เกี่ยวการกระจายและรับส่งสัญญาณนอกอาคาร

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

เกี่ยวการกระจายและรับส่งสัญญาณนอกอาคาร

โพสต์โดย newlove เมื่อ พฤหัสฯ. 29 ก.ค. 2010 8:59 pm

คือจะใช้ UBiQUiTi BULLET-M2HP-P + Outdoor Antenna 12dBi (มีต้นไม้บัง 2 ต้นระยะต้นไม้ห่างจาก M2HP-P 20 เมตร) กระจายสัญญาณให้กับ notebook ของ user และให้ PICO2HP 2 ตัว เกาะสัญญาณในระยะทาง 200 เมตร และกระจายสัญญาณให้กับ user ต่อ
สี่งที่อยากทราบคือ
1. การที่มีต้นไม้บังนี่จะลดสัญญาณลงมากไหมหรือเชื่อมต่อกับ PICO2HP มีปัญหามากไหม
2. การเซ็ตค่าต้องเซ็ตแบบไหน โดย Server ---- M2HP-P ทำ IP forwoder ส่งสัญญาณไปยัง PICO2HP และกระจายให้สัญญาณแก่ notebook ต่อไป โดยที่ notebook ต้องได้ IP วงเดียวกับ Server ครับ
newlove

Re: เกี่ยวการกระจายและรับส่งสัญญาณนอกอาคาร

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 29 ก.ค. 2010 9:31 pm

newlove เขียน:คือจะใช้ UBiQUiTi BULLET-M2HP-P + Outdoor Antenna 12dBi (มีต้นไม้บัง 2 ต้นระยะต้นไม้ห่างจาก M2HP-P 20 เมตร) กระจายสัญญาณให้กับ notebook ของ user และให้ PICO2HP 2 ตัว เกาะสัญญาณในระยะทาง 200 เมตร และกระจายสัญญาณให้กับ user ต่อ
สี่งที่อยากทราบคือ
1. การที่มีต้นไม้บังนี่จะลดสัญญาณลงมากไหมหรือเชื่อมต่อกับ PICO2HP มีปัญหามากไหม

• ก็จะโดนบังในทิศที่ต้นไม้ขวางอยู่ละครับ แต่ก็พอจะไปได้ครับ แต่ไม่แน่ใจว่าต้นไม้หนาหรือเปล่าครับ ? ถ้าเป็นต้นๆ ไม่แน่นมากก็พอไปได้ครับ แต่ถ้าเป็น Panel หรือยิงสัญญาณแบบทิศทางก็ไปได้สบายมากครับ ลองดูตัวอย่างนี้นะครับ -> ทดสอบ EnGenius EOC-2610 ระยะทาง3.03Km ลูกค้าจากทาง SYS2U

2. การเซ็ตค่าต้องเซ็ตแบบไหน โดย Server ---- M2HP-P ทำ IP forwoder ส่งสัญญาณไปยัง PICO2HP และกระจายให้สัญญาณแก่ notebook ต่อไป โดยที่ notebook ต้องได้ IP วงเดียวกับ Server ครับ

• ถ้าต้องการให้ PICO2HP สามารถเชื่อมต่อสัญญาณจาก BULLETM2HP แล้วยังสามารถกระจาย Wireless ได้ด้วย ก็ต้องกำหนดให้เป็น AP WDS Mode ครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: เกี่ยวการกระจายและรับส่งสัญญาณนอกอาคาร

โพสต์โดย newlove เมื่อ พฤหัสฯ. 29 ก.ค. 2010 11:23 pm

ต้องการเชื่อมต่อสัญญาณแบบนี้ครับต้องใช้อุปกรณ์ชนิดไหนบ้างครับ
1.
1.jpeg (41.34 KiB) เปิดดู 9835 ครั้ง

ตามรูปครับ

2.
2.jpeg (61.69 KiB) เปิดดู 9844 ครั้ง

ap1 ส่งสัญญาณแบบรอบทิศทางเพื่อกระจายสัญญาณต่อกับ Notebbokของuserแต่ละบ้าน พร้อมส่งสัญญาณไปยัง AP2 ให้ AP2 รับสัญญาณพร้อมทั้งกระจายสัญญาณรอบทิศทาง เพื่อกระจายสัญญาณต่อกับ Notebbokของuserแต่ละบ้าน AP จะตั้งเสาสูงจากพิ้นดิน 4 เมตร ช่วนแนะนำอุปกรณ์ด้วยครับ
ปล.Notebbokของuserแต่ละบ้าน อาจต้องต่อ usb ก็ได้ครับ
newlove

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 30 ก.ค. 2010 12:01 am

newlove เขียน:ต้องการเชื่อมต่อสัญญาณแบบนี้ครับต้องใช้อุปกรณ์ชนิดไหนบ้างครับ
1.

ตามรูปครับ

• จากรูปจะขอแยกออกมาเป็น 2 ส่วนนะครับ
    1. ส่วนการเชื่อมต่อระหว่่าง AP1 ไปยัง AP2 และ AP3
    2. ส่วนการกระจาสยสัญญาณไปให้กับเครื่องลูกข่ายสำหรับ AP1 AP2 และ AP3

• สำหรับส่วนการเชื่อมต่อระหว่่าง AP1 ไปยัง AP2 และ AP3 ทำได้ไม่ยากครับ ถ้าอยู่ในรัศมีของ 80 องศา สามารถใช้ NSM2 หรือ LOCOM2 ในการเชื่อมต่อทั้ง 3 จุดได้เลยครับ ทำให้การเชื่อมต่อทั้ง 3 จุดจะได้ความเร็วแบบ 2 ท่อ (MIMO Dual-Chain) ที่ความเร็ว 270-300 Mbps + แต่ถ้าไม่แน่ใจเรื่ององศาของเสาอากาศก็สามารถใช้
    1. BULLET-M2HP + เสาอากาศแบบ Omni รองทิศทาง 12 dBi เป็นฝั่งต้นทาง (แต่ความเร็วของ BulletM2HP จะได้แค่ 150 Mbps แบบ 1 ท่อ Single-Chain นะครับ) ส่วนฝั่งปลายทางจะใช้เป็น NSM2 หรือ LOCOM2 ก็ได้ครับ แต่การเชื่อมต่อแบบนี้เราจะต้องติดตั้งเสาอากาศทั้ง 2 ฝั่งให้ได้ระนาบเดียวกันนะครับ เพราะ้เสาอากาศแบบ Omni จะส่งสัญญาณในระดับระนาบเดียงกันครับ ถ้าไปติดตั้งที่ความสูงต่างกันมากๆ อาจจะไม่เห็นสัญญาณจากต้นทางได้ครับ

แบบ OMNI รอบทิศทาง

รูปภาพ

แบบ Panel ของ NSM2 หรือ LOCOm2

รูปภาพ

2. อีกแบบนึงคือใช้แบบของระบบโทรศัพท์มือถือ คือใช้ Rocket M2 + Airmax Sector 2G-120-15 ที่ฝั่งต้นทาง (ความเร็วแบบ 2 ท่อ (MIMO Dual-Chain) ที่ความเร็ว 270-300 Mbps) โดยขึ้นเสาสูงแล้วกดหน้าเสาอากาศลงมาเพื่อกวาดสัญญาณด้านหน้าไปได้ 120 องศา + จากนั้นที่ฝั่งปลายทางใช้ NSM2 หรือ LOCOM2 ยิงสัญญาณเชื่อมต่อกลับมาก็ได้ครับ

แบบ Sector 120 องศา
      จะสังเกตว่าสัญญาณจะถูกกวาดเป็นแนวกว้าง 120 องศากินพื้นที่ด้านหน้าทั้งหมด ซึ่งก็รวมไปถึงเครื่องลูกข่ายปลายทางเองก็สามารถเชื่อมต่อกับ BaseStation ได้โดยตรงครับ โดยระยะทางในการเชื่อมต่อที่ทำได้จะขึ้นอยู่กับอัตราขยายของเสาอากาศ+กำลังส่งของเครื่อง Notebook เองครับ

รูปภาพ

2.

ap1 ส่งสัญญาณแบบรอบทิศทางเพื่อกระจายสัญญาณต่อกับ Notebbokของuserแต่ละบ้าน พร้อมส่งสัญญาณไปยัง AP2 ให้ AP2 รับสัญญาณพร้อมทั้งกระจายสัญญาณรอบทิศทาง เพื่อกระจายสัญญาณต่อกับ Notebbokของuserแต่ละบ้าน AP จะตั้งเสาสูงจากพิ้นดิน 4 เมตร ช่วนแนะนำอุปกรณ์ด้วยครับ
ปล.Notebbokของuserแต่ละบ้าน อาจต้องต่อ usb ก็ได้ครับ

• อย่างที่แจ้งไปนะครับ เสาอากาศแบบ Omni จะกระจายสัญญาณในระดัีบระนาบเดียวกัน ดังนั้นถ้าเอาเสาอากาศไว้สูงเกินไป ก็จะทำให้เครื่องที่อยู่ด้านล่างไม่เจอสัญญาณครับ ดังนั้นแนะนำให้ใช้แบบนี้ครับ

1. ใช้แบบ Panel เช่้น NS2, LOCO2, NSM2, LOCOM2 ติดตั้งหันหลังชนกันเป็นวงกลมซักประมาณ 3-4 ตัว เพื่อยิงสัญญาณกระจายออกไป จะได้สัญญาณแบบ Panel ที่พุ่งตรงลงไปแต่ละบ้าน + กำลังส่ง และการทะลุทะลวงดีกว่้าแบบ Omni มากครับ เพราะเสา Omni จะเหมาะนำไปใช้ในที่โล่ง หรือติดตั้งไม่สูงมาก หรือใช้กระจายเพื่อให้ติดตั้ง Repeater ที่จุดปลายทางอีกทีครับ

รูปภาพ

2. หรือจะใช้ Rocket M2 + Airmax Sector 2G-120-15 ยิงสัญญาณกวาดไปก็ได้ครับผม

รูปภาพ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย newlove เมื่อ ศุกร์ 30 ก.ค. 2010 12:05 pm

แบบที่1 (ระยะทางจริงประมาณ 120 เมตร) ผมคาดว่าจะใช้ (AP1)BULLET-M2HP + เสาอากาศแบบ Omni รองทิศทาง 12 dBi เป็นฝั่งต้นทาง
ฝั่งปลายทางที่ 1 จะใช้ (AP2)WRT54GL + Tactio LAXO-PG09L - Outdoor Antenna 9dBi - Panel Type เพื่อรับสัญญาณ และอีกเสากระจายสัญญาณในอาคาร ฝั่งปลายทางที่ 2 จะใช้ (AP3)Pico2 รับและปล่อยสัญญาณต่อ และช่องสายแลนต่อกับ PC

แบบที่ 2 (ระยะทางจริงประมาณ 200 เมตร) ผมคาดว่า AP1 และ AP2 จะใช้ NS2 + Outdoor Antenna 9 dBi เพื่อส่งสัญญาณหากันและกระจายเป็น hotspot ไปในตัว โดยติดตั้งบนเสาไฟฟ้าหน้าบ้านพักทั้งสองจุดครับ

การที่จะเชื่อมต่อเสป็คนี้จะมีปัญหาเรื่องอะไรหรือเเปล่าครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
newlove

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 30 ก.ค. 2010 12:20 pm

newlove เขียน:แบบที่1 (ระยะทางจริงประมาณ 120 เมตร) ผมคาดว่าจะใช้ (AP1)BULLET-M2HP + เสาอากาศแบบ Omni รองทิศทาง 12 dBi เป็นฝั่งต้นทาง
ฝั่งปลายทางที่ 1 จะใช้ (AP2)WRT54GL + Tactio LAXO-PG09L - Outdoor Antenna 9dBi - Panel Type เพื่อรับสัญญาณ และอีกเสากระจายสัญญาณในอาคาร ฝั่งปลายทางที่ 2 จะใช้ (AP3)Pico2 รับและปล่อยสัญญาณต่อ และช่องสายแลนต่อกับ PC

• ได้ครับ สามารถกำหนดได้แบบนั้นครับ โดย WRT54GL ใช้โหมด Repeater + สำหรับ PICO2 ก็ใช้โหมด Station ก็ได้ครับ

แบบที่ 2 (ระยะทางจริงประมาณ 200 เมตร) ผมคาดว่า AP1 และ AP2 จะใช้ NS2 + Outdoor Antenna 9 dBi เพื่อส่งสัญญาณหากันและกระจายเป็น hotspot ไปในตัว โดยติดตั้งบนเสาไฟฟ้าหน้าบ้านพักทั้งสองจุดครับ

การที่จะเชื่อมต่อเสป็คนี้จะมีปัญหาเรื่องอะไรหรือเเปล่าครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

• แบบนี้ก็ได้ครับ เพีัยงแตว่าถ้่าเสาอากาศตั้งสูงมากเกินไป ทางพื้นด้านล่างอาจจะรับสัญญาณไม่ค่อยได้ครับ ดังนั้นเวลาตั้งเสา ให้ลองทดสอบระดับสัญญาณที่พื้นล่างด้วยนะครับ

sys2u

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)