe ได้ โดยเข้าเมนู network แล้วเลือก router ก็จะ dial pppoe ได้
ตัว rocket M2 ก็ต้องทำได้ด้วย ซึ่งมันสะดวกมากที่จะต่อ bridge modem ได้โดยตรง เพียงแต่จะใช้สายแลนเข้าอุปกรณ์อื่นไม่ได้ เท่านั้นเอง
ผมก็จะหาวิธีต่ออยู่ แต่นึกไม่ออก คงต้องเสีย ไวเลสเราเตอร์รับมาปล่อยแลนแน่เลย
แล้วในกรณีตัวลูก nano loco M2 รับไวเลสมาเข้าฮับ แล้วปล่อยสายแลนได้ไหมครับ
-ถามอีก ap หรือ station ธรรมดา ต่างกับ ap -station wds ยังไงครับ

• อืมมมมมม ถ้าดูจากรูปแล้วหัวข้อ PPPoE ที่ส่งรูปมาจะอยุ่ใน WLAN Network Setting นะครับ ซึ่งหมายถึงตัว LOCO M2 จะทำหน้าที่เป็น WISP Client โดยการ Interface ของ WLAN ไปเกาะกับสัญญาณของ ISP แล้วทำการ Authentication แบบ PPPoE ไม่ใช่เหรอครับ ? โดยในกรณีนี้นั้นตัว WLAN จะถูกมองเป็น WAN ของอุปกรณ์ และก้จะมอง LAN ที่มีอยู่ 1 พอร์ท ไปทำหน้าที่ปล่อย DHCP ตามปกตินะครับ + การเชื่อมต่อแบบนี้ในต่างประเทศนิยมกันเพราะไม่ต้องใช้การเดินสายโทรศัพทืไปตามบ้านครับ แต่ในประเทศไทยยังไม่มีการให้บริการในรูปแบบของ WISP นะครับ ?

• ดังนั้นในกรณีนี้การที่เรา setup PPPoE นั้นมันจะเป็นการ setup ไปที่ Interface ของ WLAN ไม่ใช่ LAN นะสิครับ ดังนั้นเวลาเอาไปเชื่อมต่อกับ Bridge Modem โดยผ่ายสายแลน ก็จะไม่มีการทำ authentication ส่งไปยัง LAN Interface นะครับ ?? :shock: + เดี่ยวขอลอง test ก่อนนะครับ เพราะถ้ามันขึ้นเมนูแบบนี้มันจะเป็น PPPoE บน WLAN ไม่ใช่ LAN Interface อะครับผม

sys2u

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 01 ก.พ. 2011 9:04 pm

mballx เขียน:ตัว nano loco M2 ที่ผมมี มันทำเป็น เราเตอร์+pppoe ได้ โดยเข้าเมนู network แล้วเลือก router ก็จะ dial pppoe ได้

• ข้อมุลเพิ่มเิติมนะครับ สามารถทำได้ครับผม ตอนนี้ได้ทดลองกับ Bullet M2HP ซึ่งมี firmware ตัวเดียวกับ Rocket M2 ครับ โดยเราจะต้อง "เปลี่ยนจากโหมดการทำงาน Station ไปเป็น Access Point" + ปิด AirMax + จากนั้นก็เข้าไปเปลี่ยน Network Mode ให้เ็ป็น Router + จากนั้นก็เข้าไปกำหนด DHCP ที่ WLAN Interface ได้เลยครับ

• จากการทดสอบตัว Bullet M2hp ก็จะเชื่อมต่อแบบ PPPoE ผ่านสาย LAN ไปยัง Bridge Modem และเชื่อมต่อ Internet ได้ทันทีครับ + สำหรับการเชื่อมต่อจากเครื่องลูกข่ายก็จะต้องเชื่อมต่อผ่าน Wireless เท่านั้นครับผม :D

• ลองดูที่นี่นะครับ -> 10.1 การติดตั้งอุปกรณ์ UbiquiTi โหมด AP Router กับ ISP

sys2u

โพสต์โดย mballx เมื่อ พุธ 02 ก.พ. 2011 9:28 am

เพื่อนผมเค้าก็ใช้งาน rocket M2+pppoe อยู่ เวิร์คครับ
คงจะต่อสายแลนออกไปใช้งานไม่ได้ ต้องเสียตัวรับไวเลสอีกชุดนึง แต่ยังงัยก็ได้ความแรงมาเกินเท่าตัว คุ้มครับ
http://www.overclockzone.com/forums/sho ... -N-2.4-mhz
ขอบคุณพี่มากที่แนะนำ
mballx

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)