1.1 วิธีการติดตั้งอุปกรณ์ EnGenius EOC-1650 Client Bridge

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ EnGenius
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

1.1 วิธีการติดตั้งอุปกรณ์ EnGenius EOC-1650 Client Bridge

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 31 ส.ค. 2009 6:40 pm

รูปภาพ 1.1 วิธีการติดตั้งอุปกรณ์ EnGenius EOC-1650 ในโหมด Client Bridge
บทความสำหรับ: ผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับระบบเครือข่ายในระดับเบื้องต้นถึงปานกลาง (v1.1)
โดย วิทวัส โฉมประเสริฐ, ศุภสิทธิ์ ศิริพานิชกร

คำถาม

1. ถ้าต้องการใช้โหมด Client Bridge บนอุปกรณ์ EnGenius EOC-1650 เพื่อไปเกาะกับสัญญาณที่ต้องการต้องตั้งค่าอย่างไรบ้าง ?

คำตอบ

โหมด Client Bridge เป็นโหมดที่หลักการทำงานคล้ายกับ Linksys WRT54GL ซึ่งการใช้งานไม่ต่างกันเลยเพราะหลักสำคัญที่ต้องตั้งค่าของอุปกรณ์ตัวนี้ก็ไม่มีอะไรมากเพียงต้องรู้ ว่า Wireless SSID : ที่ต้องการไปเกาะ , Wireless Security , IP Gateway เท่านั้นก็สามารถคอนฟิคได้แล้ว แต่หลักสำัคุญที่จะเกาะสัญญาณหลักได้หรือไม่ขึ้นอยู่กับการ Site Survey ว่าเจอสัญญาณที่จะไปเกาะหรือไม่ ถ้าเจอ Wireless ที่ตัวนี้ก็จะทำหน้าที่่เป็น Wireless Adeper และการทำงานจะใช้งานที่ LAN แทนรูปแบบ Network จะเป็น Class เดียวกับ GATE WAY

รูปภาพ

ขั้นตอนการติดตั้ง EOC-1650 Client Bridge

1. เข้าหน้าเมนู EOC-1650 โดย FIX IP เครื่องให้อยู่ในวงเดียวกัน เปิด IE พิมพ์ 192.168.1.1
    U:admin
    P:admin
    เข้าหน้าเมนู SYSTEM PROPETIES
    Operation Mode : Client Bridge

รูปภาพ

2. ตั้งค่า IP ADDRESS ของ EOC-1650 ให้อยู่ในวงเดียวกับ Router ที่จะไปเกาะที่เมนู IP Setting
    เลือกแบบFIX IP
    IP ADDRESS : 192.168.200.20
    Subnet Mask: 255.255.255.0
    Gateway : 192.168.200.1
    หลังจาก APPLY แล้วเครื่องคอมต้อง FIX IP ตามไปด้วย

รูปภาพ

3. ตั้งค่า Wireless ไปที่เมนู Wireless Settings
    กด SITE SURVEY

รูปภาพ

ตรวจสอบชื่อต้นทางที่เราต้องไปเกาะสัญญาณโดยคลิ้กที่ MAC ADDRESS

รูปภาพ

หากไร้สายที่เราไปทำการเกาะระบบจะเข้าไปหน้า Wireless Security ให้โดยอัตโนมัติ
    ในที่นี้ SSID NAME : basisware มี Wireless Security WEP : 9876543210
    ให้ใส่บน EOC-1650 ให้ถูกต้อง

รูปภาพ

4. หน้า Wireless Settings จะแสดงชื่อที่เราไปเกาะขึ้นมาให้เอง

รูปภาพ

5. ตรวจสอบว่า EOC-1650 สามารถใช้งาน Client ไปที่เมนู Connection Status
    ซึ่งจะแสดงสถานะความเข้มของสัญญาณและความแรงของการรับขึ้น

รูปภาพ

[*]ต่อ LAN จาก EOC-1650 มาเข้า Switch เพื่อการะจายไปยัง PC หรือ ไร้สาย ได้เพิ่มขึ้น

จบบทความ

รายละเอียดการให้บริการจากทีมงาน SYS2U.COM Xpert Zone
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: 1.1 วิธีการติดตั้งอุปกรณ์ EnGenius EOC-1650 Client Bridge

โพสต์โดย charandb เมื่อ จันทร์ 02 ก.ค. 2012 12:09 pm

สอบถามครับ ถ้าผมมี access point หลายตัว ชื่อเดียวกัน แล้วตัวรับตัวนี้จะเลือกรับตัวที่มีสัญญาณแรงที่สุดเองอัติโนมัติหรือไม่ครับ
ผมจะเอาตัวนี้ไปติดในรถที่เคลื่อนที่ไปตามจุดต่างๆและให้ตัวนี้เลือกรับสัญญาณที่แรงที่สุดเอง ไม่ทราบว่าทำได้หรือไม่หรือต้องใช้ตัวอื่นครับ

ขอบพระคุณทีมงาน sys2u ครับ
charandb

Re: 1.1 วิธีการติดตั้งอุปกรณ์ EnGenius EOC-1650 Client Bridge

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 02 ก.ค. 2012 12:34 pm

charandb เขียน:สอบถามครับ ถ้าผมมี access point หลายตัว ชื่อเดียวกัน แล้วตัวรับตัวนี้จะเลือกรับตัวที่มีสัญญาณแรงที่สุดเองอัติโนมัติหรือไม่ครับ
ผมจะเอาตัวนี้ไปติดในรถที่เคลื่อนที่ไปตามจุดต่างๆและให้ตัวนี้เลือกรับสัญญาณที่แรงที่สุดเอง ไม่ทราบว่าทำได้หรือไม่หรือต้องใช้ตัวอื่นครับ

ขอบพระคุณทีมงาน sys2u ครับ

• ตัวอุปกรณ์ EOC-1650 เป็น Access Point นะครับผม ไม่ใช่เป็นตัวรับครับ แต่ในบทความนี้เรานำมาประยุกต์ใช้งานในโหมด Client Bridge ครับ + ก็คือการนำเอา EOC-1650 ไปเกาะกับ SSID ที่เราต้องการครับ ถ้าดูจากตัวอย่างจะเห็นเลยว่า "เราระบุเจาะลงลงไปว่าจะเกาะ SSID ที่ชือว่า basisware" เท่านั้นครับผม

• สำหรับตัวรับทั่วไป ก็อาจจะใช้หลักการเดียวกับทางคุณ charandb เข้าใจครับผม ก็คือจะเลือก SSID ที่สัญญาณแรงที่สุดครับผม ดังนั้นถ้าตัว AP ที่ปล่อยออกมามีหลายตัว มันก็จะเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาได้ครับ เช่น UBNT WifiStation EXT หรือลองดูรายการอุปกรณ์ตามนี้นะครับผม / http://sys2u.com/ProductSubGroup.php?Pr ... randID=ALL

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
Administrator

โพสต์โดย charandb เมื่อ พุธ 04 ก.ค. 2012 11:51 am

ขอบคุณมากครับ

ถ้าใช้ Client Router เหมือน connect กับ true wifi ก็ได้เหมือนกันใช่ไหมครับ จะเลือกรับสัญญาณเครื่องที่แรงที่สุดเองอัติโนมัติหรือเปล่า

ขอบคุณครับ
charandb

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พุธ 04 ก.ค. 2012 12:39 pm

charandb เขียน:ขอบคุณมากครับ

ถ้าใช้ Client Router เหมือน connect กับ true wifi ก็ได้เหมือนกันใช่ไหมครับ จะเลือกรับสัญญาณเครื่องที่แรงที่สุดเองอัติโนมัติหรือเปล่า

ขอบคุณครับ

ข้อเด่นของ ตัว EnGenius ดีตรงที่มีให้เลือกเกาะได้ครับ มันจะมีให้เราใส่ Prefer BSSID หรือ lock Mac SSID ที่เราต้องการด้วยครับ

แต่ถ้าเป็น Firmware DD-WRT ผมเคยลองแล้วมันไม่มีให้ lock mac ครับ

รูปภาพ
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ EnGenius