ติดตั้ง NSM2 กับ True WiFi

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ติดตั้ง NSM2 กับ True WiFi

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 11 ส.ค. 2010 9:35 am

สวัสดีครับ

รบกวนด้วยนะครับ ผมใช้ NSM2 อยู่ซึ่งนำมา Repeater กับ truewifi ซึ่งเมื่อประมาณล่าสุด5วันที่แล้ว
ก็ยังเล่นได้เป็นปกติ ผมลืมบอกไปผมตั้งค้าเหมือนที่ Sys2U ตั้งค่ากับ NS2
ใช้ FW 5.2 ซึ่งก็ทำงานได้ปกติ
แต่อยู่ๆดีๆผมก็เล่นไม่ได้สะงั้น ไม่ได้รับ IP truewifi เลย ทั้งที่ผมเช็ค AP ของ True ตัวนั้นแล้ว
ว่าปกติทั้งให้ช่างมาดู ลองต่อผ่าน notebook ก็ยังเล่นได้

คือผมสงสัยว่ามันเกิดอะไรขึ้นกับ truewifi กับ NSM2 หรือทาง true จะเปลี่ยนระบบใหม่เพื่อป้องกันคนที่ใช้ Repeater
ยังไงถ้าเป็นไปได้ รบกวนทาง SYS2U ทดสอบกับผลล่าสุดว่ายังใช้ได้กับ Truewifi อยู่ไหม ด้วย NSM2

อาการแบบที่ผมเจอมันเป็นเพราะอะไร เพราะผมก็ตั้งค่าเหมือนใน SYS2U แล้วนะครับ

ปล.ผมลอง Repeater กับเน็ทมหาลัยก็ยังใช้ได้ปกติมีกับ True ที่ผมไม่ได้รับIP ทั้งๆที่สัญญานดีกว่าApในมหาลัยเสียอีก

ขอบคุณครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ติดตั้ง NSM2 กับ True WiFi

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 11 ส.ค. 2010 10:05 am

sys2u เขียน:สวัสดีครับ

รบกวนด้วยนะครับ ผมใช้ NSM2 อยู่ซึ่งนำมา Repeater กับ truewifi ซึ่งเมื่อประมาณล่าสุด5วันที่แล้ว
ก็ยังเล่นได้เป็นปกติ ผมลืมบอกไปผมตั้งค้าเหมือนที่ Sys2U ตั้งค่ากับ NS2
ใช้ FW 5.2 ซึ่งก็ทำงานได้ปกติ
แต่อยู่ๆดีๆผมก็เล่นไม่ได้สะงั้น ไม่ได้รับ IP truewifi เลย ทั้งที่ผมเช็ค AP ของ True ตัวนั้นแล้ว
ว่าปกติทั้งให้ช่างมาดู ลองต่อผ่าน notebook ก็ยังเล่นได้

คือผมสงสัยว่ามันเกิดอะไรขึ้นกับ truewifi กับ NSM2 หรือทาง true จะเปลี่ยนระบบใหม่เพื่อป้องกันคนที่ใช้ Repeater
ยังไงถ้าเป็นไปได้ รบกวนทาง SYS2U ทดสอบกับผลล่าสุดว่ายังใช้ได้กับ Truewifi อยู่ไหม ด้วย NSM2

• ตอนนี้ 2010-08-11 : 09.43 AM ทดสอบด้วย Bullet2HP สามารถใช้งานได้ปกตินะครับ

1.gif (29.03 KiB) เปิดดู 8846 ครั้ง

2.gif (36.69 KiB) เปิดดู 8847 ครั้ง

อาการแบบที่ผมเจอมันเป็นเพราะอะไร เพราะผมก็ตั้งค่าเหมือนใน SYS2U แล้วนะครับ
ปล.ผมลอง Repeater กับเน็ทมหาลัยก็ยังใช้ได้ปกติมีกับ True ที่ผมไม่ได้รับIP ทั้งๆที่สัญญานดีกว่าApในมหาลัยเสียอีก
ขอบคุณครับ

• โดยปกติแล้ว True จะประมาณนี้เหมือนกันนะครับ บางครั้งก็ต้อง reboot อุปกรณ์ใหม่อยู่บ่อยๆ เหมือนกันครับ จนกว่า True WiFi จะ Redirect ต่อไปยัง Login Portal ให้ครับผม แต่ว่าถึงยังงัยก็ดี ก็คงรจะได้รับ IP Address ที่เป็น Private ของ True WiFi ก่อนนะครับ ถ้ายังไม่ได้รับนั้นก็แปลกเหมือนกันละครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

Re: ติดตั้ง NSM2 กับ True WiFi

โพสต์โดย Chaly เมื่อ พุธ 11 ส.ค. 2010 10:13 am

RX Rate ผมไม่วิ่งเลย ไม่รู้เป้นอะไร ลองAP True ตัวอื่นก็ไม่ได้
ขอบคุณครับ
แนบไฟล์
0.jpg (245.4 KiB) เปิดดู 8814 ครั้ง
Chaly

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 11 ส.ค. 2010 10:38 am

Chaly เขียน:RX Rate ผมไม่วิ่งเลย ไม่รู้เป้นอะไร ลองAP True ตัวอื่นก็ไม่ได้
ขอบคุณครับ

• อืมมมมม ก็แปลกดีนะครับ เอาแบบนี้มั๊ยครับ ลองกด RESET ค้างไว้ 30 วินาทีแล้วเริ่มกำหนดใหม่หมดเลยครับ ลองดูว่ายังสามา่รถที่จะเชื่อมต่อได้หรือไม่ครับ ถ้ายังไม่ได้ให้โทรศัพท์ไปสอบถามทาง True ครับว่าพื้นที่ๆ เราติดตั้งอยู่นั้นมีปัยหาในการใช้งานหรือไม่ครับ เพราะแถวๆ ศรีนครินทร์ที่ SYS2U.COM อยู่นั้น ก็เจอปัญหา True WiFi มาๆ หายๆ บ่อยอยู่เหมือนกันครับ

sys2u

โพสต์โดย Chaly เมื่อ พุธ 11 ส.ค. 2010 12:43 pm

ผมโทรไปถาม True ส่งช่างมาดูทั้งเทสระบบที่ Ap ตัวนั้น สั่งรีบูทใหม่ ผลสรุปเค้าบอกว่าฝั่งเค้าไม่มีปัญหา
เพราะเค้าเข้าไปดูในนั้นว่ามีใครต่ออยู่ไหม

ผมกด รีเซ็ท 30 วิ ทำทุกอย่างเท่าที่นึกออกเซ็ทใหม่ FW: 5.1.2, 5.2, 5.2.1.3beta ก็ไม่ได้สักที
ไม่รู้เป็นอะไร

ปกติทรูจะส่ง IP ชุด 10.42.X.X มาให้ user ธรรมดา แต่เชื่อไหมผมไปดูที่หน้า
MAIN ส่วน AP Information ช่อง Last IP ขึ้น IP ชุด 10.43.X.X ซึ่ง ผมโทรไปถามทางทรูทำไมได้ 10.43 เค้าบอก ชุดที่ผมได้
คือ IP ของ AP True ตัวนั้น ซึ่งผมแปลกใจทำไมได้ IP ของเครื่องนั้นมา

ขอบคุณครับ
Chaly

โพสต์โดย the_newkung เมื่อ พฤหัสฯ. 23 มิ.ย. 2011 5:26 pm

ลองตามนี้ดูครับ สำหรับผมแล้วใช้ได้ดีทีเดียว โดยไม่ต้อง Reboot ใหม่

เข้าไปที่หน้า Main นะครับ ลองมองดูด้านล่างของหน้าจอ หาหัวข้อที่เขียนว่า DHCP Client แล้วสั่ง Release ครับ รอประมาณ 5 วินาที ค่อยกด Renew เข้าไปใหม่ ไม่นานก็จะเข้า True Wifi ได้แล้วครับ

ป.ล. ทุกครั้งเวลาที่ใช้ อย่าลืม logout ด้วยนะครับ ค่อนข้างมีผลกับการต่อครั้งต่อไปเลยทีเดียว
the_newkung

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 24 มิ.ย. 2011 3:05 am

the_newkung เขียน:ลองตามนี้ดูครับ สำหรับผมแล้วใช้ได้ดีทีเดียว โดยไม่ต้อง Reboot ใหม่

เข้าไปที่หน้า Main นะครับ ลองมองดูด้านล่างของหน้าจอ หาหัวข้อที่เขียนว่า DHCP Client แล้วสั่ง Release ครับ รอประมาณ 5 วินาที ค่อยกด Renew เข้าไปใหม่ ไม่นานก็จะเข้า True Wifi ได้แล้วครับ

ป.ล. ทุกครั้งเวลาที่ใช้ อย่าลืม logout ด้วยนะครับ ค่อนข้างมีผลกับการต่อครั้งต่อไปเลยทีเดียว

• ขอบคุณมากครับ :D

sys2u

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)