วิธีติดตั้ง Linksys WRT54GL (DD-WRT) ทำงานเป็น PPTP Server

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

วิธีติดตั้ง Linksys WRT54GL (DD-WRT) ทำงานเป็น PPTP Server

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 03 ต.ค. 2008 1:20 am

รูปภาพ วิธีการติดตั้งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL (DD-WRT) ให้ทำงานเป็น PPTP Server
บทความสำหรับ: ผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับระบบเครือข่ายในระดับเบื้องต้นถึงปานกลาง (v1.1) รูปภาพ ดาวน์โหลด (753 KB)
โดย วิทวัส โฉมประเสริฐ

คำถาม
1. ถ้าต้องการติดตั้งให้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL ทำงานเป็น PPTP Server เพื่อรองรับการเชื่อมต่อ VPN จากภายนอกจะต้องเซ็ทอัพค่าอย่างไรบ้าง ?

คำตอบ
วิธีการที่สะดวกในการเชื่อมต่อ VPN อีกวิธีที่ได้รับความนิยมคือ VPN แบบ PPTP Connection (Point-To-Point Tunneling Protocol) โดยวิธีการดังกล่าวเป็นการเชื่อมต่อ VPN ในระดับ Tunneling คือการสร้าง ‘ท่อ’ ในการรับ-ส่งข้อมูล ระหว่าง VPN Client และ VPN Server หรืออาจจะเรียกได้อีกแบบว่าเป็นการทำ VPN แบบ 1 เฟส ซึ่งต่างจากการทำ IPSec VPN ที่ทำ VPN แบบ 2 เฟส

ต้องยกความดีความชอบให้กับ DD-WRT อีกครั้ง ที่ได้พัฒนาเฟิร์มแวร์ให้สามารถรองรับการทำงานเป็น PPTP Server
สำหรับการติดตั้ง PPTP Server บนอุปกรณ์ Linksys WRT54GL + DD-WRT เราได้ทดสอบการเชื่อมต่อ PPTP Connection บน Windows XP SP2 ดังนั้นท่านสามารถทำนำเอาวิธีการติดตั้งในบทความนี้ไปประยุกต์ใช้งานได้ตามอัธยาศัย

รูปภาพ

ข้อมูลเบื้องต้นก่อนการติดตั้ง
  1. การติดตั้งและเชื่อมต่อ VPN แบบ PPTP Connection ในบทความนี้ ทดสอบจาก Windows XP Service Pack 2
  2. เฟิร์มแวร์ที่ใช้ในการทดสอบคือ DD-WRT v23 SP2 และ DD-WRT V24 SP1 สำหรับ Linksys WRT54GL
  3. กำหนดให้สร้าง PPTP Account บนเครื่อง PPTP Server ก่อนการติดตั้ง จากตัวอย่าง มีรายละเอียดการเชื่อมต่อดังนี้
    1. PPTP Server Address = 'sys2u-pptp.dyndns.info'
    2. PPTP Client - Account Username = 'sys2u'
    3. PPTP Client - Account Password = 'sys2upassword'
      * ท่านสามารถเปลี่ยนแปลงรายละเอียดตามต้องการ
  4. เมื่อ PPTP Client เชื่อมต่อเข้ามายัง Linksys WRT54GL เป็นที่เรียบร้อย จะได้รับ IP Address ซึ่งได้รับแจกจากการกำหนดของ PPTP Server (การเชื่อมต่อแบบนี้ไม่รองรับการทำงานแบบ Split Tunneling*)
    * ข้อมูลเพิ่มเติมของ Split Tunneling - http://en.wikipedia.org/wiki/Split_tunneling

ขั้นตอนที่ 1 เตรียมอุปกรณ์ Linksys WRT54GL และ Linksys AM300
  1. จ่ายไฟฟ้าเข้าที่อุปกรณ์ Linksys AM300 จากนั้นเสียบสายโทรศัพท์ RJ-11 เข้าที่พอร์ท ‘DSL’ (กำหนดบรอดแบนด์โมเด็มให้ทำงานอยู่ในโหมด 'Bridge Mode Only')
  2. ปลั้กสายแลนจากอุปกรณ์ Linksys AM300 (พอร์ท RJ-45) เชื่อมต่อไปยังอุปกรณ์ Linksys WRT54GL (พอร์ท ‘Internet’)
  3. กำหนดค่า DDNS (Dynamic DNS) ที่อุปกรณ์ Linksys WRT54GL ในกรณีที่ใช้บริการอินเทอร์เน็ตแบบ Dynamic IP Address (วิธีการสร้างบัญชี DYNDNS จะไม่แสดงในตัวอย่างนี้ ท่านสามารถสร้างบัญชีได้จาก http://www.dyndns.com)

โดยไปที่เมนู ‘Setup’ -> ‘DDNS’ จากนั้นกำหนดค่าพารามิเตอร์ที่ต้องการ

รูปภาพ

ขั้นตอนที่ 2 ขั้นตอนการติดตั้ง PPTP Server
  1. ตรวจสอบการเชื่อมต่อระหว่างเครื่องคอมพิวเตอร์กับอุปกรณ์ Linksys WRT54GL โดยตรวจสอบว่าเครื่องคอมพิวเตอร์ได้รับการแจก IP Address ที่ถูกต้องมาจากอุปกรณ์ Linksys WRT54GL หรือไม่

รูปภาพ

2. จากนั้นเปิดโปรแกรม ‘Internet Explorer’ พิมพ์ที่ช่อง ‘Address’ -> ‘192.168.1.1’ จากนั้นกดปุ่ม ‘Enter’ เพื่อเข้ามาในหน้าจอควบคุมการทำงานของอุปกรณ์ Linksys WRT54GL ที่มีเฟิร์มแวร์ DD-WRT V23 SP2 หรือสูงกว่า

รูปภาพ

3. ในกรณีที่เป็น v23 SP2 ไปที่เมนู ‘Administration’ -> ‘Services’, สำหรับ V24 SP1 ไปที่เมนู ‘Services’ -> 'PPTP'

รูปภาพ

4. จากนั้น ในส่วนของ ‘PPTP’ ให้เลือก ‘Enable’
  5. จากนั้นจะปรากฏช่องพารามิเตอร์สำหรับ PPTP Server ขึ้นมา ให้กำหนดดังต่อไปนี้
    1. Server IP = ‘192.168.1.1’
      (IP Address ของอุปกรณ์ Linksys WRT54GL)
    2. Client IP(s) = ‘192.168.1.200-209’
      (กำหนด IP Address Pool สำหรับให้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL แจกให้กับเครื่อง PPTP Client ที่เชื่อมต่อเข้ามา โดยกำหนดได้สูงสุด 10 IP Addresses)
    3. CHAP-Secrets = ‘sys2u * sys2upassword *’
      (กำหนดชื่อผู้ใช้ และรหัสผ่าน สามารถเพิ่มได้โดยการเริ่มบรรทัดใหม่ โดยกำหนดตามรูปแบบ ‘username * password *’)

จากนั้นกดปุ่ม ‘Save’ เพื่อบันทึกการติดตั้ง เพียงเท่านี้เป็นการเสร็จสิ้นการติดตั้ง PPTP Server บน Linksys WRT54GL

รูปภาพ

6. จากนั้น ทดสอบการใช้งานโดยการเชื่อมต่อจาก PPTP Client โดยการสร้าง VPN แบบ PPTP Connection ที่เครื่องปลายทาง (สามารถค้นหาวิธีการติดตั้งได้จาก http://www.sys2u.com) โดยกำหนด Username และ Password ที่ได้กำหนดไว้ใน Linksys WRT54GL คือ ‘sys2u’ และ ‘sys2upassword’ จากนั้นกดปุ่ม ‘Connect’

รูปภาพ

- กำลังเชื่อมต่อไปยัง PPTP Server

รูปภาพ

- เชื่อมต่อ PPTP Server ได้สำเร็จเรียบร้อย

รูปภาพ

เพียงเท่านี้เป็นอันเสร็จเรียบร้อย ท่านสามารถใช้งานทรัพยากรภายใน Internal Network จากที่บ้านหรือสำนักงานสาขาได้อย่างสะดวกสบายครับ

รายการอุปกรณ์ในการติดตั้ง
1. Linksys WRT54GL Wireless-G Broadband Router with Linux + DD-WRT v23 SP2 หรือสูงกว่า

จบบทความ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: วิธีติดตั้ง Linksys WRT54GL (DD-WRT) ทำงานเป็น PPTP Server

โพสต์โดย potter เมื่อ พฤหัสฯ. 16 ต.ค. 2008 10:28 am

ถึง SYS2U
สอบถามในหัวข้อ
วิธีติดตั้ง Linksys WRT54GL (DD-WRT) ทำงานเป็น PPTP Server ข้อ 6 นะครับ
อยากถามว่าเวลาเข้า PPPTP client แล้วจะสามารถเห็นเครื่องที่ฝั่ง linksys wrt54gl ทุกเครื่องเลยเหรอครับ
แล้วต้องมีเงื่อนไขในการเข้าใช้งานของ PPPTP SERVER อย่างไรบ้างไหมครับ
potter

Re: วิธีติดตั้ง Linksys WRT54GL (DD-WRT) ทำงานเป็น PPTP Server

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ ศุกร์ 17 ต.ค. 2008 12:10 pm

potter เขียน:ถึง SYS2U
สอบถามในหัวข้อ
วิธีติดตั้ง Linksys WRT54GL (DD-WRT) ทำงานเป็น PPTP Server ข้อ 6 นะครับ
อยากถามว่าเวลาเข้า PPTP client แล้วจะสามารถเห็นเครื่องที่ฝั่ง linksys wrt54gl ทุกเครื่องเลยเหรอครับ
แล้วต้องมีเงื่อนไขในการเข้าใช้งานของ PPPTP SERVER อย่างไรบ้างไหมครับ

ตอบ
เครื่องที่ทำ PPTP Client จากภายนอกเข้ามาจะได้รับ IP Address ที่ตัว Linksys WRT54GL โยนไปให้ ที่เครื่อง Client จะมี IP Address เพิ่มขึ้นมาอีก 1 วงเป็นวงของ Linksys WRT54GL ทำให้เราสามารถมองเห็นวงที่ต่ออยู่ที่ หลัง Linksys WRT54GL ทุกเครื่อง
ข้อกำหนดของการทำ PPTP SERVER คือเครื่อง Client ที่จะต่อเข้ามาต้องคนละ Network ID กัน เช่น Linksys WRT54GL Network ID เป็น : 192.168.1.xx /24 ฉนั้น Client ที่ต่อเข้ามาต้องเป็น Network ID ที่ไม่ใช่ 192.168.1.xx /24
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
vit_et07

โพสต์โดย soso เมื่อ จันทร์ 30 มี.ค. 2009 6:42 pm

สมมต

ถ้าเราต่อเน็ตของtrue แล้วเราconnect VPNได้แล้ว
ในlanของVPNต่อเน็ตtot

เวลาเราเปิดเว็บ จะไปออกที่เน็ตtrueหรือtotครับ
soso

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 30 มี.ค. 2009 8:37 pm

soso เขียน:สมมต

ถ้าเราต่อเน็ตของtrue แล้วเราconnect VPNได้แล้ว
ในlanของVPNต่อเน็ตtot

เวลาเราเปิดเว็บ จะไปออกที่เน็ตtrueหรือtotครับ

• TOT ครับ :D

sys2u

โพสต์โดย dusitmon123 เมื่อ เสาร์ 11 เม.ย. 2009 12:39 am

สอบถามหน่อยครับ หอพักผมใช้เน็ตของทรูครับ เดินสายแลนเข้ามาที่ห้องครับ แล้วเราก็เอาสายแลนเข้าเครื่อง จากนั้นล็อกอินด้วยUser&Password ผ่านทางหน้าเวปครับ
ทีนี้ถ้าผมจะแชร์เน็ตให้เล่นได้หลายๆเครื่องจะทำอย่างไรดีครับ ห้องเพื่อนผมมานเอาสายแลนจิ้มเข้า
Linksys WRT54GL ที่แฟลชTomatoครับแต่มันเซตยังไงผมก็ไม่รุ เพื่อนมันให้คนอื่นทำมาอีกทีครับ
เวลาต่อที่ห้องเพื่อน ต้องมีเครื่องนึงเข้าไปล็อกอินก่อนครับ พอเครื่องแรกล็อกอินแล้ว เครื่องอื่นที่มาต่อผ่านแลน หรือWireless ก็เล่นได้เลยไม่ต้องล็อกอินแล้วครับ สามารถเล่นเกมออนไลน์หรือออนไลน์Xboxได้ปกติครับ แต่ให้เครื่องนึงเข้าไปล็อกอินก่อนก็พอ ผมอยากรุ้ว่ามันเซตยังไงอ่าครับใครพอแนะนำได้บ้าง ผมสามารถใช้วิธีที่พี่แนะนำนี้ไปใช้ได้ไหมครับ มันเป็นเคสเดียวกันหรือป่าวครับ
ใครที่พอจะช่วยได้แนะนำผมทีครับ จนปัญญาจริงๆ
dusitmon123

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 11 เม.ย. 2009 1:54 am

dusitmon123 เขียน:สอบถามหน่อยครับ หอพักผมใช้เน็ตของทรูครับ เดินสายแลนเข้ามาที่ห้องครับ แล้วเราก็เอาสายแลนเข้าเครื่อง จากนั้นล็อกอินด้วยUser&Password ผ่านทางหน้าเวปครับ
ทีนี้ถ้าผมจะแชร์เน็ตให้เล่นได้หลายๆเครื่องจะทำอย่างไรดีครับ ห้องเพื่อนผมมานเอาสายแลนจิ้มเข้า
Linksys WRT54GL ที่แฟลชTomatoครับแต่มันเซตยังไงผมก็ไม่รุ เพื่อนมันให้คนอื่นทำมาอีกทีครับ
เวลาต่อที่ห้องเพื่อน ต้องมีเครื่องนึงเข้าไปล็อกอินก่อนครับ พอเครื่องแรกล็อกอินแล้ว เครื่องอื่นที่มาต่อผ่านแลน หรือWireless ก็เล่นได้เลยไม่ต้องล็อกอินแล้วครับ สามารถเล่นเกมออนไลน์หรือออนไลน์Xboxได้ปกติครับ แต่ให้เครื่องนึงเข้าไปล็อกอินก่อนก็พอ ผมอยากรุ้ว่ามันเซตยังไงอ่าครับใครพอแนะนำได้บ้าง ผมสามารถใช้วิธีที่พี่แนะนำนี้ไปใช้ได้ไหมครับ มันเป็นเคสเดียวกันหรือป่าวครับ
ใครที่พอจะช่วยได้แนะนำผมทีครับ จนปัญญาจริงๆ

• ติดตั้งปกติครับ ไม่ต้อง upgrade firmware ก็ได้ครับ ทำการติดตั้งตามตัวอย่างที่ 1-2 -> วิธีการเชื่อมต่ออุปกรณ์ Router กับ Modem

เชื่อมต่อสาย LAN ที่ได้รับมาจากหอพัก เข้าไปที่ WAN Port ของ Linksys WRT54GL จากนั้นกำหนดตามตัวอย่างทางด้านบน ซึ่งเมื่อติดตั้งวิธีนี้เรียบร้อยแล้วนั้น ทางระบบของหอพักจะมองเห็นว่าอุปกรณ์ Linksys WRT54GL ทำการเชื่อมต่อเพียง 1 เครื่องเท่านั้นครับ

โดยตัวอย่างเป็นการกำหนดแบบ Static IP Address ที่ WAN Port แต่ในกรณีที่หอพักทำการจ่าย IP Address ด้วย DHCP ให้เปลี่ยน WAN Connection เป็น Dynamic IP Address เพียงเท่านี้ก็ได้แล้วครับ :D

ปล. แต่มีข้อแม้อยู่ว่า ถ้าระบบหอพักนั้นมีการกำหนด MAC Filter ไว้ เราจะต้องเปลี่ยน MAC Address ที่ได้แจ้งไว้กับเจ้าหน้าที่หอพัก ให้เป็น MAC Address ของ WAN Port ของอุปกรณ์ Linksys WRT54GL แทนครับ

sys2u

โพสต์โดย napoleon_bee เมื่อ พฤหัสฯ. 14 พ.ค. 2009 10:13 am

ขอคำแนะนำเพิ่มเติมหน่อยครับ

คือตอนนี้จะทำงานที่บ้านนะครับ โดยจะ Run โปรแกรม แต่ว่าจะต้องดึงข้อมูล SQL จากที่ออฟฟิตนะครับ
VPN ผ่านแล้วนะครับทำตามที่ด้านบนระบุไว้ IP ก็ได้ตามที่ set ไว้แล้ว IP = 192.168.0.230 | server IP = 192.168.0.1
ทีนี้ เครื่องฝั่ง Office ที่ลง Database ไว้คือ 192.168.0.10 แต่ไม่สามารถ connect ได้
แต่ถ้า browse ที่ RUN \\192.168.0.10 มันจะถาม USERNAME & PASSWORD พอใส่ผ่านแล้วถึงจะสามารถ connect database ได้ ใช้โปรแกรมได้

** ถ้าเราอยากให้ VPN เข้ามาแล้วสามารถใช้ โปรแกรมได้เลยโดยไม่ต้องมา browse IP เพื่อใส่ Username & Password อีกครั้งผมต้อง set ที่ใหนบ้างครับ 1. set ที่ เครื่อง 192.168.0.10 2.set ที่ Router 3.set ที่ตัวโปรแกรมที่จะใช้

*เครื่อง 192.168.0.10 ที่ออฟฟิต เป็น windows 2003 server R2 เป็น workgroup ครับ

ขอบคุณครับ
napoleon_bee

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 14 พ.ค. 2009 10:39 am

napoleon_bee เขียน:ขอคำแนะนำเพิ่มเติมหน่อยครับ

คือตอนนี้จะทำงานที่บ้านนะครับ โดยจะ Run โปรแกรม แต่ว่าจะต้องดึงข้อมูล SQL จากที่ออฟฟิตนะครับ
VPN ผ่านแล้วนะครับทำตามที่ด้านบนระบุไว้ IP ก็ได้ตามที่ set ไว้แล้ว IP = 192.168.0.230 | server IP = 192.168.0.1
ทีนี้ เครื่องฝั่ง Office ที่ลง Database ไว้คือ 192.168.0.10 แต่ไม่สามารถ connect ได้
แต่ถ้า browse ที่ RUN \\192.168.0.10 มันจะถาม USERNAME & PASSWORD พอใส่ผ่านแล้วถึงจะสามารถ connect database ได้ ใช้โปรแกรมได้

** ถ้าเราอยากให้ VPN เข้ามาแล้วสามารถใช้ โปรแกรมได้เลยโดยไม่ต้องมา browse IP เพื่อใส่ Username & Password อีกครั้งผมต้อง set ที่ใหนบ้างครับ 1. set ที่ เครื่อง 192.168.0.10 2.set ที่ Router 3.set ที่ตัวโปรแกรมที่จะใช้

*เครื่อง 192.168.0.10 ที่ออฟฟิต เป็น windows 2003 server R2 เป็น workgroup ครับ

ขอบคุณครับ

• เกิดจาก Security ของ Windows 2003 Server ครับ เดาเอาว่าน่าจะเป็นเพราะสิทธิ์ในการใช้งานของเครื่องคอมพิวเตอร์ที่บ้านไม่สามารถใช้งาน Windows 2003 Server ได้ทันที ดังนั้นจึงต้องทำการ Logon ก่อนทุกครั้ง

• คงจะต้องรบกวนผู้รู้ด้าน Windows Security มาช่วยตอบปัญหานี้ละครับ เพราะเรื่องนี้ผมไม่ค่อยถนัดเท่าไรนัก ตอบไปเดี๋ยวจะมั่วออกทะเลไปซะเปล่าๆ :D

sys2u

โพสต์โดย napoleon_bee เมื่อ ศุกร์ 15 พ.ค. 2009 6:57 pm

สอบถามเพิ่มเติมครับ

VPN PPTP Server แบบนี้ สามารถ VPN พร้อมกันได้กี่ User ครับ

ขอบคุณครับ
napoleon_bee

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL