การปรับกำลังการส่งมีผลต่อสปีดอินเตอร์เนทไหมคะ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

การปรับกำลังการส่งมีผลต่อสปีดอินเตอร์เนทไหมคะ

โพสต์โดย niupni เมื่อ อาทิตย์ 02 ส.ค. 2009 4:43 pm

คือใช้อุปกรณ์ WRT54GL ในโหมดการขยายสัญญาณคะ สังเกตุว่าเคยปรับกำลังสัญญาณไปที่ 200 mw ทำให้สปีดอินเตอร์เนทลดลงคะ ปรับมาที่ 50-70 mw กลับได้สปีดที่ดีกว่า หรือเราคิดไปเองเลยมีข้อสงสัยอยากทราบว่า
1. การปรับกำลังการส่งมีผลต่อสปีดอินเตอร์เนทไหมคะ
2. ควรจะปรับที่เท่าไรดีคะ ในกรณีที่ใช้ในพื้นที่จำกัดหรือห้องนอนเท่านั้นคะ
ขอบคุณ สำหรับเว็บนี้นะคะที่ให้ข้อมูลดีๆ มาตลอดจากคนไม่รู้เรื่องไรเลย จนพอรู้เรื่อง อิอิอิ ขอบคุณมากๆ คะ
niupni

Re: การปรับกำลังการส่งมีผลต่อสปีดอินเตอร์เนทไหมคะ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 02 ส.ค. 2009 5:40 pm

niupni เขียน:คือใช้อุปกรณ์ WRT54GL ในโหมดการขยายสัญญาณคะ สังเกตุว่าเคยปรับกำลังสัญญาณไปที่ 200 mw ทำให้สปีดอินเตอร์เนทลดลงคะ ปรับมาที่ 50-70 mw กลับได้สปีดที่ดีกว่า หรือเราคิดไปเองเลยมีข้อสงสัยอยากทราบว่า
1. การปรับกำลังการส่งมีผลต่อสปีดอินเตอร์เนทไหมคะ

• การปรับกำลังส่ง (mW) มีผลเต็มๆ กับความเร็วของ Wireless ที่เราใช้งานครับ ยิ่งปรับแรงมากเท่าไร ความเร็วยิ่งลดลงครับ

2. ควรจะปรับที่เท่าไรดีคะ ในกรณีที่ใช้ในพื้นที่จำกัดหรือห้องนอนเท่านั้นคะ
ขอบคุณ สำหรับเว็บนี้นะคะที่ให้ข้อมูลดีๆ มาตลอดจากคนไม่รู้เรื่องไรเลย จนพอรู้เรื่อง อิอิอิ ขอบคุณมากๆ คะ

• ปรับเท่าไรก็ได้ครับตามต้องการ โดยปกติถ้าใช้ภายในห้องนอนก็ปรับประมาณ 25 mW ก็พอครับ

* ข้อมูลเพิ่มเติม สำหรับเรื่องการปรับกำลังส่ง (Transmission Power) นั้น จะมีอยู่ในกระทู้เก่าค่อนข้างเยอะ ดังนั้นทีมงานจะแนะนำวิธีค้นหากระัทู้เก่าดัีงนี้ครับ

1. เปิด Google จากนั้นพิมพ์คำว่า "ปรับกำลังส่ง site:sys2u.com" แล้วกดปุ่ม "ค้นหา" จะได้ผลการค้นหาดังนี้ครับ

google_sys2u_search.gif (41.93 KiB) เปิดดู 1856 ครั้ง

2. จะพบว่ากระทู้เก้่าที่ค้นพบลำดับที่ 3 -> เล่นหนังผ่าน Wrt54GL แล้วกระตุก แต่เล่นเนทฉลุย ได้ตอบคำถามไว้อย่างละเอียดในเรื่องของการปรับ Transmission Power ครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL