สงสัย ความแรงสัญญาณแบบนี้ปกติมั้ย

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

สงสัย ความแรงสัญญาณแบบนี้ปกติมั้ย

โพสต์โดย iluvsis เมื่อ ศุกร์ 26 มี.ค. 2010 12:08 am

หลังจากที่เคยสอบถามก่อนตัดสินใจซื้อ54glตัวนี้
ในที่สุดก็ไปถอยในงานคอมมาทจนได้แล้วก็อัพfw v.23ตามที่แนะนำไว้

ตอนนี้เทสสัญญาณว่าแรงมั้ย(มีถึง251แต่ปรับไว้ที่200)
มีข้อสงสัยคือเมื่อกดsearchหาสัญญาณดูจะเหนว่ามันเบามากขนาดใกล้ๆยังแค่3ขีด
แต่พอกดconnectถึงจะขึ้นมาเต็ม5ขีด
ที่สงสัยคือเพราะมีไวเรสตัวอื่นใช้งานอยู่เช่นกัน(อีก2ตัว) ซึ่งก่อนกดconnectกับหลังกดconnect
มันก็เท่ากันดี ไม่ได้ออกมาแปลกๆแบบ54glที่ต้องกดconnectถึงจะ5ขีด
เกือบทำเสียselfแน่ะ กดsearchเทียบสัญญาณดู กำจริง54glสุดโด่งดังเรื่องความแรงไหงแค่3ขีดเอง
ทั้งที่ตัวข้างๆยัง5ขีดเต็ม ต้องกดconnectดูขีดถึงเพิ่มเปน5

เลยสงสัยว่าสำหรับ54glมันเปนแบบนี้หรือยังไง ช่วยไขข้อข้องใจทีนะ > <
ถ้ามีคำแนะนำพิเศษก็ขอบคุณมาก
iluvsis

Re: สงสัย ความแรงสัญญาณแบบนี้ปกติมั้ย

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 26 มี.ค. 2010 12:39 am

iluvsis เขียน:หลังจากที่เคยสอบถามก่อนตัดสินใจซื้อ54glตัวนี้
ในที่สุดก็ไปถอยในงานคอมมาทจนได้แล้วก็อัพfw v.23ตามที่แนะนำไว้

ตอนนี้เทสสัญญาณว่าแรงมั้ย(มีถึง251แต่ปรับไว้ที่200)
มีข้อสงสัยคือเมื่อกดsearchหาสัญญาณดูจะเหนว่ามันเบามากขนาดใกล้ๆยังแค่3ขีด
แต่พอกดconnectถึงจะขึ้นมาเต็ม5ขีด
ที่สงสัยคือเพราะมีไวเรสตัวอื่นใช้งานอยู่เช่นกัน(อีก2ตัว) ซึ่งก่อนกดconnectกับหลังกดconnect
มันก็เท่ากันดี ไม่ได้ออกมาแปลกๆแบบ54glที่ต้องกดconnectถึงจะ5ขีด
เกือบทำเสียselfแน่ะ กดsearchเทียบสัญญาณดู กำจริง54glสุดโด่งดังเรื่องความแรงไหงแค่3ขีดเอง
ทั้งที่ตัวข้างๆยัง5ขีดเต็ม ต้องกดconnectดูขีดถึงเพิ่มเปน5

เลยสงสัยว่าสำหรับ54glมันเปนแบบนี้หรือยังไง ช่วยไขข้อข้องใจทีนะ > <
ถ้ามีคำแนะนำพิเศษก็ขอบคุณมาก

• ปกติเวลา Search หาระบบ Wireless ก็จะเจอ 5 ขีดนะครับ (ถ้าอยู่ไกล้ๆ กันกับเครื่อง Notebook/PC) ยังไม่เคยเจออาการที่แจ้งมานะครับผม แต่เคยเจอในกรณีของ Truewifi ที่ในขั้นตอนการ Search จะเจอเพียง 2-3 ขีด แต่พอ connect แล้วจะเจอเป็น 5 ขีดครับผม

• ถึงอย่างไรก็ดีครับ ถ้าต้องการได้ตัวเลขที่แม่นๆ อาจจะต้องใช้ NetStumbler เข้ามาวัดเลยน่าจะชัวร์กว่าในเรื่องความแรงของสัญญาณนะครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: สงสัย ความแรงสัญญาณแบบนี้ปกติมั้ย

โพสต์โดย iluvsis เมื่อ ศุกร์ 26 มี.ค. 2010 9:06 pm

สงสัยคงต้องลองทดสอบอะไรหลายๆอย่างดูสักพัก
ที่ไม่ใช่โปรแกรมอื่นในการsearchเพราะต้องการทดสอบด้วยการใช้งานรูปแบบปกติ(ที่คนทั่วไปใช้กัน)
เพราะเวลาแนะนำเพื่อนๆหรือคนอื่นซึ่งแน่นอนว่าเวลาเขาใช้ก็ต้องใช้ตัวsearchจากโน๊ตบุ๊คอยู่แล้ว
ถ้ามีความคืบหน้าอย่างไรไว้จะมาแจ้งเป็นข้อมูลใหม่ไว้แล้วกัน(เผื่อมีประโยชน์ไว้ตอบท่านอื่น)

FWดั้งเดิมของรุ่นนี้หาจากไหนได้มั่งมั้ย เผื่อทดสอบไม่ได้ผลจะได้ลองอัพกลับแล้วเทสดู
กลัวอัพผิดแล้วเครื่องพัง คนบ่นตามทู้รุ่นนี้คนอัพผิดแล้วพังเยอะมาก ยิ่งV24ยิ่งงง
เหนว่าต้องอัพนั่นก่อน(เหนเรียกว่าminiหรือไงนี่)ค่อยอัพนี่(V24ตัวเต็ม)ไม่งั้นพัง ไม่ค่อยเข้าใจ
iluvsis

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 26 มี.ค. 2010 9:12 pm

iluvsis เขียน:สงสัยคงต้องลองทดสอบอะไรหลายๆอย่างดูสักพัก
ที่ไม่ใช่โปรแกรมอื่นในการsearchเพราะต้องการทดสอบด้วยการใช้งานรูปแบบปกติ(ที่คนทั่วไปใช้กัน)
เพราะเวลาแนะนำเพื่อนๆหรือคนอื่นซึ่งแน่นอนว่าเวลาเขาใช้ก็ต้องใช้ตัวsearchจากโน๊ตบุ๊คอยู่แล้ว
ถ้ามีความคืบหน้าอย่างไรไว้จะมาแจ้งเป็นข้อมูลใหม่ไว้แล้วกัน(เผื่อมีประโยชน์ไว้ตอบท่านอื่น)

FWดั้งเดิมของรุ่นนี้หาจากไหนได้มั่งมั้ย เผื่อทดสอบไม่ได้ผลจะได้ลองอัพกลับแล้วเทสดู
กลัวอัพผิดแล้วเครื่องพัง คนบ่นตามทู้รุ่นนี้คนอัพผิดแล้วพังเยอะมาก ยิ่งV24ยิ่งงง
เหนว่าต้องอัพนั่นก่อน(เหนเรียกว่าminiหรือไงนี่)ค่อยอัพนี่(V24ตัวเต็ม)ไม่งั้นพัง ไม่ค่อยเข้าใจ

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย iluvsis เมื่อ เสาร์ 27 มี.ค. 2010 10:31 pm

มารายงานผลการทดสอบ
ยังไม่ได้ลองอัพกลับไปแบบเดิมๆดูหรอกแต่ลองอัพเป็นv24sp2stdดูอาการก็กลับมา(น่าจะ)ปกติ
สัญญาณใกล้ก็แรงไกลหน่อยก็เบาเป็นอย่างที่ควรจะเป็นแระ แต่บางทีรีเฟรชสัญญาณดูออกจะแกว่งนิดๆนะ
บางครั้ง5เต็มบางครั้งจุดเดิมนี่แหละแต่วูบเหลือ2ขีด (แต่กะไวเรสตัวอื่นไม่เป็นนะเห็น4ขีดตลอดทุกการรีเฟรช)

แอบนอกเรื่องนิดนึง
ไปซื้อสายแลนแบบยืดหดมา (สายปกติเกะกะเวลาเก็บเข้าลิ้นชัก)
อันแรกเสียบแล้วเราเตอร์กะคอมไม่ลิ้งกัน ตรง Local Area ขึ้น X
ไปเปลี่ยนอันใหม่มาคราวนี้ขึ้นว่ากะลังเชื่อมกันอยู่แต่ไม่ยอมแจกไอพีซะที -.-

เกือบเสียคนแน่ะ เคยบอกคนอื่นว่าสายแลนไม่มีผลกะเรื่องพวกนี้ ถ้าจะเสียก็คือเข้าหัวไม่ดีหรือสายขาดในก็แค่เสียบไม่ติด
เจอเสียบติดแต่ไม่แจกไอพี ดีนะไม่มีคนเห็นไม่งั้นอายเขาตาย > <
(เรื่องนี้พอมีประสบการณ์มั้ยขอคำแนะนำหน่อย)
iluvsis

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 27 มี.ค. 2010 10:41 pm

iluvsis เขียน:มารายงานผลการทดสอบ
ยังไม่ได้ลองอัพกลับไปแบบเดิมๆดูหรอกแต่ลองอัพเป็นv24sp2stdดูอาการก็กลับมา(น่าจะ)ปกติ
สัญญาณใกล้ก็แรงไกลหน่อยก็เบาเป็นอย่างที่ควรจะเป็นแระ แต่บางทีรีเฟรชสัญญาณดูออกจะแกว่งนิดๆนะ
บางครั้ง5เต็มบางครั้งจุดเดิมนี่แหละแต่วูบเหลือ2ขีด (แต่กะไวเรสตัวอื่นไม่เป็นนะเห็น4ขีดตลอดทุกการรีเฟรช)

แอบนอกเรื่องนิดนึง
ไปซื้อสายแลนแบบยืดหดมา (สายปกติเกะกะเวลาเก็บเข้าลิ้นชัก)
อันแรกเสียบแล้วเราเตอร์กะคอมไม่ลิ้งกัน ตรง Local Area ขึ้น X
ไปเปลี่ยนอันใหม่มาคราวนี้ขึ้นว่ากะลังเชื่อมกันอยู่แต่ไม่ยอมแจกไอพีซะที -.-

เกือบเสียคนแน่ะ เคยบอกคนอื่นว่าสายแลนไม่มีผลกะเรื่องพวกนี้ ถ้าจะเสียก็คือเข้าหัวไม่ดีหรือสายขาดในก็แค่เสียบไม่ติด
เจอเสียบติดแต่ไม่แจกไอพี ดีนะไม่มีคนเห็นไม่งั้นอายเขาตาย > <
(เรื่องนี้พอมีประสบการณ์มั้ยขอคำแนะนำหน่อย)

• แสดงว่า DD-WRT V24 SP2 ก็คงจะแก้ bug ในจุดนี้มาพอสมควรนะครับ แต่โดยปกติที่ทางร้าน upgrade firmware ให้ลูกค้าเป็น DD-WRT V23 SP2 ก็ใช้งานได้ปกตินะครับ ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด

• ส่วนสาย LAN ลองเอา Cable Tester หรือใช้ Meter วัดสายแต่ละเส้นก็ได้ครับว่าถึงกันครบหรือไม่ + ลองสังเกตุว่าเข้าสายเรียงสีตามมาตราฐานหรือเปล่าครับ ?

sys2u

โพสต์โดย iluvsis เมื่อ เสาร์ 27 มี.ค. 2010 11:11 pm

sys2u เขียน:[*] แสดงว่า DD-WRT V24 SP2 ก็คงจะแก้ bug ในจุดนี้มาพอสมควรนะครับ แต่โดยปกติที่ทางร้าน upgrade firmware ให้ลูกค้าเป็น DD-WRT V23 SP2 ก็ใช้งานได้ปกตินะครับ ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด

[*] ส่วนสาย LAN ลองเอา Cable Tester หรือใช้ Meter วัดสายแต่ละเส้นก็ได้ครับว่าถึงกันครบหรือไม่ + ลองสังเกตุว่าเข้าสายเรียงสีตามมาตราฐานหรือเปล่าครับ

*** ข้อแรกก็คิดแบบนั้นแหละ เพราะทางทีมงานsysเคยบอกว่าใช้v23นี่แหละอัพ เราเลยใช้ตัวนี้อัพตาม
และคิดว่าตัวที่ทีมงานอัพให้ลูกค้าถ้ามันไม่ดีก็คงไม่อัพหรอก -.- (ช่างมัน มัวคิดว่าเพราะอะไร คิดไปก็ปวดหัวเปล่า)

*** ข้อ2นั่น ไม่มีอุปกรณ์แบบนั้นจริงๆ ส่วนการเข้าสายของสายแลนแบบรูดได้นี่
ตัวสายออกจะแปลกเป็นเส้นแบนๆ(แน่นอนว่าจะได้รูดม้วนเก็บได้)และใสจนเห็นสายไฟข้างใน
คาใจตั้งแต่ตอนตัดสินใจซื้อแระ สายด้านในมันไม่หุ้มสีๆนะ
มันเหมือนลวดเงินๆเส้นเล็กมากๆแทน แถมยังมีตั้ง8เส้นด้านในแน่ะ -.-
สายมันเล็กไปจนไฟจ่ายไม่เสถียรมั้ง
iluvsis

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL