1.0 วิธีการติดตั้งอุปกรณ์ EnGenius EOC-1650 Mode WDS

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ EnGenius
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Re: 1.0 วิธีการติดตั้งอุปกรณ์ EnGenius EOC-1650 Mode WDS

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 18 มิ.ย. 2010 5:13 pm

bankzaa เขียน:เราต้องตั้งเป็น Client Bridge mod เท่านั้นเหรอครับ..เป็น AP นี่ไม่ได้ชายปะคับ ทำในโหมด EOC-1650 AP1 โหมด WDS ไม่ได้ช่ายปะคับ

• ถ้ากำหนดการทำงานเป็น AP ธรรมดาจะไม่ขึ้นอะไรครับ แแต่ถ้ากำหนดให้มีการเชื่อมต่อกัยระหว่างอุปกรณ์ เช่น Client Bridge, WDS ก็จะมีไฟแสดงสถานะขึ้นมาว่าคุณภาพการเชื่อมต่อเป็นอย่างไรครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: 1.0 วิธีการติดตั้งอุปกรณ์ EnGenius EOC-1650 Mode WDS

โพสต์โดย bankzaa เมื่อ ศุกร์ 18 มิ.ย. 2010 5:59 pm

sys2u เขียน:
bankzaa เขียน:เราต้องตั้งเป็น Client Bridge mod เท่านั้นเหรอครับ..เป็น AP นี่ไม่ได้ชายปะคับ ทำในโหมด EOC-1650 AP1 โหมด WDS ไม่ได้ช่ายปะคับ

• ถ้ากำหนดการทำงานเป็น AP ธรรมดาจะไม่ขึ้นอะไรครับ แแต่ถ้ากำหนดให้มีการเชื่อมต่อกัยระหว่างอุปกรณ์ เช่น Client Bridge, WDS ก็จะมีไฟแสดงสถานะขึ้นมาว่าคุณภาพการเชื่อมต่อเป็นอย่างไรครับ

ตอนนี้ผมติดตั้งแบบ EnGenius EOC-1650 ในโหมด WDS นี้อะคัรบในน้านี้เลยอะครับ..ดังตัวอย่างอะคัรบ...ไฟสถานะไม่ขึ้นเลยอะครับ...
bankzaa

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 18 มิ.ย. 2010 6:01 pm

bankzaa เขียน:ตอนนี้ผมติดตั้งแบบ EnGenius EOC-1650 ในโหมด WDS นี้อะคัรบในน้านี้เลยอะครับ..ดังตัวอย่างอะคัรบ...ไฟสถานะไม่ขึ้นเลยอะครับ...

• แล้วตอนนี้อุปกรณ์ EOC-1650 ทั้ง 2 ตัวเชื่อมต่อกันได้มั๊ยครับ ?
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย bankzaa เมื่อ ศุกร์ 18 มิ.ย. 2010 6:06 pm

bankzaa เขียน:ตอนนี้ผมติดตั้งแบบ EnGenius EOC-1650 ในโหมด WDS นี้อะคัรบในน้านี้เลยอะครับ..ดังตัวอย่างอะคัรบ...ไฟสถานะไม่ขึ้นเลยอะครับ...

• แล้วตอนนี้อุปกรณ์ EOC-1650 ทั้ง 2 ตัวเชื่อมต่อกันได้มั๊ยครับ ?

ได้ครับ แต่อยู่ห่างกันประมาณ 5 เมตรเท่านั้นอะคับ..เพราะทดลองในห้องอะคับ
bankzaa

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 18 มิ.ย. 2010 6:21 pm

bankzaa เขียน:

ได้ครับ แต่อยู่ห่างกันประมาณ 5 เมตรเท่านั้นอะคับ..เพราะทดลองในห้องอะคับ

• ถ้าอย่างนั้นลองกำหนดให้เชื่อมต่อเป็น Client Bridge Mode ดูก็ได้ครับ แล้วสังเกตว่า Link Quality เป็นอย่างไรครับผม

sys2u

โพสต์โดย tonsilver เมื่อ อังคาร 30 ส.ค. 2011 2:36 am

ถามหน่อย ถามดังนี้ครับ
1. รุ่นนี้ถ้าเอาไปใช้งานกับหอพักสองชั้นโดยติดตั้งเอาไว้ที่ชายคาชั้นแรกสูงจากพิ้นประมาณ 3 เมตร ความยาวตึกจากซ้ายไปขวาประมาณ 25 เมตร ส่วนความสูงประมาณ 12 เมตร ใช้ตัวเดียวจะสามารถเล่นได้ทุกห้องหรือเปล่าครับ เพราะประตูหน้าห้องหันออกมาทางระเบียงหน้าหมดทุกห้อง มีสองขั้น แต่ทุกห้องประตูติดระเบียงหมดเลยครับ
2. กำหลัีงส่งของตัวนี้ถ้าเอาไปเปรียบกัน wrt54 GL ปรับ 251mw ตัวไหนจะแรงกว่ากัน หรือพอ ๆ กัน แต่ถ้าจะซื้อส่วนตัวผมชอบ WRT54GL มากกว่าหรือคุณคิดว่ารุ่นนี้ดีกว่า ถ้าไม่รวมความสามารถด้านกันน้ำกันฟุ่น หรือมีตัวยึดมาให้บวกกับมี พีโออีด้วยแล้ว รุ่นไหนน่าเล่นกว่ากัน
tonsilver

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 30 ส.ค. 2011 12:05 pm

tonsilver เขียน:ถามหน่อย ถามดังนี้ครับ
1. รุ่นนี้ถ้าเอาไปใช้งานกับหอพักสองชั้นโดยติดตั้งเอาไว้ที่ชายคาชั้นแรกสูงจากพิ้นประมาณ 3 เมตร ความยาวตึกจากซ้ายไปขวาประมาณ 25 เมตร ส่วนความสูงประมาณ 12 เมตร ใช้ตัวเดียวจะสามารถเล่นได้ทุกห้องหรือเปล่าครับ เพราะประตูหน้าห้องหันออกมาทางระเบียงหน้าหมดทุกห้อง มีสองขั้น แต่ทุกห้องประตูติดระเบียงหมดเลยครับ

• ไม่น่าจะครบนะครับ ห้องท้ายๆ อาจจะได้ประมาณ 1 ขีด อาจจะหลุดๆ ติดๆ ได้นะครับ เพราะกำลังส่ง 200mW จะไม่ได้แรงขนาดพวก 1000mW นะครับผม

2. กำลัีงส่งของตัวนี้ถ้าเอาไปเปรียบกัน wrt54 GL ปรับ 251mw ตัวไหนจะแรงกว่ากัน หรือพอ ๆ กัน แต่ถ้าจะซื้อส่วนตัวผมชอบ WRT54GL มากกว่าหรือคุณคิดว่ารุ่นนี้ดีกว่า ถ้าไม่รวมความสามารถด้านกันน้ำกันฟุ่น หรือมีตัวยึดมาให้บวกกับมี พีโออีด้วยแล้ว รุ่นไหนน่าเล่นกว่ากัน

• กำลังส่งพอๆ กันครับ แต่ตัว WRT54GL ได้เสาอากาศ 2 เสาครับ แล้วอัตราขยายของเสาอากาศของ WRT54GL ดีกว่าครับ แต่ EOC-1650 จะได้ตรงที่เป็น Outdoor ครับ เอาไปไว้ตากแดดตากฝนได้ครับ + แต่ข้อดีจอง EOC-1650 จิงๆ แล้วจะเป็นการที่เราสามารถปรับไปใช้เสาอากาศที่ฝังอยู่ในตัวมันได้ครับ ซึ่งตัวนั้นจะค่อนข้างแรงพอสมควร โดยยิงสัญญาณไปด้านหน้าอย่างเดียว 80 องศา เอาไว้ยิงกระจายด้านหน้าได้ดีนะครับ สำหรับตัวนี้ครับ

sys2u

โพสต์โดย undetect เมื่อ เสาร์ 25 ส.ค. 2012 11:28 pm

ขอสอบถามอีกนิดนะครับ พอดีคืนเครื่องลูกค้าไปแล้ว แต่อาจจะได้ไปแก้อีก
คือทำตามในรูปด้านบนแล้ว (mode ap + wds) ตัว ap2 ไม่แจกไอพีต่อครับ ไฟ G Y R ก็ไม่ขึ้นครับ แต่เปลี่ยนเป็นโหมด client router ไฟ G Y R ขึ้น แต่เข้าเน็ตไม่ได้

รับสัญญาณ air os (tot) -> LAN --> ap1 --> ap2 = มือถือเชื่อม ap1 เข้าเน็ตได้ ไอพีรับ dhcp มาจาก air os ส่วน ap2 เน็ตไม่ออก
แต่ลองกับ linksys WRT54GL --> ap2 (mode client router) เข้าเน็ตได้ปกติครับ

ความต้องการลูกค้าคือให้ ap2 อยู่อีกฟากของถนนรับไปแจกในตัว office ครับ ทำทั้งวันไม่ได้ ไม่รู้ว่ามีอะไรผิดพลาด ap1 กับ ap2 เป็น eoc-1650 ทั้งคู่ ใช้ firmware เดิมๆ v1.3.1 ครับ ถ้าไม่ได้คงต้องให้ลูกค้าซื้อ linksys WRT54GL ไปทำ ap1 แล้วครับ
undetect

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 27 ส.ค. 2012 11:23 am

undetect เขียน:ขอสอบถามอีกนิดนะครับ พอดีคืนเครื่องลูกค้าไปแล้ว แต่อาจจะได้ไปแก้อีก
คือทำตามในรูปด้านบนแล้ว (mode ap + wds) ตัว ap2 ไม่แจกไอพีต่อครับ ไฟ G Y R ก็ไม่ขึ้นครับ แต่เปลี่ยนเป็นโหมด client router ไฟ G Y R ขึ้น แต่เข้าเน็ตไม่ได้

รับสัญญาณ air os (tot) -> LAN --> ap1 --> ap2 = มือถือเชื่อม ap1 เข้าเน็ตได้ ไอพีรับ dhcp มาจาก air os ส่วน ap2 เน็ตไม่ออก
แต่ลองกับ linksys WRT54GL --> ap2 (mode client router) เข้าเน็ตได้ปกติครับ

ความต้องการลูกค้าคือให้ ap2 อยู่อีกฟากของถนนรับไปแจกในตัว office ครับ ทำทั้งวันไม่ได้ ไม่รู้ว่ามีอะไรผิดพลาด ap1 กับ ap2 เป็น eoc-1650 ทั้งคู่ ใช้ firmware เดิมๆ v1.3.1 ครับ ถ้าไม่ได้คงต้องให้ลูกค้าซื้อ linksys WRT54GL ไปทำ ap1 แล้วครับ

ต้องอธิบายโหมดนี้ก่อนนะครับ
โหมด AP WDS จะมองว่า ตัว AP1 และ AP2 network จะต้องตั้ง อยุ่ในวงเดียวกัน แต่อย่าไปชน ip กันละครับ ส่วน Gateway + DNS ให้ไปชี้ที่ Router ของผู้ใช้งานเหมือนกันนะครับ

โหมดนี้จะผิดหรือไม่ได้อยู่ MAC ต้องย้ำว่า Wireless MAC ADDRESS นะครับห้ามเอา Ethernet MAC Address เด็ดขาด , channel ต้องตั้งไว้ให้ตรงกัน , ให้ดีรหัสไร้สายปิดไปก่อนนะครับ
vit_et07

โพสต์โดย undetect เมื่อ ศุกร์ 07 ก.ย. 2012 11:01 am

vit_et07 เขียน:
ต้องอธิบายโหมดนี้ก่อนนะครับ
โหมด AP WDS จะมองว่า ตัว AP1 และ AP2 network จะต้องตั้ง อยุ่ในวงเดียวกัน แต่อย่าไปชน ip กันละครับ ส่วน Gateway + DNS ให้ไปชี้ที่ Router ของผู้ใช้งานเหมือนกันนะครับ

โหมดนี้จะผิดหรือไม่ได้อยู่ MAC ต้องย้ำว่า Wireless MAC ADDRESS นะครับห้ามเอา Ethernet MAC Address เด็ดขาด , channel ต้องตั้งไว้ให้ตรงกัน , ให้ดีรหัสไร้สายปิดไปก่อนนะครับ

ผมคงจะพลาดตรงตั้ง gateway และ dns ครับ ap2 (192.168.1.3) ผมชี้ไป ap1 (192.168.1.2) เหมือนที่เคยทำกับ linksys (192.168.1.2) gateway เป็น 192.168.1.1
ขอบคุณครับ
undetect

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ EnGenius