เรียนปรึกษา การ set up ระบบwireless สำหรับคอมโด 8 ชั้น

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Re: เรียนปรึกษา การ set up ระบบwireless สำหรับคอมโด 8 ชั้น

โพสต์โดย tawanwin เมื่อ อังคาร 29 มิ.ย. 2010 10:12 am

:D ขอขอบคุณทาง team งาน sys2u ที่ช่วยตอบคำถามนะครับ หลังจากที่ได้ปรึกษาไป wireless ใช้ได้แล้วครับ โดยผมทำตามคำแนะนำดังนี้
- ทำการ up firmware DD-WRT v.24 std แล้วทำการปรับค่าต่างๆ
- WRT54GL ที่ชั้น 1 รับสัญญาณ Internet จาก ADSL modem แล้ว set การกระจายแบบ WDS (ทำตามคำแนะนำ ง่ายมากๆครับ :) )
- WRT54GL ที่ชั้น 2 รับสัญญาณ จาก WRT54GL ชั้น 1 ด้วยวิธี WDS

ผมมีข้อสงสัยอีกเล็กน้อย เรียนปรึกษาครับ
1. การกำหนด Security ของ Wireless ใน Mode WDS จะใช้ได้เฉพาะ WEP เท่านั้น หรือเปล่าครับ ใช้ WPA ได้หรือเปล่า
2. การเชื่อมต่อกรณี ที่ 1 ไม่สามารถจำกัดการใช้งานของ BiTorrent แต่เราใช้วิธี QOS ในการจัดความสำคัญได้อยู่ใช่ไหมครับ
3. การเชื่อมต่อกรณีที่ 1 และกระจาย Mode WDS ความสามารถด้าน Security firewall ของเครื่อง WRT54GL มีมากน้อยแค่ไหนครับ การเปิด หรือ ปิด จะมีผลต่อความเร็วหรือไม่
4. เรื่องของการปรับกำลังส่งของสัญญาณ 70 - 251 ขึ้นอยู่กับความเหมาะสมใช่ไหมครับ ถ้ายิ่งมากความเร็วในการส่งข้อมูลจะลงลง แต่จะได้ความแรงและความเสถียรที่เพิ่มขั้นใช่ไหมครับ เราควรหาสมดุลหรือความเหมาะสมอย่างไร

ขอขอบคุณครับ
:P
tawanwin

Re: เรียนปรึกษา การ set up ระบบwireless สำหรับคอมโด 8 ชั้น

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 29 มิ.ย. 2010 11:05 am

tawanwin เขียน::D ขอขอบคุณทาง team งาน sys2u ที่ช่วยตอบคำถามนะครับ หลังจากที่ได้ปรึกษาไป wireless ใช้ได้แล้วครับ โดยผมทำตามคำแนะนำดังนี้
- ทำการ up firmware DD-WRT v.24 std แล้วทำการปรับค่าต่างๆ
- WRT54GL ที่ชั้น 1 รับสัญญาณ Internet จาก ADSL modem แล้ว set การกระจายแบบ WDS (ทำตามคำแนะนำ ง่ายมากๆครับ :) )
- WRT54GL ที่ชั้น 2 รับสัญญาณ จาก WRT54GL ชั้น 1 ด้วยวิธี WDS

• ดีเลยครับ

ผมมีข้อสงสัยอีกเล็กน้อย เรียนปรึกษาครับ
1. การกำหนด Security ของ Wireless ใน Mode WDS จะใช้ได้เฉพาะ WEP เท่านั้น หรือเปล่าครับ ใช้ WPA ได้หรือเปล่า

• กำหนดแบบ WPA ได้ครับ

2. การเชื่อมต่อกรณี ที่ 1 ไม่สามารถจำกัดการใช้งานของ BiTorrent แต่เราใช้วิธี QOS ในการจัดความสำคัญได้อยู่ใช่ไหมครับ

• ไม่ได้ครับ การควบคุมเรื่องของการใช้งานจะต้องเชื่อมต่อแบบ 1-2 หรือ 2 เท่านั้นครับ

3. การเชื่อมต่อกรณีที่ 1 และกระจาย Mode WDS ความสามารถด้าน Security firewall ของเครื่อง WRT54GL มีมากน้อยแค่ไหนครับ การเปิด หรือ ปิด จะมีผลต่อความเร็วหรือไม่

• เรื่อง Security firewall ว่ามีความสามารถแค่ไหนนั้น เป็นเรื่องที่ตอบค่อนข้างยากครับ เอาเป็นว่ามันจะ "แปรผันตรงกับความกลัวของเราครับ" เช่น ถ้าเรากลัวมาก เราก็จะคิดว่ามันไม่ค่อยปลอดภัยครับ แต่ถ้าเราไม่ค่อยกลัวเท่าไร เราก็คิอว่ามันปลอดภัยครับผม :D
  • โดยปกติแล้ว อุปกรณ์ ทุกรุ่นจะผลิตออกมาให้รองรับการทำงานแบบ SPI หรือ Stateful Packet Inspection ซึ่งเป็นมาตรฐานสากลที่ทั่วไปยอมรับครับผม โดยส่วนตัวทีมงานมองว่ามันก็ปลอดภัย ok อยู่นะครับ :D
  • ส่วนเรื่องการเปิด/ปิด firewall นั้นถ้าเอาตามความรู้สึกทั่วไปของการใช้งานจะไม่รู้สึกอะไรเลยครับว่ามีการเปิด หรือปิด firewall อยู่ครับ + ดังนั้นแนะนำให้เปิดไว้ดีกว่าครับ
4. เรื่องของการปรับกำลังส่งของสัญญาณ 70 - 251 ขึ้นอยู่กับความเหมาะสมใช่ไหมครับ ถ้ายิ่งมากความเร็วในการส่งข้อมูลจะลงลง แต่จะได้ความแรงและความเสถียรที่เพิ่มขั้นใช่ไหมครับ เราควรหาสมดุลหรือความเหมาะสมอย่างไร
ขอขอบคุณครับ
:P

• วันนี้คำถามออกมาแนว "ใช้ความรู้สึกตัดสิน" หมดเลยนะครับ :D เบื้องต้นต้องแจ้งว่าขึ้นอยู่กับเราครับ แต่ถ้าเ็ป็นผมส่วนตัวก็ปรับ 251 mW ไปเลยครับ ถ้าพังก็เอาไปเปลี่ยนตัวใหม่ ในระยะเวลา 3 ปี ครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย tawanwin เมื่อ ศุกร์ 16 ก.ค. 2010 1:08 pm

สวัสดีครับ team งาน หลังจากได้รับคำแนะนำแล้ว :D
ตอนนี้ผมเปลี่ยนเป็นการเชื่อมต่อเป็นแบบที่ 2 ได้แล้วครับคือ ให้ modem เป็นสะพาน แล้วให้ตัว WRT ในชั้นที่ 1 เป็นตัวจ่าย ทดสอบแล้วสามารถใช้งาน internet ผ่าน Lan
และ Wireless ได้ปกติ แต่ผมเกิดปัญหาและมีข้อสงสัยมารบกวนครับ คือ ถ้าในชั้นที่ 1 ผมเปลี่ยน security จาก WEP ---> WPA (ใช้คำว่า bacelona9) แล้ว internet ใช้ได้ปกติ
และชั้น 2 ผมก็ไปเปลี่ยน WEP ----> WPA ให้เป็นตัวเดียวกับชั้น ที่ 1 (ใช้คำว่า bacelona9) ปรากฎว่า ชั้นที่ 2 ไม่สามารถใช้ internet ได้เลย
ข้อสงสัยของผมคือ
1. การเชื่อมต่อแบบ WDS สามารถใช้ Security แบบ WPA ได้ใช่ไหมครับ
2. ชั้นที่ 2 ต้องกำหนด เป็นตัวเดียวกับ ชั้นที่ 1 ใช่ไหมครับ หรือ กำหนด Security แบบ WPA ไว้ที่ชั้น 1 ที่เดียว แล้วชั้น 2 ปล่อย No security
3. WPA เราตั้งขึ้นมาเอง โดยผสมตัวอักษรกับตัวเลขได้ใช่ไหมครับ เช่น bacelona9 การตั้ง WPA มีกำหนดหรือไม่ว่า อย่างน้อย-มาก กี่ตัวอักษร
4. หากการ set WPA เกิดปัญหา แล้วผมกลับไป set เป็น WEP การ Set แบบนี้ สามารถผสมตัวเลข กับ ตัวอักษรได้ไหมครับ
เช่น wep (64 bit) เดิมผม set เป็น 1234567890 แล้วใช้ได้ ผม set เป็น bacelona9 ได้หรือไม่ครับ (ผสมตัวเลขกับตัวอักษร)
หรือ wep ผมต้องเลือก ระหว่าง เป็นตัวเลขอย่างเดียว 10 หลัก เช่น 1234567890 กับ ตัวอักษรอย่างเดียว 5 หลัก เช่น systu
ขอความกรุณาอีกครั้งนะครับ ;)
tawanwin

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 16 ก.ค. 2010 2:50 pm

tawanwin เขียน:สวัสดีครับ team งาน หลังจากได้รับคำแนะนำแล้ว :D
ตอนนี้ผมเปลี่ยนเป็นการเชื่อมต่อเป็นแบบที่ 2 ได้แล้วครับคือ ให้ modem เป็นสะพาน แล้วให้ตัว WRT ในชั้นที่ 1 เป็นตัวจ่าย ทดสอบแล้วสามารถใช้งาน internet ผ่าน Lan
และ Wireless ได้ปกติ แต่ผมเกิดปัญหาและมีข้อสงสัยมารบกวนครับ คือ ถ้าในชั้นที่ 1 ผมเปลี่ยน security จาก WEP ---> WPA (ใช้คำว่า bacelona9) แล้ว internet ใช้ได้ปกติ
และชั้น 2 ผมก็ไปเปลี่ยน WEP ----> WPA ให้เป็นตัวเดียวกับชั้น ที่ 1 (ใช้คำว่า bacelona9) ปรากฎว่า ชั้นที่ 2 ไม่สามารถใช้ internet ได้เลย
ข้อสงสัยของผมคือ

• ที่แจ้งว่า "ไม่สามารถใช้ internet ได้เลย" ตรวจสอบจากตรงไหนครับ ? เช่น เครื่อง Notebook ไม่สามารถรับ IP Address จากชั้นที่ 2 ได้ ? หรือรับ IP Address จากชั้นที่ 2 ได้ แต่ไม่สามารถเชื่อมต่อไปยังชั้นที่ 1 หรือออกไปยัง Internet ได้ ? และในขณะที่ชั้น 2 ไม่สามารถใช้งานได้นั้น สถานะการเชื่อมต่อของ WDS WRT54GL เป็นอย่างไรครับ ? ยังเชื่อมต่อกันอยู่หรือการเชื่อมต่อหลุดไปครับ ?

1. การเชื่อมต่อแบบ WDS สามารถใช้ Security แบบ WPA ได้ใช่ไหมครับ

• ได้ครับไม่มีปัญหา

2. ชั้นที่ 2 ต้องกำหนด เป็นตัวเดียวกับ ชั้นที่ 1 ใช่ไหมครับ หรือ กำหนด Security แบบ WPA ไว้ที่ชั้น 1 ที่เดียว แล้วชั้น 2 ปล่อย No security

• ใช่ครับผม

3. WPA เราตั้งขึ้นมาเอง โดยผสมตัวอักษรกับตัวเลขได้ใช่ไหมครับ เช่น bacelona9 การตั้ง WPA มีกำหนดหรือไม่ว่า อย่างน้อย-มาก กี่ตัวอักษร

• สามารถกำหนดได้ตามต้องการครับ โดยถ้า WRT54GL ยอมให้ Save Settings ก็แสดงว่าสามารถบันทึกรหัสได้ครับ เพราะถ้ารหัสไม่ถูกต้องระบบจะไม่ยอมให้ Save ได้ครับ

4. หากการ set WPA เกิดปัญหา แล้วผมกลับไป set เป็น WEP การ Set แบบนี้ สามารถผสมตัวเลข กับ ตัวอักษรได้ไหมครับ
เช่น wep (64 bit) เดิมผม set เป็น 1234567890 แล้วใช้ได้ ผม set เป็น bacelona9 ได้หรือไม่ครับ (ผสมตัวเลขกับตัวอักษร)
หรือ wep ผมต้องเลือก ระหว่าง เป็นตัวเลขอย่างเดียว 10 หลัก เช่น 1234567890 กับ ตัวอักษรอย่างเดียว 5 หลัก เช่น systu
ขอความกรุณาอีกครั้งนะครับ ;)

• WEP จะได้เฉพาะตัวเลขฐาน 16 ครับ คือ 0-9 + A-F ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL