วิธีการ Upgrade Firmware DD-WRT v23 SP2 Linksys WRT54GL

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

วิธีการ Upgrade Firmware DD-WRT v23 SP2 Linksys WRT54GL

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ ศุกร์ 28 พ.ย. 2008 1:01 pm

รูปภาพ วิธีการ Upgrade Firmware DD-WRT v23 SP2 Linksys WRT54GL
บทความสำหรับ: ผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับระบบเครือข่ายในระดับเบื้องต้นถึงปานกลาง (v1.1)
โดย วิทวัส โฉมประเสริฐ, ศุภสิทธิ์ ศิริพานิชกร

คำถาม

1. ถ้าต้องการ Upgrade Firmware DD-WRT v23 SP2 บนตัวอุปกรณ์ Linksys WRT54GL เพื่อเพิ่มฟังก์ชั่นในการใช้งานมากขึ้นต้องทำอย่างไร ?

คำตอบ

บนตัวอุปกรณ์ที่เป็นประเภท Router, Wireless Router ที่ใช้งานในระบบเครือข่าย ผู้ใช้งานสามารถเพิ่มประสิทธิภาพของการใช้งานได้โดยการอัพเกรดเฟิร์มแวร์ บนตัวอุปกรณ์พวกนี้ได้เลย แต่จะต้องตรวจสอบรุ่นที่ใช้งานและเวอร์ชั่นของอุปกรณ์ให้ถูกต้องก่อนการอัพเกรด ไม่เช่นนั้นอุปกรณ์อาจพังได้เลยเหมือนกัน
การเพิ่มประสิทธิภาพเป็นสิ่งที่ดีในระบบในเรื่องของการใช้งาน เช่น ลดความร้อนของอุปกรณ์ลงจากการใช้งานนานๆ ใช้งานได้เสถียรมากกว่าเฟิร์มแวร์ตัวเดิม มีฟังก์ชั่นใช้งานเพิ่มมากขึ้น

ผู้ใช้สามารถหา File ของ Firmware ได้ทั่วไปบนอินเตอร์เน็ตเช่น SYS2U , Linksys , DD-WRT ฯ ตามแต่รุ่นของอุปกรณ์ที่ใช้งานอยู่

รูปภาพ

ข้อมูลเบื้องต้นก่อนการติดตั้ง
  1. อุปกรณ์ที่นำมาใช้ในการ Upgrade Firmware DD-WRT v23 SP2 Linksys WRT54GL - Wireless-G Broadband Router
  2. DD-WRT v23 SP2 Firmware ที่นำมาอัพเกรด DD-WRT V23 SP2

ขั้นตอนที่ 1 - ขั้นตอนในการอัพเกรดเฟิร์มแวร์ Linksys by Cisco WRT54GL

1. เชื่อมต่อระบบเครือข่ายจากตัว Linksys by Cisco WRT54GL ต่อเข้าคอมพิวเตอร์ที่ช่อง LAN1~4 แล้วเช็ค IP Address บน PC จะได้รับมาจากตัว Linksys ไม่ควร FIX IP บน PC

รูปภาพ

2. เปิด Internet Explorer พิมพ์ : 192.168.1.1 Enter

รูปภาพ

3. ใส่รหัสเข้าระบบ
    User name : admin
    Password : admin
    OK

รูปภาพ

4. เมื่อ Login เข้ามาแล้ว จะเข้ามาบริหารการใช้งานบน Linksys by Cisco WRT54GL ซึ่งเป็น Firmware ของ Lnksys มาที่เมนู
    Administration -> Firmware Upgrade
    เลือก Browse

รูปภาพ

5. ค้นหา File Firmware ที่ต้องการอัพเกรดเฟิร์มแวร์ที่ดาวน์โหลดมาในเครื่อง "ในที่นี้ยกตัวอย่างใช้ตัวเฟิร์มแวร์ dd-wrt.[v23SP2 ]final_special_generic เลือก Open

รูปภาพ

6. กด Upgrade

รูปภาพ

รูปภาพ

*ขณะระบบ UP Firmware อยู่ห้ามถอดปลั้กไฟออกตอน Upgrade เพราะอุปรณ์จะพังได้ *

7. หลังจาก Upgrade เรียบร้อยแล้วให้ปิดหน้า Internet Explorer ไปได้เลย

รูปภาพ

8. ให้กดปุ่ม RESET ทางด้านหลังอุปกรณ์ค้างทิ้งไว้ประมาณ 30 วินาที ให้ระบบคืนค่า Firmware ให้เป็นแบบ Factory Defaults ของระบบเดิม

รูปภาพ

9. หลังจากกดปุ่ม RESET ครบให้เอาปุ่มที่กด RESET ออกและถอดปลั้กไฟออก

รูปภาพ

10. แล้วเสียบปลั๊กไฟเข้าไปใหม่ รอการรีบูทของระบบจนไฟ POWER ทางด้านหน้าติดค้าง

รูปภาพ

11. เปิด Internet Explorer พิม : 192.168.1.1 Enter

รูปภาพ

LOGO ของระบบจะเปลี่ยนเป็นของ DD-WRT ที่ได้ Upgrade เข้าไปใหม่

รูปภาพ

ซึ่งรหัส LOGIN จะเปลี่ยนเป็น
    User name : root
    Password : admin
    OK

จบบทความ

รายละเอียดการให้บริการจากทีมงาน SYS2U.COM Xpert Zone
แก้ไขล่าสุดโดย vit_et07 เมื่อ อาทิตย์ 13 ก.ย. 2009 12:10 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: วิธีการ Upgrade Firmware DD-WRT v23 SP2 Linksys WRT54GL

โพสต์โดย XpertMan เมื่อ พุธ 21 ม.ค. 2009 9:23 pm

รบกวนสอบถามนิดนึงครับ

คือผมได้ลอง upgrade Firmware DD-WRT V.24 mini แล้ว

ได้โหลดตัวไฟล์มาแล้ว
แต่พอกด upgrade แล้วมันไม่ อัพให้
มันแจ้งว่า......

incorrect image flie !

- -*

ผมควรทำไงต่อครับ
รบกวนทีนะครับ
XpertMan

Re: วิธีการ Upgrade Firmware DD-WRT v23 SP2 Linksys WRT54GL

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 21 ม.ค. 2009 9:31 pm

XpertMan เขียน:รบกวนสอบถามนิดนึงครับ

คือผมได้ลอง upgrade Firmware DD-WRT V.24 mini แล้ว

ได้โหลดตัวไฟล์มาแล้ว
แต่พอกด upgrade แล้วมันไม่ อัพให้
มันแจ้งว่า......

incorrect image flie !

- -*

ผมควรทำไงต่อครับ
รบกวนทีนะครับ

แปลกครับ ปกติจะไม่เกิด Error ขึ้นมานะครับ ยังงัยรบกวนเช็คข้อมูลอีกทีนะครับ
  1. Linksys WRT54GL Version 1.1
  2. ไฟล์ DD-WRT v24 Mini โดยปกติจะมีชื่อไฟล์ว่า 'dd-wrt.v24_mini_generic.bin' มีขนาดประมาณ 2.79 MB

ถ้าครบถ้วนถูกต้องทุกอย่างแล้วแต่ยังไม่ได้ ลองส่งเคลมดูนะครับ

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
    ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
    Administrator

โพสต์โดย XpertMan เมื่อ พุธ 21 ม.ค. 2009 9:38 pm

ขอบคุนมากๆเรยครับ

รวดเรวมาก

ที่พี่ได้บอกให้เชคนั้น
    ถูกต้องตามที่ได้บอกแล้วครับ

อ่อ....ไม่แน่ใจว่า เรื่องนี้จะมีส่วนรึเปล่านะครับ
    คือ

ผมใช้ Wrt54Gl นี้เชื่อมต่อเปน ตัวที่ 3 อ่าครับ
    โดยตั้ง ip เปน 192.168.1.3 (ก้อคือตัวที่ 3 )

ส่วนนี้มันมีผลต่อการที่ผมไม่สามารถ อัพเกรด ได้รึเปล่า.....
    XpertMan

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 21 ม.ค. 2009 9:47 pm

XpertMan เขียน:ขอบคุนมากๆเรยครับ

รวดเรวมาก

ที่พี่ได้บอกให้เชคนั้น
    ถูกต้องตามที่ได้บอกแล้วครับ

อ่อ....ไม่แน่ใจว่า เรื่องนี้จะมีส่วนรึเปล่านะครับ
    คือ

ผมใช้ Wrt54Gl นี้เชื่อมต่อเปน ตัวที่ 3 อ่าครับ
    โดยตั้ง ip เปน 192.168.1.3 (ก้อคือตัวที่ 3 )

ส่วนนี้มันมีผลต่อการที่ผมไม่สามารถ อัพเกรด ได้รึเปล่า.....

ไม่เกี่ยวครับ ไม่ว่าจะ IP Address อะไรก็สามารถอัพเกรดได้หมด ลองอีกวิธี กดปุ่ม 'Reset' สีแดง ค้างไว้ประมาณ 30 วินาที เพื่อคืนค่า Factory Default ของ Linksys WRT54GL แล้วจากนั้นลองอัพเกรดใหม่อีกทีครับ ถ้าคราวนี้ยังไม่ได้ก็ส่งเคลมโลดครับ :D

sys2u

โพสต์โดย XpertMan เมื่อ พุธ 21 ม.ค. 2009 10:10 pm

โอเค...ขอบคุนมากๆนะครับ

^^
      XpertMan

โพสต์โดย vanjai11 เมื่อ ศุกร์ 23 ม.ค. 2009 7:20 am

พี่ครับผมลองอัปเดทเฟิร์มแวร์ดูแล้วแต่พอกดเชพค่าที่แก้คือ
      1.ผมไม่สามารถล็อคอินเข้าได้อีกเลยครับทั้งที่ยังไม่ได้เปลี่ยนuserกับpass
      2.อีกตัวนึงยังไม่ได้อัปอะไรเลยแค่เข้าไปเปลี่ยนชื่อssidและเปลี่ยนchแค่นั้นแล้วกดเชพออกแล้วล็อคเข้าใหม่ก็เข้าไม่ได้ครับ
      3.นี่คือวิธีต่อของผมนะครับ ADSL-router-PC-SWITCH-notebook-wrt54glคือทั้งสองครั้งผมนั่งเซทอัปเฟริมแวร์ที่โนตบุ๊คครับ

ขอบคุณมากครับ
      vanjai11

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 23 ม.ค. 2009 9:11 am

vanjai11 เขียน:พี่ครับผมลองอัปเดทเฟิร์มแวร์ดูแล้วแต่พอกดเชพค่าที่แก้คือ
        1.ผมไม่สามารถล็อคอินเข้าได้อีกเลยครับทั้งที่ยังไม่ได้เปลี่ยนuserกับpass

1. ตกลงว่าตอนนี้สามารถ upgrade firmware ได้หรือยังครับ ? ถ้าสามารถ upgrade ได้แล้ว จะต้องกดปุ่ม 'Reset' ค้างไว้ประมาณ 30 วินาที จากนั้นให้ดึงปลั๊กไฟออกแล้วเสียบกลับเข้าไปใหม่ ขั้นตอนนี้ทำหรือยังครับ ?

vanjai11 เขียน:2.อีกตัวนึงยังไม่ได้อัปอะไรเลยแค่เข้าไปเปลี่ยนชื่อssidและเปลี่ยนchแค่นั้นแล้วกดเชพออกแล้วล็อคเข้าใหม่ก็เข้าไม่ได้ครับ

2. อุปกรณ์ตัวนี้ไม่น่าจะมีอะไรผิดปกติ ลองเช็ค IP Address ว่า Notebook กับ Linksys WRT54GL อยู่ใน Class เดียวกันหรือไม่ ? ตรวจสอบโดยใช้คำสั่ง 'ipconfig/all' กับ 'ping' ทดสอบดูครับ

vanjai11 เขียน:3.นี่คือวิธีต่อของผมนะครับ ADSL-router-PC-SWITCH-notebook-wrt54glคือทั้งสองครั้งผมนั่งเซทอัปเฟริมแวร์ที่โนตบุ๊คครับ
        ขอบคุณมากครับ

3. ผมว่าลองแบบนี้ก่อนดีมั๊ยครับ ? ถอดสายทั้งหมดออกมาให้หมด ให้เหลือแค่ Linksys WRT54GL + Notebook แค่ 2 เครื่องก็พอ (ต่อสายจากพอร์ท 'LAN' ของ Linksys WRT54GL เข้ากับ Notebook) จากนั้นให้ลองทำอีกที ผมดูแล้ว DHCP Server ของอุปกรณ์ทั้งหมดน่าจะแย่งกันแจก IP Address หรือ IP Address Conflict ระหว่างอุปกรณ์ และอาจจะทำให้สับสนได้ครับ

sys2u

โพสต์โดย vanjai11 เมื่อ ศุกร์ 23 ม.ค. 2009 3:27 pm

พึ่งตื่นครับยังไงเดี๋ยวผมลองทำดูก่อนครับ
      vanjai11

โพสต์โดย vanjai11 เมื่อ เสาร์ 24 ม.ค. 2009 9:13 am

ต้องขอโทษด้วยครับที่ถามข้างบนคืออันที่จริงผมนั่งลองทำดูตามที่พี่บอกปรากฏว่าผมเสียบสายผิดช่องครับต้องขอโทษด้วยจริงๆครับ
      ขอบคุณมากๆครับ
      vanjai11

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL