Channal ของ WDS กับ Linksys WRT54GL

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Channal ของ WDS กับ Linksys WRT54GL

โพสต์โดย sefah เมื่อ อาทิตย์ 21 ธ.ค. 2008 9:09 am

วันนี้มีคำถามใหม่ ครับ

เมื่อคืนได้อ่านหนังสือ เห็นเขาเขียนว่า หาก ap อยู่ไกล้กันให้ใช้ channal ที่ห่างกันสัก ห้าช่อง สำหรับ WDS จำเป็นไหมครับ เพราะหลังที่ได้ความรู้จากบอร์ด SYS2U ไปตอนนี้ผมทำ WDS ได้ 4 เครื่องแต่ Channal 6 ทั้งหมดเลย
sefah

Re: Channal ของ WDS กับ Linksys WRT54GL

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 21 ธ.ค. 2008 10:10 am

sefah เขียน:วันนี้มีคำถามใหม่ ครับ

เมื่อคืนได้อ่านหนังสือ เห็นเขาเขียนว่า หาก ap อยู่ไกล้กันให้ใช้ channal ที่ห่างกันสัก ห้าช่อง สำหรับ WDS จำเป็นไหมครับ เพราะหลังที่ได้ความรู้จากบอร์ด SYS2U ไปตอนนี้ผมทำ WDS ได้ 4 เครื่องแต่ Channal 6 ทั้งหมดเลย

• ไม่เป็นไรครับ ใช้ channel แบบเดิมที่เป็นอยู่ก็ได้ครับ
  • ปกติถ้าเราจะหลบ channel ให้หลบไม่ต่ำกว่า 5 channels เช่น 1, 5, 11 เป็นต้น
  • ในกรณีที่ต้องหลบ channel เกิดจากการที่ Wireless Access Point 2 ตัว ที่วางอยู่ใกล้กัน และต่างคนต่างทำงานของแต่ละตัว
    อาจจะเกิดการ Interference ของสัญญาณได้ แต่ในกรณีของ WDS เป็นการทำงานในลักษณะ Repeater ไม่จำเป็นต้องหลบ channel ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL