เรียนปรึกษา การ set up ระบบwireless สำหรับคอมโด 8 ชั้น

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

เรียนปรึกษา การ set up ระบบwireless สำหรับคอมโด 8 ชั้น

โพสต์โดย tawanwin เมื่อ พฤหัสฯ. 10 มิ.ย. 2010 12:25 pm

เนื่องด้วยตัวผมเป็นมือใหม่ ที่พยายามอ่านและศึกษากระทู้ในห้วข้อต่างๆ ทั้งหมดแล้ว แต่ยังมีคำถามบางข้อที่ไม่มั่นใจ จึงขอเรียนปรึกษาดังนี้ครับ
- ปัจจุบันมีตัวอุปกรณ์ ดังนี้ครับ WRT54GL 8 ตัว โดย WRT54GL ตัวแรกใช้ต่อจาก Adsl Modem
- หลังจากนั้นมีการติดตั้ง WRT54GL อีกชั้นละ 1 ตัว (ไม่ได้ต่อสาย Lan ครับ) ตั้งแต่ชั้นที่ 2 ถึง 8

คำถามเยอะหน่อยนะครับ :D

1. การเชื่อมต่อที่เหมาะสมสำหรับ คอนโด 8 ชั้นนี้ คือ การให้ WRT54GL ในแต่ละชั้นทำตัวเป็น Access Point ใช่ไหมครับ
และลักษณะการเชื่อมต่อจาก จุดชั้น 1 ไปชั้น 2 และจากชั้น 2 ไป 3 ชั้น เหมาะสมไหมครับ การ Loss ของสัญญาณจะมากด้วยเพียงใด
สามารถส่งต่อไปเรื่อยจนถึงชั้น 8 ได้ไหมครับ
2. จากข้อ 1 เราควรการกระจายสัญญาณไร้สายแบบ WDS เพื่อจะได้ความเร็วและระดับสัญญาณที่ดีกว่าการทำงานแบบ Repeater Mode
ใช่ไหมครับ ความเร็วและระดับสัญญาณที่ว่านี้หมายถึงจากตัว WRT54GL ถึงตัว WRT54GL ใช่ไหมครับ
3. จากข้อ 2 ถ้ากำหนดว่าระยะห่างระหว่าง com กับ WRT54GL อยุ่ตำแหน่งเดียวกันในแต่ละชั้น แล้วระดับความเร็วและระดับสัญญาณ
ของชั้น 8,ชั้น 7,... มีความแตกต่างกันหรือเปล่าครับ
4. จากข้อ 3 หากเราอัพเกรดเฟิร์มแวร์ DD-WRT แล้วปรับแต่งเพิ่มความแรงของสัญญาน WRT54GL ที่ทำตัวเป็น AP แต่ละชั้นได้ไหมครับ
หรือ ปรับแต่งได้เฉพาะ WRT54GL ตัวแรกใช้ต่อจาก Adsl Modem
5. จากข้อ 4 หากการปรับแต่งทำได้ หรือ ไม่ได้ก็ตาม แล้ว com ของแต่ละชั้นยังรับสัญญานได้ต่ำ การเปลี่ยนเสาอากาศจะช่วยแก้ไขปัญญา
ได้ตรงประเด็นหรือไม่ครับ หรือ ควรเพิ่มตัวอุปกรณ์อีกชั้นละ 1 ตัวไปเลยครับ
6. ในแต่ละชั้น WRT54GL ที่ทำตัวเป็น AP สามารถให้ com เชื่อมต่อได้พร้อมกันทั้งหมดกี่เครื่องครับ และถ้าทุกชั้น connect พร้อมกัน
จำนวน com ในแต่ละชั้นที่เชื่อมต่อได้ จะยังคงเท่าเดิมหรือไม่ครับ
7. การ set ระบบความปลอดภัย เพื่อไม่ให้บุคคลภายนอกมาเชื่อมต่อ เรามาสามารถ set ที่ตัว WRT54GL ตัวแรกใช้ต่อจาก Adsl Modem
ใช่ไหมครับ หรือ ต้อง set ที่ตัว WRT54GL ของทุกๆ ชั้นด้วยครับ
8. การป้องกันการโหลด Bit หรือ การ Block bit ต่างๆ จะต้อง Set ที่ AP ทุกชั้น หรือ คุมจาก WRT54GL ตัวแรกใช้ต่อจาก Adsl Modem ครับ
9. ความเร็ว Internet 8 MB เมื่อผ่านการเชื่อมต่อดังกล่าวแล้ว ความเร็วที่ com แต่ละชั้นสามารถเชื่อมต่อได้จะมีความแตกต่างกันหรือไม่
มากน้อยเพียงใด (ถ้ากำหนดให้ com แต่ละชั้นเชื่อม internet ณ เวลาเดียวกัน)

จึงเรียนมาเพื่อขอคำปรึกษาและได้โปรดอธิบายเพิ่มเติมให้หัวข้อต่างๆ เพื่อเป็นความรู้และหากคำถามข้อใดใช้คำศัพท์ไม่ถูก หรือ
ได้ถามซ้ำกับกระทู้อื่นๆ ผมขออภัยด้วยนะครับ :D
tawanwin

Re: เรียนปรึกษา การ set up ระบบwireless สำหรับคอมโด 8 ชั้น

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 10 มิ.ย. 2010 1:13 pm

tawanwin เขียน:เนื่องด้วยตัวผมเป็นมือใหม่ ที่พยายามอ่านและศึกษากระทู้ในห้วข้อต่างๆ ทั้งหมดแล้ว แต่ยังมีคำถามบางข้อที่ไม่มั่นใจ จึงขอเรียนปรึกษาดังนี้ครับ
- ปัจจุบันมีตัวอุปกรณ์ ดังนี้ครับ WRT54GL 8 ตัว โดย WRT54GL ตัวแรกใช้ต่อจาก Adsl Modem
- หลังจากนั้นมีการติดตั้ง WRT54GL อีกชั้นละ 1 ตัว (ไม่ได้ต่อสาย Lan ครับ) ตั้งแต่ชั้นที่ 2 ถึง 8
คำถามเยอะหน่อยนะครับ :D

• ครับผม ไม่เป็นไรครับ เริ่มเลยแล้วกันนะครับ

1. การเชื่อมต่อที่เหมาะสมสำหรับ คอนโด 8 ชั้นนี้ คือ การให้ WRT54GL ในแต่ละชั้นทำตัวเป็น Access Point ใช่ไหมครับ
และลักษณะการเชื่อมต่อจาก จุดชั้น 1 ไปชั้น 2 และจากชั้น 2 ไป 3 ชั้น เหมาะสมไหมครับ การ Loss ของสัญญาณจะมากด้วยเพียงใด
สามารถส่งต่อไปเรื่อยจนถึงชั้น 8 ได้ไหมครับ

• กำหนดให้ทำงานเป็น Access Point ครับ โดยให้รับ DHCP จาก Gateway ด้านล่างเพียง 1 ตัวทั้งหมดครับผม + ส่วนลักษณะการเชื่อมต่อแบบ WDS หรีือ Repeater ไปเรื่อยๆ แบบนี้นั้นไม่ถูกต้องนะครับ แต่ถ้าถามว่าใช้งานได้หรือไม่ก็ต้องตอบว่าได้ครับ โดยในทุก HOP ที่มีการ WDS/Repeater ไปนั้นจะ drop ลงไป 25-30% ครับ ถ้าเป็นลูกข่ายที่เกาะอยู่กับชั้นที่ 1 หรือ 2 ก็ยังพอไหว พอจะใช้งา่นได้ครับ แต่พวกเครื่องลูกข่ายที่เกาะอยูปลายๆ ไม่บ่นแย่เลยเหรอครับผม :D

• ลองจินตนาการว่าเป็น WRT54GL ที่อยู่ขั้นที่ 8 และต้องการจะเข้ามาใช้งาน Internet มันจะต้องรอคิวในการส่งข้อมูลจาก ชั้นที่ 7 -> ชั้นที่ 6 -> ชั้นที่ 5 -> ชั้นที่ 4 -> ชั้นที่ 3 -> ชั้นที่ 2 -> ชั้นที่ 1 กว่าจะโผล่ออกมาได้อะครับ เหมือนเราออกจากบ้านไปกินข้าว แต่หน้าบ้านเรามีไฟแดงอยู่ 7 แยกไฟแดงอะครับ ดังนั้นถ้าถามว่าใช้ได้มั๊ย ก็ต้องตอบว่าใช้ได้ครับ ก็คือรอไฟแดงไปเรื่อยๆ ครับ พอครบ 7 ไฟแดงก็สามารถออกไปได้ครับผม แต่คนที่นั่งอยู่ในรถคงจะหิวข้าวตาลายไปก่อนละครับ :D

2. จากข้อ 1 เราควรการกระจายสัญญาณไร้สายแบบ WDS เพื่อจะได้ความเร็วและระดับสัญญาณที่ดีกว่าการทำงานแบบ Repeater Mode
ใช่ไหมครับ ความเร็วและระดับสัญญาณที่ว่านี้หมายถึงจากตัว WRT54GL ถึงตัว WRT54GL ใช่ไหมครับ

• จะกระจายแบบ WDS/Repeater ประสิทธิภาพการทำงานต่างกันไม่เกิน 3-5% ครับผม ไม่น่าจะมีผลอะไรในการเลือกใช้วิธีการกระจายสัญญาณครับ

3. จากข้อ 2 ถ้ากำหนดว่าระยะห่างระหว่าง com กับ WRT54GL อยุ่ตำแหน่งเดียวกันในแต่ละชั้น แล้วระดับความเร็วและระดับสัญญาณ
ของชั้น 8,ชั้น 7,... มีความแตกต่างกันหรือเปล่าครับ

• ไม่เกี่ยวกับระยะห่างของ computer/notebook ครับ เพราะถึงอย่างไรเครื่อง Notebook/PC ก็จะวิ่งจากตัวมันเองที่ความเร็ว 54 Mbps ไปถึงตัวอุปกรณ์ WRT54GL อยู่แล้วครับผม + แต่ที่มีปัยหาคือ คือแยกไฟแดงครับ แต่ภายในซอยหน้าบ้านของเราเองไม่มีปัยหาครับผม

4. จากข้อ 3 หากเราอัพเกรดเฟิร์มแวร์ DD-WRT แล้วปรับแต่งเพิ่มความแรงของสัญญาน WRT54GL ที่ทำตัวเป็น AP แต่ละชั้นได้ไหมครับ
หรือ ปรับแต่งได้เฉพาะ WRT54GL ตัวแรกใช้ต่อจาก Adsl Modem

• ต้อง upgrade firmware DD-WRT อยู่แล้วครับ เพราะว่า Linksys WRT54GL เดิมๆ ที่มาจากโรงงานไม่สามารถทำ WDS/Pepeater ได้เลยครับ + แถมกำลังส่งยังต่ำมากด้วยครับ แค่ประมาณ 25-28 mW เองครับ

5. จากข้อ 4 หากการปรับแต่งทำได้ หรือ ไม่ได้ก็ตาม แล้ว com ของแต่ละชั้นยังรับสัญญานได้ต่ำ การเปลี่ยนเสาอากาศจะช่วยแก้ไขปัญญา
ได้ตรงประเด็นหรือไม่ครับ หรือ ควรเพิ่มตัวอุปกรณ์อีกชั้นละ 1 ตัวไปเลยครับ

• ไม่เกี่ยวที่เสาอากาศครับผม อย่างที่แจ้งไปครับ เกี่ยวที่แยกไฟแดงครับ เพราะมันเยอะมากจริงๆ ครับ :D + เหมือนตอนนี้รถมันติดมากไปไหนไม่ได้เพราะแยกไฟแดง แต่แล้วเราไปเปลี่ยนล้อ, ท่อไอเสีย, ช่วงล่าง, เติมลมยาง ซึ่งพะวกนี้ไม่ได้แก้ไขอะไรเลยอะครับ

6. ในแต่ละชั้น WRT54GL ที่ทำตัวเป็น AP สามารถให้ com เชื่อมต่อได้พร้อมกันทั้งหมดกี่เครื่องครับ และถ้าทุกชั้น connect พร้อมกัน
จำนวน com ในแต่ละชั้นที่เชื่อมต่อได้ จะยังคงเท่าเดิมหรือไม่ครับ

• 1 เครื่องของ WRT54GL + DD-WRT จะสามารถเชื่อมต่อได้สูงสุดตาม specification ของ DD-WRT จะได้ 32 เครื่องครับ แต่การใช้งานจริงนั้น ได้แค่ 1x เครื่อง ก็หนักเอาการแล้วละครับ เครื่องที่เกินมาก็อาจจะถูกดีดออกไปจาก Wireless ได้ครับ

7. การ set ระบบความปลอดภัย เพื่อไม่ให้บุคคลภายนอกมาเชื่อมต่อ เรามาสามารถ set ที่ตัว WRT54GL ตัวแรกใช้ต่อจาก Adsl Modem
ใช่ไหมครับ หรือ ต้อง set ที่ตัว WRT54GL ของทุกๆ ชั้นด้วยครับ

• ต้องกำหนดทุกเครื่อง WRT54GL + ทุกชั้นครับผม เพราะเป็นระบบรักษาความปลอดภัยของแต่ละอุปกรณ์ครับ ทำงานแยกจากกัน

8. การป้องกันการโหลด Bit หรือ การ Block bit ต่างๆ จะต้อง Set ที่ AP ทุกชั้น หรือ คุมจาก WRT54GL ตัวแรกใช้ต่อจาก Adsl Modem ครับ

• โดยปกติ WRT54GL ไม่สามารถป้องกันการ Load Bittorrent ได้นะครับ ทำได้แค่ "จำกัดหรือชลอ" เท่านั้นครับ โดยอุปกรณ์ที่จะสามารถกำหนดได้นั้นจะต้องเชื่อมต่อด้วยพอร์ท WAN (Internet) ไปยัง พอร์ท LAN 1-4 ครับ + คือจะต้องให้ข้อมูลได้มีการไหลผ่านตัวมันไปจากฝั่ง WAN ไปยัง LAN ครับ แล้วจังหวะที่มันไหลผ่านนี่ละครับ เจ้าตัว WRT54GL + DD-WRT จะไปดักจับ packet ที่เป็น Bit ให้ครับ แต่อย่างที่แจ้งนะครับ ทำได้แค่ "จำกัดหรือชลอ" เท่านั้นครับ :D

9. ความเร็ว Internet 8 MB เมื่อผ่านการเชื่อมต่อดังกล่าวแล้ว ความเร็วที่ com แต่ละชั้นสามารถเชื่อมต่อได้จะมีความแตกต่างกันหรือไม่
มากน้อยเพียงใด (ถ้ากำหนดให้ com แต่ละชั้นเชื่อม internet ณ เวลาเดียวกัน)

• อย่างที่แจ้งนะครับ ทุก HOP จะหายไป 25-30% ของแต่ละ HOP นั้น โดยจะยิ่งหายเพิ่มมากขึ้นไปเรื่อยๆ เมื่อมีแยกไฟแดงมากขึ้นไปตามลำดับครับ เช่น ชั้นที่ 8 ผมว่าแทยจะใช้ไม่ได้เลยครับ หรือถ้าใช้ได้ ตัวผู้ใช้งานก็คงจะหงุดหงิดทีเดีียวละครับ :D

จึงเรียนมาเพื่อขอคำปรึกษาและได้โปรดอธิบายเพิ่มเติมให้หัวข้อต่างๆ เพื่อเป็นความรู้และหากคำถามข้อใดใช้คำศัพท์ไม่ถูก หรือ
ได้ถามซ้ำกับกระทู้อื่นๆ ผมขออภัยด้วยนะครับ :D

• ยินดีครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: เรียนปรึกษา การ set up ระบบwireless สำหรับคอมโด 8 ชั้น

โพสต์โดย tawanwin เมื่อ พฤหัสฯ. 10 มิ.ย. 2010 2:14 pm

ขอบพระคุณและแสดงความนับถือทาง sys2u ครับ ที่ตอบคำถามทุกข้ออย่างกระจ่างชัด และด้วยความรวดเร็วมาก :D
ผมขออนุญาติต่อยอดของคำถามบางข้อนะครับ ;)

1. ถ้าเป็นเช่นนั้นแล้วผมต้อง กำหนดให้ทำงานเป็น Access Point โดยให้รับ DHCP จาก Gateway ด้านล่างเพียง 1 ตัวทั้งหมด ใช่ไหมครับ
(เพื่อให้เป็นไฟแดงเดียว) แล้วตัว Gateway ด้านล่างสามารถส่งถึงชั้น 8 ไหวไหมครับ ในกรณีที่ไม่ถึงเราจะแก้ไขปัญหาด้วยวิธีการใด
จึงเหมาะสมครับ
2. จากการที่ 1 เครื่องของ WRT54GL + DD-WRT จะสามารถเชื่อมต่อการใช้งานจริงนั้น ได้แค่ 1x เครื่อง ก็หนักเอาการแล้ว
สมมุติว่าแต่ละชั้นเชื่อมต่อประมาณ 10 เครื่อง ซึ่งในแต่ละชั้นก็สามารถเชื่อมต่อพร้อมกันได้ใช่ไหมครับ แต่รถ(แต่ละชั้น)
ก็จะมาติดที่ไฟแดงเดียวกัน ใช่ไหมครับ

ขออนุญาติรบกวนนะครับ พอดีคนเดิมทิ้งงาน เหลือไว้แต่อุปกรณ์ ผม(กรรมการโครงการ)เลยจะลงมือเอง ;) พอลุยแล้วได้ผลเช่นไรจะ
แจ้งให้ทราบนะครับ (ดีใจที่มี Web ดีๆ แบบนี้)
tawanwin

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 10 มิ.ย. 2010 2:37 pm

tawanwin เขียน:ขอบพระคุณและแสดงความนับถือทาง sys2u ครับ ที่ตอบคำถามทุกข้ออย่างกระจ่างชัด และด้วยความรวดเร็วมาก :D
ผมขออนุญาติต่อยอดของคำถามบางข้อนะครับ ;)

1. ถ้าเป็นเช่นนั้นแล้วผมต้อง กำหนดให้ทำงานเป็น Access Point โดยให้รับ DHCP จาก Gateway ด้านล่างเพียง 1 ตัวทั้งหมด ใช่ไหมครับ
(เพื่อให้เป็นไฟแดงเดียว) แล้วตัว Gateway ด้านล่างสามารถส่งถึงชั้น 8 ไหวไหมครับ ในกรณีที่ไม่ถึงเราจะแก้ไขปัญหาด้วยวิธีการใด
จึงเหมาะสมครับ

• โดยปกติแล้วจะเป็นแบบนี้ครับ ให้ชั้นที่ 1 ซื้อ Switch 16 พอร์ทมาอีก 1 ตัวครับ จากนั้นเอา Gateway ไปเสียบกับ Switch 16 พอร์ท + จากนั้นให้ลากสายแลนจากจุดที่ Switch 16 พอร์ท ตั้งอยู่ไปยังชั้นต่างๆ ครับ ดังนั้นจะมีสายแลนลากจากชั้นที่ 1 ไปยัง 8 ชั้น ครบทุกชั้นครับผม

• หลักการออกแบบเป็นแบบนี้ครับ

ข้อที่ 1) Backbone ของระบบ ซึ่งหมายถึงกระดูกสันหลังของระบบ จะต้องมีความเร็วสูงสุด เพื่อที่จะใช้ในการลำเลียงข้อมูลไป-มาของเครื่องลูกข่ายที่มาเกาะ backbone ครับ ดังนั้นจะต้องลากสายแลนอย่างเดียวครับ ถึงจะแก้ปัญหาได้

ข้อที่ 2) Edge ของระบบ หมายถึงขอบของระบบ ซึ่งก็คือตัว Wireless Access Point จะต้องรองรับปริมาณจำนวนเครื่องลูกข่ายให้เหมาะสมกับประสิทธิภาพของอุปกรณ์ + รวมไปถึงจะต้องกระจายสัญญาณไร้สายให้ครอบคลุมพื้นที่ที่ต้องการใช้งานครับ

2. จากการที่ 1 เครื่องของ WRT54GL + DD-WRT จะสามารถเชื่อมต่อการใช้งานจริงนั้น ได้แค่ 1x เครื่อง ก็หนักเอาการแล้ว
สมมุติว่าแต่ละชั้นเชื่อมต่อประมาณ 10 เครื่อง ซึ่งในแต่ละชั้นก็สามารถเชื่อมต่อพร้อมกันได้ใช่ไหมครับ แต่รถ(แต่ละชั้น)
ก็จะมาติดที่ไฟแดงเดียวกัน ใช่ไหมครับ

ขออนุญาติรบกวนนะครับ พอดีคนเดิมทิ้งงาน เหลือไว้แต่อุปกรณ์ ผม(กรรมการโครงการ)เลยจะลงมือเอง ;) พอลุยแล้วได้ผลเช่นไรจะ
แจ้งให้ทราบนะครับ (ดีใจที่มี Web ดีๆ แบบนี้)

• อธิบายได้แบบนี้ครับ อุปกรณ์ WRT54GL เป็นเหมือนเครื่อง PC ขนาดเล็กๆ เครื่องนึงครับ โดยจะมี CPU + RAM อยู่ปริมาณนึงครับไม่มาก ดังนั้นเวลาเราเอาไปใช้งานหนักมากขึ้นไปเรื่อยๆ ก็หมายความว่า CPU กับ RAM ของเราก็จะลดลงไปเรื่อยๆ จนไปถึงจุดนึงที่มันทำงานไม่ไหว มันก็จะหยุดทำงานไปดื้อๆ ละครับ ซึ่งผู้ดูแลระบบก็จะต้องไปเดินเปิด-ปิดให้มัน restart ทำงานใหม่ แต่ว่าถ้าการใช้งานยังเหมือนเดิม มันก็จะกลับมา knock ไปเหมือนเดิมครับ

• ตอนนี้ที่คุณ "tawanwin" ใช้งานอยู่นั้น เป็นการเอา WRT54GL มาทำงาน 2 หน้าที่ด้วยกัน คือ
    1. ทำเป็น Wireless Access Point
    2. ทำหน้าที่เป็น Repeater
    ดังนั้น แค่ลำพังมันทำงานเป็น Wireless Access Point ธรรมดาก็จะแย่อยู่แล้วอะครับ แล้วมันยังต้องทำหน้าที่คอย repeater อีกด้วย รวมๆ แล้วก็หนักพอดูละครับผม :D

ตอนนี้เป็นแบบนี้อยู่ครับ - BEFORE

traffic1.gif (14.35 KiB) เปิดดู 30559 ครั้ง

เราต้องทำให้เป็นแบบนี้ครับ - AFTER
แนบไฟล์
traffic2.gif (18.54 KiB) เปิดดู 30490 ครั้ง
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย tawanwin เมื่อ พฤหัสฯ. 10 มิ.ย. 2010 2:55 pm

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ ข้อมูลครบถ้วน กระจ่างชัด
สงสัยผมคงจะต้องรื้อใหม่ทั้งหมดระบบ เพื่อให้การใช้งานเป็นไปอย่างสมบูรณ์
หากมีข้อสงสัยอื่นใด จะขออนุญาติรบกวนขอปรึกษาอีกนะครับ ขอบคุณครับ ขอบคุณจากใจ ;)
tawanwin

โพสต์โดย tawanwin เมื่อ จันทร์ 28 มิ.ย. 2010 11:26 am

รบกวนเรียนปรึกษาเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ
ในระหว่างรอการเดินสายแลน หากผมต้องการ set ให้ WRT54GL + DD-WRT ในชั้น 2 กระจายสัญญาน wireless ให้ใช้งานได้ก่อน
ผมควรจะต้อง set ค่าต่างๆ อย่างไรครับ
1. ที่ WRT54GL + DD-WRT ชั้น 1 ต่อเข้ากับ Modem ดังในรูป
set1.gif (29.15 KiB) เปิดดู 30311 ครั้ง

ในชั้นที่ 1 นี้ผมต้อง set ค่า

Set up --> Basic setup

Connection Type : เป็นแบบใดครับ ใช่ Auto หรือเปล่า

ส่วนของ Network setup ผมจะต้องใส่ค่าแบบใด ที่ผม set อยุ่ถูกต้องไหมครับ
Router IP
Local IP Address : 192.168.1.2
Subnet Mask : 255.255.255.0
Gateway : 192.168.1.1
Loacl DNS: 192.168.1.1
ปิด DHCP

Wireless ---> Basic Setting ผมจะต้องใส่ค่าแบบใด ที่ผม set อยุ่ถูกต้องไหมครับ

Wireless Mode : AP
Wireless Network Mode : Mixed
Wireless Network Name (SSID) : condofloor1

สำหรับ ค่าต่างๆ ที่สำคัญของตัว WRT54GL + DD-WRT ในชั้น 1 มีอะไรเพิ่มเติม อีกหรือไม่ครับ (ผมกำหนด Wireless Security KEY1 แล้ว,จำกัด Bit แล้ว,Reboot,เพิ่มความแรงของสัญญานแล้ว)

2. ที่ตัว WRT54GL + DD-WRT ชั้น 2 (ยังไม่ได้เดิน lan มา และต้องการให้กระจายสัญญาณ wireless อย่างเดียว)

Connection Type : เป็นแบบใดครับ ต้องเป็น Static IP หรือเปล่าครับ ถ้าใช่

WAN IP Address : ผมจะกำหนดค่าอย่างไรครับ (หาก ชั้น1 กำหนดค่าแบบข้อ 1)
Gateway : 192.168.1.__ <------ ต้องเป็น .1 หรือ .2 ครับ (หาก ชั้น1 กำหนดค่าแบบข้อ 1)
Static DNS 1 : 192.168.1.__ <------ ต้องเป็น .1 หรือ .2 ครับ (หาก ชั้น1 กำหนดค่าแบบข้อ 1)

ส่วนของ Network setup ผมจะต้องใส่ค่าแบบใด ที่ผม set อยุ่ถูกต้องไหมครับ
Router IP
Local IP Address : 192.168.1.3
Gateway : 0.0.0.0
Loacl DNS: 0.0.0.0
ปิด หรือ เปิด DHCP ครับ

Wireless ---> Basic Setting ผมจะต้องใส่ค่าแบบใด ที่ผม set อยุ่ถูกต้องไหมครับ

Wireless Mode : Repeater
Wireless Network Name (SSID) : condofloor1

Virtual Interfaces
Wireless Network Name (SSID) : condofloor2

แล้ว Set Wireless Security ทั้งในส่วนของ Physical และ Virtual ให้มีค่า KEY1 ตรงกันใช่ไหมครับ

สำหรับ ค่าต่างๆ ที่สำคัญของตัว WRT54GL + DD-WRT ในชั้น 2 มีอะไรเพิ่มเติม อีกหรือไม่ครับ (ผมกำหนด Wireless Security KEY1 แล้ว,จำกัด Bit แล้ว,Reboot,เพิ่มความแรงของสัญญานแล้ว)

รบกวนให้ความรู้มือใหม่อีกสักครั้งนะครับ
tawanwin

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 28 มิ.ย. 2010 3:21 pm

tawanwin เขียน:รบกวนเรียนปรึกษาเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ
ในระหว่างรอการเดินสายแลน หากผมต้องการ set ให้ WRT54GL + DD-WRT ในชั้น 2 กระจายสัญญาน wireless ให้ใช้งานได้ก่อน
ผมควรจะต้อง set ค่าต่างๆ อย่างไรครับ
1. ที่ WRT54GL + DD-WRT ชั้น 1 ต่อเข้ากับ Modem ดังในรูป

• เชื่อมต่อแบบนี้เราเรียกว่า AP ธรรมดานะครับ จะต้องกำหนด 2 ข้อครับ
    1. จะต้องไปปิด DHCP ของ WRT54GL ไม่ให้ไปแจกชนกับ Modem หลักของเรา
    2. ตั้งค่า IP Address ของ WRT54GL ให้เป็นเบอร์ที่ไม่ไปชนกับช่วงการจ่ายอัตโนมัติของ DHCP ครับ เพื่อความวะดวกในการบริหารจัดการของเราเองครับ

ในชั้นที่ 1 นี้ผมต้อง set ค่า

Set up --> Basic setup

Connection Type : เป็นแบบใดครับ ใช่ Auto หรือเปล่า

• กำหนดเป็นอะไรก็ได้ครับ เพราะเราไม่ได้ไปใช้งานมันอยู่แล้วครับผม เพราะในส่วนนี้จะเป็นการกำหนดของพอร์ท INTERNET หรือ พอร์ท WAN ครับ เราไม่ได้ใช้งานเลยครับ (เอากระดาษกาวไปปิดก็ดีนะครับ เพราะส่วนใหญ่จะมีคนเอาสายแลนไปเสียบครับ เพราะเห็นว่าพอร์ทมันว่างดี)

Router IP
Local IP Address : 192.168.1.2
Gateway : 192.168.1.1
Loacl DNS: 192.168.1.1
ปิด DHCP

• ถ้า ADSL Modem ของเรามี IP Address เป็น 192.168.1.1 ก็ถูกต้องเลยครับผม

• ถูกต้องครับผม

สำหรับ ค่าต่างๆ ที่สำคัญของตัว WRT54GL + DD-WRT ในชั้น 1 มีอะไรเพิ่มเติม อีกหรือไม่ครับ (ผมกำหนด Wireless Security KEY1 แล้ว,จำกัด Bit แล้ว,Reboot,เพิ่มความแรงของสัญญานแล้ว)

• การเชื่อมต่อแบบ กรณีที่ 1 จะไม่สามารถจำกัดการใช้งานของ BiTorrent ได้ครับ จะต้องกำหนดแบบกรณีที่ 1-2 และ 2 เท่านั้นครับผม

2. ที่ตัว WRT54GL + DD-WRT ชั้น 2 (ยังไม่ได้เดิน lan มา และต้องการให้กระจายสัญญาณ wireless อย่างเดียว)
Connection Type : เป็นแบบใดครับ ต้องเป็น Static IP หรือเปล่าครับ ถ้าใช่

• กำหนดเป็นอะไรก็ได้ครับ เพราะเราไม่ได้ไปใช้งานมันอยู่แล้วครับผม เพราะในส่วนนี้จะเป็นการกำหนดของพอร์ท INTERNET หรือ พอร์ท WAN ครับ เราไม่ได้ใช้งานเลยครับ (เอากระดาษกาวไปปิดก็ดีนะครับ เพราะส่วนใหญ่จะมีคนเอาสายแลนไปเสียบครับ เพราะเห็นว่าพอร์ทมันว่างดี)

WAN IP Address : ผมจะกำหนดค่าอย่างไรครับ (หาก ชั้น1 กำหนดค่าแบบข้อ 1)
Gateway : 192.168.1.__ <------ ต้องเป็น .1 หรือ .2 ครับ (หาก ชั้น1 กำหนดค่าแบบข้อ 1)
Static DNS 1 : 192.168.1.__ <------ ต้องเป็น .1 หรือ .2 ครับ (หาก ชั้น1 กำหนดค่าแบบข้อ 1)

• เรื่องการกำหนด WAN หรือ INTERNET นั้น เราต้องดูว่าเราต้องการจะเชื่อมต่อแบบไหนครับผม ? เพราะถ้าต้องการจะลากสาย LAN จากชึ้นที่ 1 ชั้นมาแล้วมาเสียบเข้ากับ WRT54GL ที่ชั้นที่ 2 นั้น เพื่อจะให้ WRT54GL ทำงานเป็น AP ปกติเหทือนกับชั้นที่ 1 นั้น เราก็จะต้องเชื่อมต่อไปที่พอร์ท LAN 1-4 เหมือนกับชั้นที่ 1 เลยครับผม
  • ดังนั้นพอร์ท WAN หรือ INTERNET เราก็จะไม่ได้ใช้งานอีกต่อไปแล้วครับ ซึ่งก็รวมไปถึงการกำหนดค่าต่างๆ ของพอร์ท WAN หรือ INTERNET ด้วยครับ

Router IP
Local IP Address : 192.168.1.3
Gateway : 0.0.0.0
Loacl DNS: 0.0.0.0
ปิด หรือ เปิด DHCP ครับ

• กำหนดถูกต้องครับผม + ปิด DHCP ครับ เราจะต้องให้ ADSL Modem ที่ชั้นที่ 1 เป็นคนแจกเพียง 1 เครื่องเท่านั้นครับ

Wireless Mode : Repeater

Virtual Interfaces
Wireless Network Name (SSID) : condofloor2

แล้ว Set Wireless Security ทั้งในส่วนของ Physical และ Virtual ให้มีค่า KEY1 ตรงกันใช่ไหมครับ

สำหรับ ค่าต่างๆ ที่สำคัญของตัว WRT54GL + DD-WRT ในชั้น 2 มีอะไรเพิ่มเติม อีกหรือไม่ครับ (ผมกำหนด Wireless Security KEY1 แล้ว,จำกัด Bit แล้ว,Reboot,เพิ่มความแรงของสัญญานแล้ว)

รบกวนให้ความรู้มือใหม่อีกสักครั้งนะครับ

• อ้าาาา ผมเริ่มงงแล้วครับ ??!? :D

• พอดีว่าผมนั่งไล่ตอบเป็นข้อๆ ไปเรื่อยๆ ไม่ได้มาอ่านทางด้านล่างก่อนครับ เลยไม่ clear เองว่าตอนนี้ต้องการจะทำ Repeater Mode :D เอาแบบนี้ครับ ถ้าอุปกรณ์เป็น WRT54GL + DD-WRT ทั้งคู่ ส่วนใหญ่เราจะใช้การทำ WDS กันครับผม การกำหนดเบบ Repeater Mode จะใช้ในกรณีที่เป็นคนละยี่ห้อ หรือคนละ firmware กันครับ ดังนั้นวิธีการเชื่อมต่ออยู่ที่นี่ครับ -> วิธีการติดตั้ง WDS กับอุปกรณ์ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2

• การกำหนดแบบ Repeater Modem นั้น การตั้งค่าต่างๆ มันยุ่งมากกว่า WDS ครับ แนะนำให้กำหนดแบบ WDS ดีกว่านะครับ :D เพราะถ้าจะทำ Repeater นั้น เราจะต้องเลือกอีกว่าจะทำแบบ Repeater ธรรมดา หรือ Repeater Bridge ซึ่งจะมีการเปิด-ปิด DHCP ที่ต่างกัน เพราะวัตถุประสงค์ในการใช้งานที่ต่างกันครับ

sys2u

โพสต์โดย tawanwin เมื่อ จันทร์ 28 มิ.ย. 2010 4:17 pm

ขอบคุณอย่างสูงครับ ที่สละเวลาช่วยให้ความรู้นะครับ :D

ขออนุญาติทวนการสรุป การ set up เป็นชั้นๆ นะครับ :D
1. ชั้น 1 ส่วนของ Network setup ผมจะต้องใส่ค่าเป็น
Router IP
Local IP Address : 192.168.10.1 <---- เพื่อจะได้ไม่ชนกับ modem หลัก
Gateway : 192.168.1.1 <---- ADSL Modem มี IP Address เป็น 192.168.1.1
Loacl DNS: 192.168.1.1 <---- ADSL Modem มี IP Address เป็น 192.168.1.1
ปิด DHCP <---- ปิด DHCP ของ WRT54GL ไม่ให้ไปแจกชนกับ Modem
การเชื่อมต่อแบบนี้จะไม่สามารถจำกัดการใช้งานของ BiTorrent ได้ แต่ Wireless Security KEY1 ,Reboot,เพิ่มความแรงของสัญญาน ยังได้ใช่ไหมครับ

2. ชั้น 1 กับชั้น 2 จะเชื่อมกันโดย WDS
ที่ชั้น 1 Wireless Mac เลือก LAN แล้วใส่ Wireless MAC และชื่อของ WRT54GL ชั้น 2 ใช่ไหมครับ

3. ส่วนของ Wireless ---> Basic Setting ผมยังต้อง set ค่าหรือไม่ครับ หรือ ไม่เกี่ยวเลยเพราะเราจะเชื่อมโดย WDS

4. ชั้น 2 ส่วนของ Network setup ผมจะต้องใส่ค่าเป็น
Router IP
Local IP Address : 192.168.20.1 <---- เพื่อจะได้ไม่ชนกับ modem หลัก และ WRT54GL ชั้น 1
Gateway : 192.168.10.1 <---- เราต้องชี้ไปที่ WRT54GL ชั้น 1 ใช่ไหมครับ หรือ ต้องเป็น 192.168.1.1 ที่มาจาก ADSL
Loacl DNS: 192.168.10.1 <---- เราต้องชี้ไปที่ WRT54GL ชั้น 1 ใช่ไหมครับ หรือ ต้องเป็น 192.168.1.1 ที่มาจาก ADSL
ปิด DHCP <---- ปิด DHCP ของ WRT54GL ไม่ให้ไปแจกชนกับ Modem
การเชื่อมต่อแบบนี้จะไม่สามารถจำกัดการใช้งานของ BiTorrent ได้ แต่ Wireless Security KEY1 ,Reboot,เพิ่มความแรงของสัญญาน ยังได้ใช่ไหมครับ

5. ชั้น 2 กับชั้น 1 จะเชื่อมกันโดย WDS
ที่ชั้น 2 Wireless Mac เลือก LAN แล้วใส่ Wireless MAC และชื่อของ WRT54GL ชั้น 1 ใช่ไหมครับ

6. ส่วนของ Wireless ---> Basic Setting ผมยังต้อง set ค่าหรือไม่ครับ หรือ ไม่เกี่ยวเลยเพราะเราจะเชื่อมโดย WDS

7. สุดท้าย หาก เชื่อมโดย WDS ผู้ใช้งานในชั้น 2 จะเจอชื่อ condofloor2 ใช่ไหมครับ

ต้องขออภัยเป้นอย่างยิ่ง ที่มีคำถามมากมาย และดู วก-วน หากคำถามข้อใดมีผู้ใดเคยถามแล้ว ผมขออภัยไว้อย่างสูงนะครับ
และขอบคุณทางทีมงานเป้นอย่างสูงในการให้ความช่วยเหลือเป้นอย่างดีครับ :D
tawanwin

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 28 มิ.ย. 2010 4:51 pm

tawanwin เขียน:ขอบคุณอย่างสูงครับ ที่สละเวลาช่วยให้ความรู้นะครับ :D

ขออนุญาติทวนการสรุป การ set up เป็นชั้นๆ นะครับ :D
1. ชั้น 1 ส่วนของ Network setup ผมจะต้องใส่ค่าเป็น
Router IP
Local IP Address : 192.168.10.1 <---- เพื่อจะได้ไม่ชนกับ modem หลัก
Gateway : 192.168.1.1 <---- ADSL Modem มี IP Address เป็น 192.168.1.1
Loacl DNS: 192.168.1.1 <---- ADSL Modem มี IP Address เป็น 192.168.1.1

• ผิดครับผม เราจะต้องกำหนดให้ AP อยู่ใน Subnet เดียวกันกับ ADSL Modem ของเราด้วยครับ เช่น ถ้า ADSL Modem ของเราเป็น 192.168.1.1/255.255.255.0 ดังนั้นเบอร์ที่เราสามารถกำหนดได้ก็คือ 192.168.1.2 - 192.168.1.254 ครับ อะไรก็ได้ครับ แต่ถ้าเราไปกำหนดเป็น 192.168.10.1 / 255.255.255.0 มันจะเป็นคนละวงกันไปทันทีครับ หรือง่ายๆ ถ้าเราใช้ subnet mask ที่เป็น 255.255.255.0 เราจะต้องเอา 3 ก้อนแรกให้เหมือนกันครับ โดยเปลี่ยนเฉพาะก้อนที่ 4 ครับผม

• Wireless Security KEY1 ,Reboot,เพิ่มความแรงของสัญญาน ยังใช้ได้เหมือนเดิมครับ

2. ชั้น 1 กับชั้น 2 จะเชื่อมกันโดย WDS
ที่ชั้น 1 Wireless Mac เลือก LAN แล้วใส่ Wireless MAC และชื่อของ WRT54GL ชั้น 2 ใช่ไหมครับ

• ชื่อที่เรากำหนดจะเป็นอะไรก็ได้ครับ เอาไว้แค่ให้เรารู้เฉยๆ ว่าแถวนี้นั้นไปเชื่อมต่อกับอะไรครับ พิมพ์ไปยาวๆ ก็ได้ครับ + ที่สำคัญก็คือจะต้องใช้ "Wireless MAC Address" ของฝั่งตรงข้ามนะครับ

3. ส่วนของ Wireless ---> Basic Setting ผมยังต้อง set ค่าหรือไม่ครับ หรือ ไม่เกี่ยวเลยเพราะเราจะเชื่อมโดย WDS

• เราจะกำหนด Security ก็ต้องกำหนดทั้งต้นทางและปลายทางครับ หรือถ้าไม่กำหนด Security ก็ต้องไม่กำหนดทั้งต้นทางและปลายทางเหมือนกันครับ

4. ชั้น 2 ส่วนของ Network setup ผมจะต้องใส่ค่าเป็น
Router IP
Local IP Address : 192.168.20.1 <---- เพื่อจะได้ไม่ชนกับ modem หลัก และ WRT54GL ชั้น 1
Gateway : 192.168.10.1 <---- เราต้องชี้ไปที่ WRT54GL ชั้น 1 ใช่ไหมครับ หรือ ต้องเป็น 192.168.1.1 ที่มาจาก ADSL
Loacl DNS: 192.168.10.1 <---- เราต้องชี้ไปที่ WRT54GL ชั้น 1 ใช่ไหมครับ หรือ ต้องเป็น 192.168.1.1 ที่มาจาก ADSL

• ไม่ใช่ครับ มันกลายเป็นคนละ Subnet ไปอีกแล้วครับผม :D ให้กำหนดเหมือนที่อธิบายด้านบนนะครับ

5. ชั้น 2 กับชั้น 1 จะเชื่อมกันโดย WDS
ที่ชั้น 2 Wireless Mac เลือก LAN แล้วใส่ Wireless MAC และชื่อของ WRT54GL ชั้น 1 ใช่ไหมครับ

• ชื่อที่เรากำหนดจะเป็นอะไรก็ได้ครับ เอาไว้แค่ให้เรารู้เฉยๆ ว่าแถวนี้นั้นไปเชื่อมต่อกับอะไรครับ พิมพ์ไปยาวๆ ก็ได้ครับ + ที่สำคัญก็คือจะต้องใช้ "Wireless MAC Address" ของฝั่งตรงข้ามนะครับ

6. ส่วนของ Wireless ---> Basic Setting ผมยังต้อง set ค่าหรือไม่ครับ หรือ ไม่เกี่ยวเลยเพราะเราจะเชื่อมโดย WDS

• เราจะกำหนด Security ก็ต้องกำหนดทั้งต้นทางและปลายทางครับ หรือถ้าไม่กำหนด Security ก็ต้องไม่กำหนดทั้งต้นทางและปลายทางเหมือนกันครับ

7. สุดท้าย หาก เชื่อมโดย WDS ผู้ใช้งานในชั้น 2 จะเจอชื่อ condofloor2 ใช่ไหมครับ
ต้องขออภัยเป้นอย่างยิ่ง ที่มีคำถามมากมาย และดู วก-วน หากคำถามข้อใดมีผู้ใดเคยถามแล้ว ผมขออภัยไว้อย่างสูงนะครับ
และขอบคุณทางทีมงานเป้นอย่างสูงในการให้ความช่วยเหลือเป้นอย่างดีครับ :D

• ใช่ครับ แต่ถ้าสัญญาณชั้น 1 และชั้น 2 แรงพอๆ กันก็จะสามารถเจอทั้งชั้น 1 และชั้น 2 ครับ

sys2u

โพสต์โดย tawanwin เมื่อ จันทร์ 28 มิ.ย. 2010 5:01 pm

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้เข้าใจแล้วครับ วันนี้จะกลับไป set ได้ผลสำเร็จเช่นไร จะแจ้ง ทีมงาน ให้ได้ภาคภูมิใจนะครับ :D
tawanwin

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL