ทำ hotspot โดยไม่ต่อ modem ได้ป่าวครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ทำ hotspot โดยไม่ต่อ modem ได้ป่าวครับ

โพสต์โดย linconz เมื่อ พุธ 12 ส.ค. 2009 5:53 pm

ผมจะใช้ 54gl ตัวเดียว ต่อกับ true ด้วย wifi แล้วมาทำเป็น hotspot เลยได้ไหม
ต้องเซ็ตยังไงครับ
linconz

Re: ทำ hotspot โดยไม่ต่อ modem ได้ป่าวครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 12 ส.ค. 2009 6:36 pm

linconz เขียน:ผมจะใช้ 54gl ตัวเดียว ต่อกับ true ด้วย wifi แล้วมาทำเป็น hotspot เลยได้ไหม
ต้องเซ็ตยังไงครับ

• ความหมายของ Hotspot ของคุณ 'linconz' คือแบบไหนเหรอครับ ? เพราะถ้าเราใช้ Linksys WRT54GL ไป Repeat สัญญาณจาก True Wi-Fi เราก็จะต้องใช้ Hotspot Server ของ True โดยบังคับอยู่แล้วนี่ครับ ? หรือว่าคุณ 'linconz' จะ Redirect ไปยัง Hotspot Server ของเราเองก่อน 1 ครั้ง ก่อนที่จะ Redirect ไปยัง True Wi-Fi อีก 2 ครั้งเหรอครับ ?

ผมงงๆ นิดหน่อยนะครับว่าต้องการจะทำยังงัยเหรอครับ รบกวนอธิบายคำว่า 'Hotspot' ในความเข้าใจหน่อยนะครับ ? :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ทำ hotspot โดยไม่ต่อ modem ได้ป่าวครับ

โพสต์โดย linconz เมื่อ พฤหัสฯ. 13 ส.ค. 2009 1:47 pm

คือผมจะให้บริการเป็น hotspot โดยใช้ source เป็น true wifi ที่อยู่ห่างจากแถวนั้นซัก กิโล จะได้มั๊งครับ โดยมีข้อแม้คือ ใช้ 54gl แค่ตัวเดียว
แตุ่้ถ้าใช้ 2 ตัวผมเซ็ตได้ครับ แต่อยากใช้ตัวเดียวลองดู

แบบว่า 1 ไม่อยากขอ โทรศัพท์ใหม่
2 พอมีความรู้ด้านการทำเสาอาอาศเอง 1 กิโล คิดว่าสบายสบาย
linconz

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 13 ส.ค. 2009 3:02 pm

linconz เขียน:คือผมจะให้บริการเป็น hotspot โดยใช้ source เป็น true wifi ที่อยู่ห่างจากแถวนั้นซัก กิโล จะได้มั๊งครับ โดยมีข้อแม้คือ ใช้ 54gl แค่ตัวเดียว
แตุ่้ถ้าใช้ 2 ตัวผมเซ็ตได้ครับ แต่อยากใช้ตัวเดียวลองดู

แบบว่า 1 ไม่อยากขอ โทรศัพท์ใหม่
2 พอมีความรู้ด้านการทำเสาอาอาศเอง 1 กิโล คิดว่าสบายสบาย

• อืมม ครับ แสดงว่าไม่มีการทำ Authentication ที่ Linksys WRT54GL เพิ่มเติมนะครับ (หมายถึง ไม่มีการตรวจสอบ Username, Password เพิ่มเติมอีก 1 ชั้น) แบบนี้ก็สามารถทำได้เลยครับ ติดตั้ง Repeater Mode ตามตัวอย่าง วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้ Linksys WRT54GL DD-WRT V.24 จากนั้นก็ปล่อย SSID ที่เราสร้างขึ้นมาใหม่ เพื่อให้บริการลูกค้า โดนเราอาจจะกำหนดเป็น MAC Filtering ก็ได้ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย linconz เมื่อ พฤหัสฯ. 13 ส.ค. 2009 5:09 pm

ผมจะทำการ auth แต่เป็น กับ radius server ข้างนอก อาจจะอยู่ที่ บ้านผมหรือ โฮสเช่าที่ไหนซักที่ครับ repeater ,repeater bridge ผมเล่นได้หมดแล้วครับ

คือผมอยากทำ hotspot โดย internet source ของผมเป็น hotspot อีกที งงมั๊ย โดยเงื่ิิอนไขคือ 54gl ตัวเดียว ถ้า 2 ตัวหรือใช้โมเด็มผมทำได้ครับ
ยังไงก็ต้อง auth อีกครั้งไม่งั้นดูแลยากครับ ถ้า user ซัก 30 ขึ้นไปก็ปวดหัวแล้ว
linconz

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 13 ส.ค. 2009 5:25 pm

linconz เขียน:ผมจะทำการ auth แต่เป็น กับ radius server ข้างนอก อาจจะอยู่ที่ บ้านผมหรือ โฮสเช่าที่ไหนซักที่ครับ repeater ,repeater bridge ผมเล่นได้หมดแล้วครับ

คือผมอยากทำ hotspot โดย internet source ของผมเป็น hotspot อีกที งงมั๊ย โดยเงื่ิิอนไขคือ 54gl ตัวเดียว ถ้า 2 ตัวหรือใช้โมเด็มผมทำได้ครับ
ยังไงก็ต้อง auth อีกครั้งไม่งั้นดูแลยากครับ ถ้า user ซัก 30 ขึ้นไปก็ปวดหัวแล้ว

• น่าจะได้นะครับ เพราะ Virtual Interface ก็จะใช้ Authentication แยกออกมาจาก Interface ปกติ ของใครของมันครับ :D

virtual_radius.gif (22.67 KiB) เปิดดู 5198 ครั้ง

sys2u

โพสต์โดย linconz เมื่อ ศุกร์ 14 ส.ค. 2009 2:34 am

sys2u เขียน:
linconz เขียน:ผมจะทำการ auth แต่เป็น กับ radius server ข้างนอก อาจจะอยู่ที่ บ้านผมหรือ โฮสเช่าที่ไหนซักที่ครับ repeater ,repeater bridge ผมเล่นได้หมดแล้วครับ

• น่าจะได้นะครับ เพราะ Virtual Interface ก็จะใช้ Authentication แยกออกมาจาก Interface ปกติ ของใครของมันครับ :D

แบบนี้เป็น การ auth เพื่อ connect กับเน็ตเวิร์ค เฉยๆนี่ครับ ไม่ได้ทำงานในลักษณะ hotspot เพราะไ่ม่ได้ใช้ ้hotspot gateway อย่าง chille ไม่สามาควบคุม แบนวิธของแต่ละคนได้
ปรกติผมเห็น hotspot ส่วนใหญ่ จะไม่ใช้การเข้ารหัส ตอน connect เป็น unsecure แต่พอเราคอนเน็คได้แล้ว เปิดเว็บ มันจะรีไดเรค ไปหน้า auth ใช่หรือป่าวครับ เง้อสงสัยจะใช้ตัวเดียวไม่ได้แฮะ
linconz

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 14 ส.ค. 2009 7:46 am

linconz เขียน:แบบนี้เป็น การ auth เพื่อ connect กับเน็ตเวิร์ค เฉยๆนี่ครับ ไม่ได้ทำงานในลักษณะ hotspot เพราะไ่ม่ได้ใช้ ้hotspot gateway อย่าง chille ไม่สามาควบคุม แบนวิธของแต่ละคนได้
ปรกติผมเห็น hotspot ส่วนใหญ่ จะไม่ใช้การเข้ารหัส ตอน connect เป็น unsecure แต่พอเราคอนเน็คได้แล้ว เปิดเว็บ มันจะรีไดเรค ไปหน้า auth ใช่หรือป่าวครับ เง้อสงสัยจะใช้ตัวเดียวไม่ได้แฮะ

• อืมมมมม เห็นภาพละครับ คือต้องการใช้ Function ChilliSpot บน DD-WRT ในการทำ Authentication กับลูกค้าเป็นชั้นที่ 1 จากนั้นก็เชื่อมต่อ Internet ด้วย Repeater Mode ไปที่ True Wi-Fi ถ้าแบบนี้คงต้องทดสอบดูละครับ เพราะยังไม่เคยลองวิธีนี้เหมือนกันครับ :D

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL