วิธีการเชื่อมต่ออุปกรณ์ Router กับ Modem

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

วิธีการเชื่อมต่ออุปกรณ์ Router กับ Modem

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ อาทิตย์ 21 ธ.ค. 2008 5:18 pm

รูปภาพ วิธีการเชื่อมต่ออุปกรณ์ Router กับ Modem
บทความสำหรับ: ผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับระบบเครือข่ายในระดับเบื้องต้นถึงปานกลาง (v1.1)
โดย วิทวัส โฉมประเสริฐ, ศุภสิทธิ์ ศิริพานิชกร

คำถาม

1. ถ้าต้องการเชื่อมต่อ Braodbrand Modem กับ Broadbrand Router มีวิธีการเชื่อมต่ออย่างไรบ้าง?

คำตอบ

บางท่านอาจจะสงสัยเกี่ยวกับอุปกรณ์ประเภท Braodbrand Modemที่ทางผู้ให้บริการ Hi-Speed แถมมาว่าจะทำอย่างไรให้สามารถต่อกับ อุปกรณ์ประเภท Wireless Router ให้สามารถใช้งานนด้วยกันได้

Braodbrand Modem เป็นอุปกรณ์ที่มี ADSL(สายโทรศัพท์) และ port LAN (1 ถึง 4 port) มาให้ในอุปกรณ์ มีฟังก์ชั่น Router ที่สามารถเชื่อมต่อ Internet ในตัวเองซึ่งเป็น Gateway ในตัว

Wireless Router เป็นอุปกรณ์ที่ทำหน้าที่แพร่กระจาย สัญญาณ Wireless รวมถึงมีฟั่งชั่น Router ในตัว แต่อุปกรณ์ประเภทนี้จะไม่มี ADSL(สายโทรศัพท์) บนอุปกรณ์ ซึ่ง port ที่เป็นตัวเชื่อมต่อ Internet จะเป็น Port LAN ที่มีฟังก์ชั่นในการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ต

กรณีที่ 1 - เป็นการเชื่อมต่อ Router+Wireless ให้อยู่ Class IP เดียวกันกับระบบ Broadband Router

• เป็นการต่อใช้งานแบบธรรมดา โดย Broadband Router ทำหน้าที่เป็นตัวเชื่อมต่อ Internet หรือเป็น Gateway นั้นเอง ( PPPOE , User: , Pass อยู่ใน Broadband Router) อะนะ และ Broadband Router ก็เปิดการแจก IP (DHCP Server) อยู่
  • เราก็นำ port LAN จาก Broadband Router มาต่อที่ port LAN ของ Roter+Wireless
    Roter+Wireless ต้อง SET IP local ให้อยู่ใน class เดียวกับ Broadband Router / subnet / gateway / dns ของ Broadband Router และ ปิดฟังก์ชั่น DHCP ของ Roter+Wireless ด้วย

รูปภาพ

ข้อดี
  • ต้องการสร้างวงในระบบเครือข่ายให้อยู่วง Network เดียวกันเพื่อสามารถแชร์ข้อมูลในระบบได้ง่ายขึ้น
  • ตัวอุปกรณ์ Router+wireless สามารถใช้งานในส่วน Wireless ได้ดียิ่งขึ้นเสถียรขึ้นเพราะไม่ต้องทำหน้าที่อะไรในระบบเลยแค่เป็น AP เท่านั้น

ข้อเสีย
  • หากต้องการทำ Port Forword ที่ตัว Router+Wireless จะไม่สามารถทำได้เพราะตัวมันไม่ใช้เป็นตัวออก internet , DNS , Firewall ฯ

กรณีที่ 1-2 - เป็นการเชื่อมต่อ Router+Wireless ให้อยู่คนละ Class IP เดียวกับระบบ Broadband Router นะครับ

• โดยการนำ port lan จาก Broadband Router เข้ามาที่ port Internet ของอุปกรณ์ Router+wireless
  • โดย Router+wireless จะแยกการทำงานในส่วนของ WAN (Internet) กับ Local IP "WAN ที่ได้ จะรับมาจาก Broadband Router" ทำให้ "Local ของ Router+Wireless สร้างวงภายในอีกวงหนึ่งขึ้นมา

รูปภาพ

ข้อดี
  • ต้องการสร้างวงในระบบเครือข่ายให้อยู่คนละวงกัน เพื่อแยกส่วนการทำงาน
  • สามารถควบคุมการออก internet ได้บนอุปกรณ์ Router+wireless

ข้อเสีย
  • หากระบบ Router+Wireless ถูกเปิดการใช้งาน Firewall อยู่บนตัวอุปกรณ์เครื่อง Client ที่เชื่อมต่อกับตัวนี้จะไม่สามารถข้ามไปเจอเครื่อง Client ที่ถูกต่ออยู่กับฝั่ง Broadband Router
  • หากต้องการทำ Port Forword ที่ตัว Router+Wireless จะไม่สามารถทำได้เพราะตัวมันไม่ใช้เป็นตัวออก internet , DNS , Firewall ฯ

กรณีที่ 2 - เป็นการเชื่อมต่อ Router+Wireless ให้เป็นตัวเชื่อมต่อ Internet (gateway)

• กรณีนี้ส่วนมากจะใช้งานกันเยอะ เพราะกรณีที่ผู้ใช้ มี Broadband Router ที่ผู้ให้บริการแถมๆ มาที่เป็น 1 port ADSL(RJ-11)
  • ตัว Broadband Router จะทำงานในโหมด Bridge ซึ่งการทำงานก็เป็นเหมือนสะพานเพื่อให้ Router+Wireless เป็นตัวเชื่อมต่อ กับ ผู้ให้บริการ Internet

รูปภาพ

ข้อดี
  • บนตัว Router+Wireless สามารถใช้งานฟังก์ชั้นต่างบนตัวนี้ได้มากขึ้น เช่น DNS , Port Forwarding , PPTP SERVER , QOS , สร้างกฏการใช้งานเครื่องของ Client ออกใช้งานอินเตอร์เน็ตเป็นช่วงเวลา Access Retraction , Firewall ฯลฯ

ข้อเสีย
  • บนตัว Broadband Router ที่นำมาใช้เป็น Bridge Mode จะไม่สามารถเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตได้อีกเป็นเพียงเสมือนตัวส่งผ่านข้อมูลที่มาจาก DSL ไปให้กับ Router + Wireless เท่านั้น

จบบทความ

รายละเอียดการให้บริการจากทีมงาน SYS2U.COM Xpert Zone
แก้ไขล่าสุดโดย vit_et07 เมื่อ อาทิตย์ 13 ก.ย. 2009 12:02 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: วิธีการเชื่อมต่ออุปกรณ์ Router กับ Modem

โพสต์โดย vanjai11 เมื่อ พฤหัสฯ. 22 ม.ค. 2009 3:01 am

ขอโทษนะครับอยากสอบถามว่าตามกรณีที่1นั้น
1. เราสามารถกะจายสัญญาณไวเรสแบบเข้ารหัสได้ไหม
2.แล้วถ้าเรามีลิ้งGL54อีกเราสามารถเอามาทำเป็นแบบตามนี้ครับ tplink-gl54+outdoor-gl54+outdoor-gl54+outdoorได้ไหมตามวิธีที่1หรือมีวิธีอื่นจะแนะนำบ้างหรือเปล่าครับ
vanjai11

Re: วิธีการเชื่อมต่ออุปกรณ์ Router กับ Modem

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 22 ม.ค. 2009 10:14 am

vanjai11 เขียน:ขอโทษนะครับอยากสอบถามว่าตามกรณีที่1นั้น
    1. เราสามารถกะจายสัญญาณไวเรสแบบเข้ารหัสได้ไหม

1. ได้ครับ ไม่มีปัญหาเพราะ Linksys WRT54GL แยกการทำงานระหว่าง Wireless กับ WAN กันอยู่แล้วครับ

vanjai11 เขียน:2.แล้วถ้าเรามีลิ้งGL54อีกเราสามารถเอามาทำเป็นแบบตามนี้ครับ tplink-gl54+outdoor-gl54+outdoor-gl54+outdoorได้ไหมตามวิธีที่1หรือมีวิธีอื่นจะแนะนำบ้างหรือเปล่าครับ

2. ทำได้ครับ แต่โดยปกติเราจะพยายามหลีกเลี่ยงการต่อแบบ 'โซ่' หรือ Daisy Chain เพราะจะทำให้ performace ที่ตัวหลังสุด drop ลงไปกว่า 60-70% สำหรับวิธีการเชื่อมต่อมี 2 รูปแบบ ดังนี้ครับ

WAG200G+WRT54GL+repeater.gif (18.33 KiB) เปิดดู 206820 ครั้ง

WAG200G+WRT54GL+repeater-da.gif (18.23 KiB) เปิดดู 207105 ครั้ง

3. ควรจะเชื่อมต่อด้วยวิธีที่ 1 เพราะ performance จะดีกว่าแบบที่ 2 อยู่เกือบ 50% ครับ

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
Administrator

โพสต์โดย vanjai11 เมื่อ พฤหัสฯ. 22 ม.ค. 2009 7:36 pm

จากข้อ1แล้วพี่พอจะมีวิธีทำแบบคร่าวไหมคือผมมือใหม่ครับ

จากข้อ3 แล้วถ้าทำตามที่พี่แนะนำมานั้นเอาหัวข้อนี้ viewtopic.php?f=3&t=34&p=296#p296 มาปะยุกใช้ได้ไหม

แล้วเจ้าตัวWRT54GLยังต้องอัปเฟิร์มแวร์อะไรอีกไหมเพราะตอนนี้อัปเป็นV24 miniครับ

ขอบคุณมากๆครับ
vanjai11

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 22 ม.ค. 2009 9:58 pm

vanjai11 เขียน:จากข้อ1แล้วพี่พอจะมีวิธีทำแบบคร่าวไหมคือผมมือใหม่ครับ

1. เข้าไปที่เมนู 'Wireless' --> 'Wireless Security' จากนั้นเลือกเอาเลยครับว่าต้องการ Security แบบไหน ? โดยปกติที่ใช้งานทั่วไปจะเป็นการกำหนดแบบ 'WEP' ดูตัวอย่างจากกระทู้เก่าที่นี่ ขั้นตอนการติดตั้งอุปกรณ์ Linksys WRT54G2 / WRT160N / WRT310N (Original F/W) ในหมวดของ 'เซ็ตอับการทำงาน Wireless LAN และระบบความปลอดภัย' ครับ

vanjai11 เขียน: จากข้อ3 แล้วถ้าทำตามที่พี่แนะนำมานั้นเอาหัวข้อนี้ viewtopic.php?f=3&t=34&p=296#p296 มาปะยุกใช้ได้ไหม

แล้วเจ้าตัวWRT54GLยังต้องอัปเฟิร์มแวร์อะไรอีกไหมเพราะตอนนี้อัปเป็นV24 miniครับ

ขอบคุณมากๆครับ

2. ขึ้นอยู่กับว่าตัวหลักต้นทางใช้ Firmware อะไร ?

เลือกเอานะครับ ทั้ง 2 วิธีสามารถทำงานได้คล้ายกัน แตกต่างตรงที่ method ในการทำงานเท่านั้นครับ :D

sys2u

โพสต์โดย adison เมื่อ พฤหัสฯ. 21 พ.ค. 2009 10:03 am

สวัสดีครับ อยากจะสอบถามว่า ในการ SETUP แต่ละแบบนั้น ถ้าต้องการที่จะเปิดforward Port เพื่อโหลด bittorrent จะต้องไปforward Port อย่างไร ที่ตัวใหนบ้างครับ ถ้าต้องforward portที่ Linksys WRT 54GL upfirmware DD-WRT v.24mini ต้องsetที่ตรงใหนครับ และกำหนดค่าอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ :roll:
adison

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 21 พ.ค. 2009 11:06 am

adison เขียน:สวัสดีครับ อยากจะสอบถามว่า ในการ SETUP แต่ละแบบนั้น ถ้าต้องการที่จะเปิดforward Port เพื่อโหลด bittorrent จะต้องไปforward Port อย่างไร ที่ตัวใหนบ้างครับ ถ้าต้องforward portที่ Linksys WRT 54GL upfirmware DD-WRT v.24mini ต้องsetที่ตรงใหนครับ และกำหนดค่าอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ :roll:

• วิธีการพิจารณาว่าอุปกรณ์ตัวไหนจะเป็นตัวที่ใช้ในการกำหนด Port Forwarding ก็คือ 'อุปกรณ์ไหนทำหน้าที่เชื่อมต่อแบบ PPPoE ให้กำหนด Port Forwarding ที่อุปกรณ์นั้น' ครับ

• สำหรับ BitTorrent ไม่ต้องไปกำหนด Port Forwarding นะครับ เพราะว่ามันจะสร้าง Connection ทั้ง UP/DOWN ให้เองอัตโนมัิติอยู่แล้วครับ

sys2u

โพสต์โดย yungyumyai เมื่อ พุธ 11 ส.ค. 2010 8:12 am

อยากสอบถามว่าไปปิด DHCP ของอันไหนอะครับ โดยผมจะเซ็ต linksys wrt54gl เป็น AP อะครับ
พอดีงงๆ
1. WAN ต้องปิด DHCP ถูกไหมอะครับ หรือ
2. network address server setting (DHCP) อะครับ ถ้าปิดอันนี้จริง เครื่อง notebook ที่รับสัญญาณ wireless จาก wrt54gl จะต้อง setip รึเปล่าครับ หรือว่า linksyswrt 54gl ก็ยังแจกเหมือนเดิม
yungyumyai

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 11 ส.ค. 2010 9:21 am

yungyumyai เขียน:อยากสอบถามว่าไปปิด DHCP ของอันไหนอะครับ โดยผมจะเซ็ต linksys wrt54gl เป็น AP อะครับ
พอดีงงๆ
1. WAN ต้องปิด DHCP ถูกไหมอะครับ หรือ
2. network address server setting (DHCP) อะครับ ถ้าปิดอันนี้จริง เครื่อง notebook ที่รับสัญญาณ wireless จาก wrt54gl จะต้อง setip รึเปล่าครับ หรือว่า linksyswrt 54gl ก็ยังแจกเหมือนเดิม

• อันนี้ถามถึงรูปไหนอยู่เหรอครับ ? เอาแบบนี้ก็ได้ครับ โดยปกติตัวอุปกรณ์ WRT54GL ถ้าจะทำให้มันเป็น AP เพียงอย่างเดียวนั้น เราจะเชื่อมต่อสาย LAN จาก Gateway หลักของเราไปที่พอร์ท LAN 1-4 ของ WRT54GL โดยเราจะไม่ไปเชื่อมต่อกับพอร์ท WAN (Internet) ดังนั้นในกรณีที่เราไปเสียบที่พอร์ท LAN เราก็จะต้องไปปิด "การจ่าย DHCP ของตัวมันเอง" ออกไปครับ เพื่อไม่ให้ WRT54GL ไปแย่งแจก IP Address ซ้ำกับตัว Gateway หลักที่เชื่อมต่อ Internet ของเราครับ

• ส่วนที่ถามว่า "WAN ต้องปิด DHCP ถูกไหมอะครับ" นั้น พอร์ท WAN โดยปกติไม่สามารถแจก DHCP ออกมาจากพอร์ทของมันเองได้นะครับ ตัวพอร์ท WAN ทำหน้าที่ได้แค่เพียงเป็น "DHCP Client เท่านั้น" ซึ่งจะสามารถรับ IP Address ที่ถูกจแกออกมาได้อย่างเดียวครับ + อีกอย่างนึงถ้าเราทำ AP เราก็ไม่ได้ไปใช้พอร์ท WAN (Internet) อยู่แล้วครับดังนั้นที่พอร์ทนี้ จะกำหนดเลือกเป็นอย่างไรก็ไม่มีผลต่อการทำงานใดๆ ทั้งสิ้นครับ (แต่อย่าไปเผลอเสียบสายนผิดเข้าไปนะครับ เอากระดาษาอุดรูไว้ยิ่งดีเลยครับ :D )

• ตัว "Network address server setting (DHCP)" นี่ละครับ ที่เราจะต้องไปปิดมันทิ้งไป "ถ้าต้องการจะให้มันทำงานเป็น AP และเชื่อมต่อแบบกรณีที่ 1 เท่านั้นนะครับ" โดยตัว Gateway ที่เชื่อมต่อ Internet หลักอยู่นั้นจะทำหน้าที่แจก DHCP ผ่านสายแลนไปยัง WRT54GL และกระจายต่อไปยัง Notebook ให้เองครับ

sys2u

โพสต์โดย fukpudee เมื่อ เสาร์ 21 ส.ค. 2010 8:21 pm

ใช้ wrt54gl V23 SP2 ต่อแบบกรณีที่ 1 แล้วไม่สามารถ จำกัดความเร็ว และ บิททรอเร็นได้ ตรง Connection Type เลือกเป็น ออโต้
fukpudee

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL