อพาร์ทเม้นท์ 4 ชั้น ใช้ M2HP เป็น AP คู่กับ Linksys WAG354G

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

อพาร์ทเม้นท์ 4 ชั้น ใช้ M2HP เป็น AP คู่กับ Linksys WAG354G

โพสต์โดย arra เมื่อ พฤหัสฯ. 14 ต.ค. 2010 2:35 am

ผมมีอพาร์ทเม้น 4 ชั้น ชั้นละ 12 ห้อง บันไดกลางต้องการเพิ่มการให้บริการ wifi ประมาณ 25 users(ใช้พร้อมกันไม่น่าเกิน 10-15 users) และพอดีมี linksys wag354g(all in one 4 ports lan)ตัวเก่าอยู่เลยว่าจะนำมาใช้งาน
โดยผมอัพ firmware ล่าสุดแล้ว แล้วเอา wag354g เป็นโมเด็มเซ็ตตามนี้
1.wag354g
dhcp : enable 192.168.1.2-192.168.1.30 - ไว้ใช้แลนแบบสายในออฟฟิศ + wifi สำหรับที่เหลือ
wireless : disable - เพื่อลดการทำงานและความร้อนให้เสถียรขึ้น โดยจะไปจ่ายสัญญาณทาง ap แทน
จากนั้นผมซื้อ ubiquiti m2hp มาจ่ายสัญญาณโดยเซ็ตดังนี้
2.m2hp ต่อ เข้ากับ wag354g ทางพอร์ทแลน(หลังจากเซ็ตเครื่องแล้ว)
-network mode : bridge
static ip : 192.168.1.50 - ให้อยู่วงเดียวกับ wag354g
network : 255.255.255.0
gateway ip : 192.168.1.1 - ชี้ไปที่ wag354g ip
primary dns ip : 192.168.1.1
dhcp : disable - ให้ wag354g เป็นตัวจ่าย ip
-wireless mode : access point
ieee 802.11 mode : b/g/n mixed
channel width : 20MHz.

ผมมีข้อสงสัยดังนี้ครับ
1.ไม่ทราบว่าผมเซ็ตอุปกรณ์ถูกต้องหรือเปล่าครับ เพราะลองใช้ดูแล้วมันเห็นตัว ap แต่ต่อไม่ได้ กำลังสงสัยว่าผิดตรงไหน
2.ถ้าผมเซ็ต m2hp ในหัวข้อ network mode ให้เป็น router ผมจะต้องเชื่อมต่อกับ wag 354g ทางพอร์ท wan ใช่ไม๊ครับ
หรือต่อกับ lan ตามปกติ และต้องเซ็ต wireless ให้เป็นคนละวง รวมถึง m2hp ต้องจ่าย ip เอง(dhcp enable) เทียบกับแบบแรกอันไหนดีกว่ากัน
3.ผมติดตั้งบริเวณชั้น 3 บันไดกลางน่าจะคลุมพื้นที่หมดมั๊ยครับ ดูจากกำลังส่งน่าจะไหว
โดยผมมี engenius eub9603h(2 w.)wireless adapter เป็นตัวเสริมให้ลูกค้ายืม
4.ผมติดตั้ง m2hp แนวนอนเพื่อจำกัดทิศทางกระจายคลื่นให้อยู่ในแนวเฉพาะอาคาร(แบน+สูง)ได้ใช่มั๊ยครับ
5.ปุ่ม reset ของ m2hp ใช่ช่องเล็กๆใต้ฝาปิดหรือเปล่าครับ เห็นมีอยู่รูเดียว ผมว่าถ้าเค้าพิมพ์รายละเอียดหลายๆอย่างเพิ่มหน่อยคงดีกว่านี้
arra

Re: อพาร์ทเม้นท์ 4 ชั้น ใช้ M2HP เป็น AP คู่กับ Linksys WAG354G

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 14 ต.ค. 2010 11:49 am

arra เขียน:ผมมีอพาร์ทเม้น 4 ชั้น ชั้นละ 12 ห้อง บันไดกลางต้องการเพิ่มการให้บริการ wifi ประมาณ 25 users(ใช้พร้อมกันไม่น่าเกิน 10-15 users) และพอดีมี linksys wag354g(all in one 4 ports lan)ตัวเก่าอยู่เลยว่าจะนำมาใช้งาน
โดยผมอัพ firmware ล่าสุดแล้ว แล้วเอา wag354g เป็นโมเด็มเซ็ตตามนี้
1.wag354g
dhcp : enable 192.168.1.2-192.168.1.30 - ไว้ใช้แลนแบบสายในออฟฟิศ + wifi สำหรับที่เหลือ
wireless : disable - เพื่อลดการทำงานและความร้อนให้เสถียรขึ้น โดยจะไปจ่ายสัญญาณทาง ap แทน
จากนั้นผมซื้อ ubiquiti m2hp มาจ่ายสัญญาณโดยเซ็ตดังนี้
2.m2hp ต่อ เข้ากับ wag354g ทางพอร์ทแลน(หลังจากเซ็ตเครื่องแล้ว)
-network mode : bridge
static ip : 192.168.1.50 - ให้อยู่วงเดียวกับ wag354g
network : 255.255.255.0
gateway ip : 192.168.1.1 - ชี้ไปที่ wag354g ip
primary dns ip : 192.168.1.1
dhcp : disable - ให้ wag354g เป็นตัวจ่าย ip
-wireless mode : access point
ieee 802.11 mode : b/g/n mixed
channel width : 20MHz.

ผมมีข้อสงสัยดังนี้ครับ
1.ไม่ทราบว่าผมเซ็ตอุปกรณ์ถูกต้องหรือเปล่าครับ เพราะลองใช้ดูแล้วมันเห็นตัว ap แต่ต่อไม่ได้ กำลังสงสัยว่าผิดตรงไหน

• เชื่อมต่อตามหัวข้อ 2 ถูกแล้วละครับ แต่เราจะต้องปิด AIR MAX ครับที่หน้าเมนู Advanced เพื่อทำให้ตัวรับธรรมดาทั่วไปสามารถเชื่อมต่อได้คับ

2.ถ้าผมเซ็ต m2hp ในหัวข้อ network mode ให้เป็น router ผมจะต้องเชื่อมต่อกับ wag 354g ทางพอร์ท wan ใช่ไม๊ครับ
หรือต่อกับ lan ตามปกติ และต้องเซ็ต wireless ให้เป็นคนละวง รวมถึง m2hp ต้องจ่าย ip เอง(dhcp enable) เทียบกับแบบแรกอันไหนดีกว่ากัน

• อุปกรณ์ WAG354G มันมีพอร์ท WAN เป็นพอร์ทสายโทรศัพท์ RJ-11 ไม่ใช่เหรอครับ ? แล้วก็มีพอร์ท LAN 1-4 นี่ครับ ? มันยังมีพอร์ท WAN เหลืออีกเหรอครับผม ? + พยายามอย่าแยก Network เป็นหลายๆ วงนะครับ เดี่ยวเราจะงงเองนะครับผม :D ให้เอา M2HP ทำงานเป็น AP ธรรมดาดีกว่าครับ (กำหนดเป็น Bridge Mode ไปดีกว่าครับผม)

• ว่าแต่ว่าคุยกันตั้งนานแล้ว ตัว M2HP ของคุณ arra นี่คือตัวไหนอะครับผม ? เพราะ UBiQUiTi มันมี M2HP อยู่ 4-5 ตัวนะครับ ??

3.ผมติดตั้งบริเวณชั้น 3 บันไดกลางน่าจะคลุมพื้นที่หมดมั๊ยครับ ดูจากกำลังส่งน่าจะไหว
โดยผมมี engenius eub9603h(2 w.)wireless adapter เป็นตัวเสริมให้ลูกค้ายืม

• เรื่องสัญญาณครอบคุลมนี่ตอบไม่ได้จริงๆ ครับผม จะต้องนำไปติดตั้งแล้ววัดสัญญาณจริงเท่านั้นครับ ระยะการทำงานของ Wireless นั้นจะบอกได้เพียงในที่โล่งเท่านั้นครับผม แต่ถ้ามี Engenius EUB-9603H ช่วยรับด้วยก็น่าจะรับสัญญาณได้ดีขึ้นมากครับ (ตัวนี้กำลังส่งอยู่ 600mW นะครับ ไม่ใช่ 2000mW ครับ -> http://www.sys2u.com/product.php?Produc ... 715-105359 โดยเวลาเราตรวจสอบ specification ให้ดูว่า Tx Power มีค่ากี่ dBm ครับ แล้วเอามาแปลงเป็น mW อีกทีครับผม )

4.ผมติดตั้ง m2hp แนวนอนเพื่อจำกัดทิศทางกระจายคลื่นให้อยู่ในแนวเฉพาะอาคาร(แบน+สูง)ได้ใช่มั๊ยครับ

• ผมเดาเอาว่า M2HP ที่เรากำลังพูดถึงกันอยู่นี้คือ Picostation M2HP ใช่มั๊ยครับ ? ดังนั้นเสาอากาศแบบ Dipole จะกระจายสัญญาณแบบนี้ดังรูปครับ ดังนั้นถ้าเราเปลี่ยนทิศทางของเสาอากาศก็จะได้รูปแบบของสัญญาณเปลี่ยนไปตามรูปที่เกิดขึ้นครับ

รูปภาพ

5.ปุ่ม reset ของ m2hp ใช่ช่องเล็กๆใต้ฝาปิดหรือเปล่าครับ เห็นมีอยู่รูเดียว ผมว่าถ้าเค้าพิมพ์รายละเอียดหลายๆอย่างเพิ่มหน่อยคงดีกว่านี้

• ครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: อพาร์ทเม้นท์ 4 ชั้น ใช้ M2HP เป็น AP คู่กับ Linksys WAG354G

โพสต์โดย arra เมื่อ ศุกร์ 15 ต.ค. 2010 1:01 am

แจ่มเลยครับ พอปิดหัวข้อ airmax ก็ใช้งานได้ละ ขอบคุณมากๆครับ ทำเอางงอยู่หลายวันว่าติดตรงไหน
ตัว ap เป็นรุ่น picostation m2hp(1w)ครับ :D ผมบอกไม่ละเอียดเองต้องขอโทษด้วย
ส่วนตัว wag354g ไม่มีพอร์ท wan ครับ ผมเมาเอง..ฮ่าๆ พอดีอุปกรณ์มันกองเต็มโต๊ะไปหมด
อ่อ..ตัว wireless adapter engenius ของผมมันรุ่น eub9603h หน้ากล่องเขียนว่า 2000mw. max power(ผมเข้าใจว่าคงรวมเสาด้วยหรือเปล่า) อันนี้เพื่อนเอามาฝากอ่ะครับ
ยังงัยก็ต้องขอขอบคุณมากจริงๆครับ เพราะเว๊ปนี้ให้ความรู้ผมมากจริงๆ โดยยกตัวอย่างการใช้งานจริงมาให้ดู รวมทั้งแยกยี่ห้อและสามารถปรึกษาได้ ซึ่งหาไม่ได้ในที่อื่น
arra

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 15 ต.ค. 2010 11:44 am

arra เขียน:แจ่มเลยครับ พอปิดหัวข้อ airmax ก็ใช้งานได้ละ ขอบคุณมากๆครับ ทำเอางงอยู่หลายวันว่าติดตรงไหน
ตัว ap เป็นรุ่น picostation m2hp(1w)ครับ :D ผมบอกไม่ละเอียดเองต้องขอโทษด้วย
ส่วนตัว wag354g ไม่มีพอร์ท wan ครับ ผมเมาเอง..ฮ่าๆ พอดีอุปกรณ์มันกองเต็มโต๊ะไปหมด
อ่อ..ตัว wireless adapter engenius ของผมมันรุ่น eub9603h หน้ากล่องเขียนว่า 2000mw. max power(ผมเข้าใจว่าคงรวมเสาด้วยหรือเปล่า) อันนี้เพื่อนเอามาฝากอ่ะครับ
ยังงัยก็ต้องขอขอบคุณมากจริงๆครับ เพราะเว๊ปนี้ให้ความรู้ผมมากจริงๆ โดยยกตัวอย่างการใช้งานจริงมาให้ดู รวมทั้งแยกยี่ห้อและสามารถปรึกษาได้ ซึ่งหาไม่ได้ในที่อื่น

• ครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
Administrator

โพสต์โดย arra เมื่อ พุธ 24 พ.ย. 2010 1:46 am

ผมสงสัยนิดนึงครับ
1.ในหัวข้อ Output Power กับ Distance มันต่างกันยังงัยครับ มันก็น่าจะสัมพันธ์กันไม่ใช่หรือครับ
เวลา output power มาก distance ก็น่าจะมากตาม มันจะปรับสวนทางกันได้หรือครับ
2.ผมใช้ตัว PICOSTATION-M2HP เห็นว่ากำลังส่ง 30 dBm. แต่ทำไมเวลาปรับ output power มันดันสไลด์ได้แค่ 20 dBm. เองอ่ะครับ
แถมจับๆดูก็ร้อนพอสมควร ยังงี้เปิด 24 ชม.จะรอดหรือเปล่าครับ หรือต้องช่วยด้วยการเพิ่มขนาดเสาแล้วลดกำลังส่งแทนจะเสถียรขึ้นมั๊ย
arra

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 24 พ.ย. 2010 5:42 pm

arra เขียน:ผมสงสัยนิดนึงครับ
1.ในหัวข้อ Output Power กับ Distance มันต่างกันยังงัยครับ มันก็น่าจะสัมพันธ์กันไม่ใช่หรือครับ
เวลา output power มาก distance ก็น่าจะมากตาม มันจะปรับสวนทางกันได้หรือครับ

• ไม่เกี่ยวครับ คนละการใช้งานเลยครับผม เพราะ Output Power คือความแรงของกำลังส่ง หรือพูดง่ายๆ ก็คือกำลังไฟฟ้าที่เราจะอัดที่ไปเสาอากาศครับ ซึ่งเราปรับกำลังส่งสูงๆ แต่เราจะใช้ระยะไกล้ๆ ก็ได้นี่ครับ ? จิงมัียครับ ? ไม่เกี่ยวกับระยะทางนะครับ อยากปรับเท่าไรก็ได้เลยละครับผม :D

• ส่วน Distance หรือระยะทาง เป็นการกำหนดค่า Acknowledge time หรือ Delay time ของข้อมูลครับ ซึ่งจะมีผลต่อความเร็วโดยรวมของการเชื่อมต่อครับ อืมมมม ถ้าอธิบายมันจะยาวมากอะครับ แล้วงงๆ ด้วย เอาเป็นว่า "เป็นระยะเวลาที่ให้ Access Point ในการรอรับ-ส่งข้อมูลระหว่างกันครับ" โดยค่า Distance ถ้าปรับยิ่งมากความเร็วยิ่งตกลงครับ เพราะอุปกรณ์จะต้องเสียเวลาในการรอข้อมูลแต่ละ packet นานขึ้นครับ :D โดยปกติผมจะแนะนำให้ลูกค้าปรับประมาณ 1.5 เท่าของระยะทางจริงครับ

2.ผมใช้ตัว PICOSTATION-M2HP เห็นว่ากำลังส่ง 30 dBm. แต่ทำไมเวลาปรับ output power มันดันสไลด์ได้แค่ 20 dBm. เองอ่ะครับ
แถมจับๆดูก็ร้อนพอสมควร ยังงี้เปิด 24 ชม.จะรอดหรือเปล่าครับ หรือต้องช่วยด้วยการเพิ่มขนาดเสาแล้วลดกำลังส่งแทนจะเสถียรขึ้นมั๊ย

• ให้เลือก Country Code ประเทศเป็นประเทศที่ยอมให้ใช้ได้เต็มที่ครับ จากนั้นกด "Obey Regularoty Power" ออกครับ ไม่ใช้อันนี้นะครับ แล้วก็จะสามารถ slide ได้เพิ่มขึ้นครับผม + อุปกรณ์ร้อนประมาณนี้นะครับ ใช้งานได้ครับผม :D

sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)