1.0 วิธีการติดตั้งอุปกรณ์ Zyxel G-4100 เบื้องต้น

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Wireless Hot Spot Gateway
ให้รองรับการทำงานในหอพัก อพาร์ทเม้นท์ โรงแรม สามารถพิมพ์ตั๋วตามระยะเวาลาที่กำหนดได้ทันที

1.0 วิธีการติดตั้งอุปกรณ์ Zyxel G-4100 เบื้องต้น

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 06 ก.ค. 2009 2:47 pm

รูปภาพ 1.0 วิธีการติดตั้งอุปกรณ์ Zyxel G-4100 เบื้องต้น
บทความสำหรับ: ผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับระบบเครือข่ายในระดับเบื้องต้นถึงปานกลาง (v1.1)
โดย วิทวัส โฉมประเสริฐ, ศุภสิทธิ์ ศิริพานิชกร

คำถาม

1.วิธีการการติดตั้ง Zyxel G-4100 ต้องทำอย่างไรบ้าง ?

คำตอบ

อุปกรณ์ Zyxel G-4100 Wireless HotSpot Gateway แบบไร้สายความเร็ว 54 Mbps (802.11g) สามารถรองรับบัญชีผู้ใช้งาน 100 บัญชีพร้อมกัน รองรับการสร้างตั๋ว (Ticket) และใบเสร็จรับเงินอย่างย่อ เหมาะสำหรับโรงแรม หอพัก ที่ต้องการควบคุมการใช้งานอินเทอร์เน็ต ซึ่งการควบคุมความเร็วสามารถ ให้ทุกบัญชีออกความเร็วที่เท่าๆกัน

รูปภาพ

ขั้นตอนการติดตั้ง Zyxel G-4100

1. เข้าเมนูบริหารการใช้งานโดย ค่า IP Address : 192.168.1.1 (U:admin , P: 1234)
    Login

รูปภาพ

2. ตั้งค่า Internet ในที่นี้เป็นการใช้งานร่วมกับ Linksys RV042 เพื่อรองรับ Internet 2 เส้น ดังรูปโดย IP Address ดังนี้
    Linksys RV042 : 192.168.10.10
    Zyxel G-4100 WAN (Internet) : 192.168.10.30
    Zyxel G-4100 เลือกแบบ : Static IP Setting
    IP Address : 192.168.10.30
    Subnet Mask : 255.255.255.0
    Gateway IP Address : 192.168.10.10
    Primary DNS Server : 192.168.10.10 หรือ DNS บน Linksys RV042 ได้รับมาจากผู้ให้บริการก็ได้
    Secondary DNS Server : 192.168.10.10 หรือ DNS ที่2 บน Linksys RV042 ได้รับมาจากผู้ให้บริการก็ได้
    Next

รูปภาพ

3. ตั้งค่า Wireless
    ESSID : Zyxel
    Channel : 6
    Security : Disable
    Next

รูปภาพ

4. ปิดการส่ง file System Log

รูปภาพ

5. ตั้งค่าสิทธืในการใช้งานของผู้ใช้

รูปภาพ

6. รูปแบบการใช้งาน
    Time to Finish รูปแบบใช้ตามระยะเวลารวดเดียวจบ
    Accumulation รูปแบบตามระยะเวลาืที่้ใช้งานตามจริง

รูปภาพ

7. ตั้งค่าของ Print Ticket ในที่นี้ใช้ักับตัว SP-200
    ตั้งค่า Port , และ IP Address ของ SP-200 รอไว้
    Next

รูปภาพ

8. เลือกปุ่มที่ต้องการพิมพ์ตั๋วบน SP-200 แบบอัตโนมัตื ได้เลย

รูปภาพ

9. สร้าง PAge Login ในระบบเอง สามารถใส่ Logo ของระบบตอน Login ก็ได้

รูปภาพ

รูปภาพ

10. ตั้งค่ารหัสของผู้บริหารสำหรับตั้งค่าของ Admin ในครั้งต่อไป

รูปภาพ

เสร็จสิ้นการตั้งค่าเบื้องต้น ของอุปกรณ์ Zyxel G-4100

ขั้นตอนตั้งค่า SP-200

11. เข้าเมนูบริหารการใช้งานโดย ค่า IP Address : 192.168.1.7 (U:admin , P: 1234)
    Setup

รูปภาพ

12. ตั้งค่า IP Address ของเครื่อง พิมพ์ตั๋วและ port ให้ตรงกับค่าที่ไว้บน Zyxel G-4100

รูปภาพ

จบบทความ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: 1.0 วิธีการติดตั้งอุปกรณ์ Zyxel G-4100 เบื้องต้น

โพสต์โดย yungyumyai เมื่อ อังคาร 07 มิ.ย. 2011 9:48 am

พอดีขอเปิดประเด็นจากการทดสอบ การติดตั้งของผมที่หอพักแถวชลบุรีนะครับ
ที่ sys2u ทำรูปมาให้อะครับ ผมได้ทดสอบแล้ว ที่ set internet/wan อะครับ
ให้ primary dns และ second dary ชี้ไปที่ dns ของทรูนะ ครับ ปัญหาทีเกิดคือ ถ้าไม่มีสาย internet เส้นใดเส้นหนึ่งที่เป็นของ true เข้าที่
load balance จะทำให้การเล่นอินเตอร์เน็ตออกได้บ้างไม่ได้นะครับ เหมือนกับว่าเหมือนอุปกรณ์ hotspot หาทางออกอินเตอร์เน็ตไม่เอจ
เนื่องจากที่ผมไปทดสอบเป็นเน็ต 3bb 3 เส้น ผมเลยให้ dns ชี้ไปที่ primary dns และ secondary dns ชี้ไปที่ dns ของ 3bb สรุป ว่ามีการใช้งานได้ปกติครับ

ก่อนที่ผมจะพบปัญหานี้ ผมได้เอาไปทดลองอีกที่ ซึ่งมีสาย internet ของ true 1 สาย สายของ 3bb 3 สาย
และ primary dns , secondary dns ชี้ไปที่ dns ของ true จากการทดลอง 4 ชั่วโมงปกติเลยครับ
ผมเลยสงสัยว่ามันเกี่ยวกับเน็ตที่หอพักแถวชลบุรีรึเปล่า ผมว่าดูแล้วมัน request time out ค่อนข้างเยอะ
ตอนเช้ามาลอง ping ที่เว็บ google เลยปกติ คราวนี้ผมก็เอาอุปกรณ์ไปลองเสียบเลย สรุปว่าเป็นเหมือนเดิม คือออกเน็ตได้ช่วงแรก
ช่วงต่อมาก็จะออกไม่ได้
หลังจากนั้นผมก็ลองเปลี่ยนไปใช้ primary dns และ secondary dns ของ 3bb ดู ก็ปกติเลยอะครับ เนื่องจากหอกพักแถวชลบุรีไม่มีเน็ตของ true เลย
เผื่อท่านใดเจอปัญหานะครับ อันนี้เผื่อจะเป็นแนวทางให้ท่านเจอปัญหาแบบผมจะได้แก้ปัญหาได้
yungyumyai

Re: 1.0 วิธีการติดตั้งอุปกรณ์ Zyxel G-4100 เบื้องต้น

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 07 มิ.ย. 2011 11:57 am

yungyumyai เขียน:พอดีขอเปิดประเด็นจากการทดสอบ การติดตั้งของผมที่หอพักแถวชลบุรีนะครับ
ที่ sys2u ทำรูปมาให้อะครับ ผมได้ทดสอบแล้ว ที่ set internet/wan อะครับ
ให้ primary dns และ second dary ชี้ไปที่ dns ของทรูนะ ครับ ปัญหาทีเกิดคือ ถ้าไม่มีสาย internet เส้นใดเส้นหนึ่งที่เป็นของ true เข้าที่
load balance จะทำให้การเล่นอินเตอร์เน็ตออกได้บ้างไม่ได้นะครับ เหมือนกับว่าเหมือนอุปกรณ์ hotspot หาทางออกอินเตอร์เน็ตไม่เอจ
เนื่องจากที่ผมไปทดสอบเป็นเน็ต 3bb 3 เส้น ผมเลยให้ dns ชี้ไปที่ primary dns และ secondary dns ชี้ไปที่ dns ของ 3bb สรุป ว่ามีการใช้งานได้ปกติครับ

• อาการเหมือนกับว่า True ไม่ยอมให้ Ping ไปยัง DNS ของตัวเอง ถ้าไม่ได้เชื่อมต่อผ่านไลน์ของ True นะครับ แต่ปัญหานี้ก็ยังไม่เคยเจอนะครับ แต่จะเคยเจอสมัยก่อนนานมาแล้วอะครับ ที่ผู้ให้บริการแต่ละเจ้าจะกันไม่ให้คนอื่นเช้าไปเห็น DNS ของตัวเองนะครับ แต่หลังๆ เค้าก็เอาออกแล้วนะครับ แต่ขอบคุณมากครับสำหรับผลการทำสอบครับผม :D

• วิธีการทดสอบอีกอันก็คือ อาจจะใช้คำสั่ง tracert ไปยัง DNS ของ True ดูว่าถ้าไปด้ว IP Address สามารถไปได้หรือไม่นะครับ

ก่อนที่ผมจะพบปัญหานี้ ผมได้เอาไปทดลองอีกที่ ซึ่งมีสาย internet ของ true 1 สาย สายของ 3bb 3 สาย
และ primary dns , secondary dns ชี้ไปที่ dns ของ true จากการทดลอง 4 ชั่วโมงปกติเลยครับ
ผมเลยสงสัยว่ามันเกี่ยวกับเน็ตที่หอพักแถวชลบุรีรึเปล่า ผมว่าดูแล้วมัน request time out ค่อนข้างเยอะ
ตอนเช้ามาลอง ping ที่เว็บ google เลยปกติ คราวนี้ผมก็เอาอุปกรณ์ไปลองเสียบเลย สรุปว่าเป็นเหมือนเดิม คือออกเน็ตได้ช่วงแรก
ช่วงต่อมาก็จะออกไม่ได้
หลังจากนั้นผมก็ลองเปลี่ยนไปใช้ primary dns และ secondary dns ของ 3bb ดู ก็ปกติเลยอะครับ เนื่องจากหอกพักแถวชลบุรีไม่มีเน็ตของ true เลย
เผื่อท่านใดเจอปัญหานะครับ อันนี้เผื่อจะเป็นแนวทางให้ท่านเจอปัญหาแบบผมจะได้แก้ปัญหาได้

• ขอบคุณมากครับ สำหรับผลการทดสอบครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Wireless Hot Spot Gateway