NS M2 เชื่อมกับTruewifiบางครั้งทำไมใช้งานไม่ได้

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

NS M2 เชื่อมกับTruewifiบางครั้งทำไมใช้งานไม่ได้

โพสต์โดย chalyp เมื่อ อาทิตย์ 29 ส.ค. 2010 10:48 am

ผมใช้ NanoStation M2 Fw:5.2
เชื่อมกับ truewifi mode Station โดยทำตามวิธี Sys2u
มันก็เชื่อมกันได้ปกติ แล้วผมใช้ร่วมกับสคริป Auto Login + Firefox + Greasemokey เพื่อรันสคริปเวอร์ชั่น 2.4
บางทีก็login ได้บางทีก็ขึ้นในระบบว่ายังมีการใช้งาน user นี้อยู่ แต่ตรงนี้ผมไม่แปลกใจเพราะบางที user สามารถค้างได้
แต่ผมอยากทราบว่าท่านๆอื่นๆเจอเหมือนผมบ้างไหมแบบว่าเชื่อมต่อกับทรูบางครั้ง เราเข้าเว็บมันไม่ยอมย้อนไปหน้า login
เราต้องดึงปลั๊ก NSM2 ออกแล้วเสียบใหม่ถึงจะใช้ได้ อาการที่ต้องดึงปลั๊กเสียบใหม่มันปกติไหม
งงเหมอืนกันทั้งๆที่ Logout ออกทุกครั้ง ใครมีวิธีแกแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
chalyp

Re: NS M2 เชื่อมกับTruewifiบางครั้งทำไมใช้งานไม่ได้

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 29 ส.ค. 2010 10:57 am

chalyp เขียน:ผมใช้ NanoStation M2 Fw:5.2
เชื่อมกับ truewifi mode Station โดยทำตามวิธี Sys2u
มันก็เชื่อมกันได้ปกติ แล้วผมใช้ร่วมกับสคริป Auto Login + Firefox + Greasemokey เพื่อรันสคริปเวอร์ชั่น 2.4
บางทีก็login ได้บางทีก็ขึ้นในระบบว่ายังมีการใช้งาน user นี้อยู่ แต่ตรงนี้ผมไม่แปลกใจเพราะบางที user สามารถค้างได้
แต่ผมอยากทราบว่าท่านๆอื่นๆเจอเหมือนผมบ้างไหมแบบว่าเชื่อมต่อกับทรูบางครั้ง เราเข้าเว็บมันไม่ยอมย้อนไปหน้า login
เราต้องดึงปลั๊ก NSM2 ออกแล้วเสียบใหม่ถึงจะใช้ได้ อาการที่ต้องดึงปลั๊กเสียบใหม่มันปกติไหม
งงเหมอืนกันทั้งๆที่ Logout ออกทุกครั้ง ใครมีวิธีแกแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

• อาการนี้เป็นปกติครับ เป็นปัญหาเรื่อง Re-Direction ของ True WiFi ครับ ไม่แน่ใจว่า True WiFi รับทราบเรื่องนี้หรือยังนะครับ แต่อาการนี้เกิดขั้นบ่อยครั้งจนเป็นเรื่องปกติไปแล้วครับผม + วิธีการแก้ไขทาง True WiFi เค้าก็แนะนำให้ทำการปิด-เปิดอุปกรณ์ใหม่อย่างนี้เหมือนกันละครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: NS M2 เชื่อมกับTruewifiบางครั้งทำไมใช้งานไม่ได้

โพสต์โดย chalyp เมื่อ จันทร์ 30 ส.ค. 2010 11:13 am

ผมลืมบอกไปบางทีเรา log in เล่นๆไปอยู่ดีๆก็เล่นไม่ได้ทัง้ที่มันยังไม่ตัดเลย เราก็ต้องดึงปลั๊กออกแล้วเสียบใหม่
แล้วเราก็เล่นnet ได้ปกติโดยไม่ต้อง log in ซ้ำเพราะมันยังไม่ครบ 90 นาที ไม่ทราบว่ากรณีรี้เป็นปกติไหม

ขอบคุณครับ
chalyp

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 30 ส.ค. 2010 1:48 pm

chalyp เขียน:ผมลืมบอกไปบางทีเรา log in เล่นๆไปอยู่ดีๆก็เล่นไม่ได้ทัง้ที่มันยังไม่ตัดเลย เราก็ต้องดึงปลั๊กออกแล้วเสียบใหม่
แล้วเราก็เล่นnet ได้ปกติโดยไม่ต้อง log in ซ้ำเพราะมันยังไม่ครบ 90 นาที ไม่ทราบว่ากรณีรี้เป็นปกติไหม

ขอบคุณครับ

• ก็เป็นไปได้ครับ เพราะ Authentication หรือ MAC Address ของเราอาจจะยังค้างอยู่ที่ True HotSpot Server ครับผม + อาการนี้ผมก็เคยเจอครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)