วิธีการติดตั้ง WDS กับ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Re: วิธีการติดตั้ง WDS กับ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 04 ส.ค. 2011 2:44 am

• เจ๋งเลยครับ !! :D สรุปว่าก็คือทำ ChilliSpot แยกตัวใครตัวมันเลยนะครับ แล้วก็แจก DHCP ของใครของกมันไปเลย หรือจะมองว่าเป็น 2 วงที่อย่ภายในหอพักไปเลยนะครับ เจ๋งครับ ขอบคุณมากครับที่ช่วยแชร์ความรู้ครับผม ขอบคุณมากๆครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: วิธีการติดตั้ง WDS กับ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2

โพสต์โดย next เมื่อ พุธ 10 ส.ค. 2011 9:43 am

ขอสอบถามหน่อยนะค่ะ พอดีมีปัญหาตรงที่ว่าพอเราเซ็ตค่า WRT54GL 2 เครื่อง ให้เจอกันได้แล้ว แต่สัญญาณที่ได้อ่อนมากๆ จนบางครั้งก็ไม่สามารถเล่นอินเตอร์เน็ตได้
จะมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างค่ะ

ขอบคุณค่ะ
next

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 10 ส.ค. 2011 12:29 pm

next เขียน:ขอสอบถามหน่อยนะค่ะ พอดีมีปัญหาตรงที่ว่าพอเราเซ็ตค่า WRT54GL 2 เครื่อง ให้เจอกันได้แล้ว แต่สัญญาณที่ได้อ่อนมากๆ จนบางครั้งก็ไม่สามารถเล่นอินเตอร์เน็ตได้

ขอบคุณค่ะ

• เบื้องต้นตอนนี้ปรับกำลังส่ง Xmit Power เป็นเท่าไรเหรอครับ ? ให้ลองปรับไปซัก 220-250mW แล้วลองดูนะครับ + แล้วถ้าเอา WRT54GL มาวางไว้ไกล้ๆ กันแล้วทดลองเชื่อมต่อยังหลุดมั๊ยครับ ? ส่วนใหญ่แล้วปัญหาจะเกิดจากระยะทางและความแรงของสัญญาณเป็นหลักครับผม ลองดูนะครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย next เมื่อ พฤหัสฯ. 11 ส.ค. 2011 3:43 pm

sys2u เขียน:
next เขียน:ขอสอบถามหน่อยนะค่ะ พอดีมีปัญหาตรงที่ว่าพอเราเซ็ตค่า WRT54GL 2 เครื่อง ให้เจอกันได้แล้ว แต่สัญญาณที่ได้อ่อนมากๆ จนบางครั้งก็ไม่สามารถเล่นอินเตอร์เน็ตได้

ขอบคุณค่ะ

• เบื้องต้นตอนนี้ปรับกำลังส่ง Xmit Power เป็นเท่าไรเหรอครับ ? ให้ลองปรับไปซัก 220-250mW แล้วลองดูนะครับ + แล้วถ้าเอา WRT54GL มาวางไว้ไกล้ๆ กันแล้วทดลองเชื่อมต่อยังหลุดมั๊ยครับ ? ส่วนใหญ่แล้วปัญหาจะเกิดจากระยะทางและความแรงของสัญญาณเป็นหลักครับผม ลองดูนะครับ

ลองไปดูแล้วค่ะ พอเอามาวางไว้ใกล้ๆ กัน ก็ยังต่อกันได้อยู่นะค่ะ ส่วนกำลังส่งก็อยู่ที่ 250 mW แล้วค่ะ แต่ก็ยังมีปัญหาเรื่องสัญญาณอยู่ดีค่ะ
ที่จริงแล้วระยะทางก็ไม่ได้ไกลกันมานัก สถานที่จะเป็นคอนโดอยู่ห่างกัน 3 ชั้น อยู่คนละมุมตึกแต่ฝั่งเดียวกันค่ะ
next

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 11 ส.ค. 2011 5:11 pm

next เขียน:
sys2u เขียน:

ขอบคุณค่ะ

ลองไปดูแล้วค่ะ พอเอามาวางไว้ใกล้ๆ กัน ก็ยังต่อกันได้อยู่นะค่ะ ส่วนกำลังส่งก็อยู่ที่ 250 mW แล้วค่ะ แต่ก็ยังมีปัญหาเรื่องสัญญาณอยู่ดีค่ะ
ที่จริงแล้วระยะทางก็ไม่ได้ไกลกันมานัก สถานที่จะเป็นคอนโดอยู่ห่างกัน 3 ชั้น อยู่คนละมุมตึกแต่ฝั่งเดียวกันค่ะ

• โดยปกติแล้วกำแพงปูนจะดูดสัญญาณไป 60-70% นะครับ ดังนั้นเท่าที่มองจากข้อมูล "สถานที่จะเป็นคอนโดอยู่ห่างกัน 3 ชั้น อยู่คนละมุมตึกแต่ฝั่งเดียวกันค่ะ" นี่ก็ถือว่าไกลกันแล้วนะครับ ไม่ไกล้เลยนะครับผม :D ปกติ WDS จะทำกันได้ในที่โล่งไม่เกิน 100-150 เมตรครับ และถ้าในอาคารจะขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมเป็นหลักครับ แต่โดยปกติถ้าทำได้แค่ชั้น 1 ไปชั้น 2 ก็เจ๋งมากแล้วนะครับผม อาจจะต้องลองหาพวก Hi-Power หรือเปลี่ยนเสาอากาศของ WRT54GL ดูแล้วละครับผม (หรือว่าผมจะงงๆ กับตำแหน่งของอาคารครับ :D )

sys2u

โพสต์โดย next เมื่อ พฤหัสฯ. 11 ส.ค. 2011 5:17 pm

• โดยปกติแล้วกำแพงปูนจะดูดสัญญาณไป 60-70% นะครับ ดังนั้นเท่าที่มองจากข้อมูล "สถานที่จะเป็นคอนโดอยู่ห่างกัน 3 ชั้น อยู่คนละมุมตึกแต่ฝั่งเดียวกันค่ะ" นี่ก็ถือว่าไกลกันแล้วนะครับ ไม่ไกล้เลยนะครับผม :D ปกติ WDS จะทำกันได้ในที่โล่งไม่เกิน 100-150 เมตรครับ และถ้าในอาคารจะขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมเป็นหลักครับ แต่โดยปกติถ้าทำได้แค่ชั้น 1 ไปชั้น 2 ก็เจ๋งมากแล้วนะครับผม อาจจะต้องลองหาพวก Hi-Power หรือเปลี่ยนเสาอากาศของ WRT54GL ดูแล้วละครับผม

ยังไงจะลองดูนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ ;)
next

โพสต์โดย koruma เมื่อ อาทิตย์ 28 ส.ค. 2011 5:26 pm

สามารถใช้ firmware V24 sp1 หรือ sp2 ได้มั๊ยครับ
มีผลต่างกันมั๊ย
koruma

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 28 ส.ค. 2011 8:46 pm

koruma เขียน:สามารถใช้ firmware V24 sp1 หรือ sp2 ได้มั๊ยครับ
มีผลต่างกันมั๊ย

• ได้ครับผม แต่ถ้าจะให้ดีแนะนำว่าให้ใช้เป็นอันเดียวกันทั้งต้นทางและปลายทางจะดีที่สุดครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย siawlimgy เมื่อ อังคาร 30 ส.ค. 2011 3:25 pm

ถามหน่อยนะครับ ผมซื้อ wrt54gl มาทำ wds ระยะ 130 เมตร ไม่มีอะไรกั้น ได้ 28% ปกติหรือเปล่าครับ
ทำไม่ notbook ผม มองไม่เห็น SSID ทั้ง 2 เครื่อง แต่ notebook ของน้องอีกคน เห็นทั้ง 2 SSID เลย ช่วยหน่อยครับ แก้ตรงไหน notbook ผมไปไหนเล่น W/Lได้ทุกที่
และของน้องอีกคนก็มองไม่เห็นเหมือนกัน พึ่งโทรมาบอก Notebook ผม lenovo น้องอีกคนที่มองไม่เห็น acer น้องที่ใช้งงานได้ asus
siawlimgy

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 30 ส.ค. 2011 4:04 pm

siawlimgy เขียน:ถามหน่อยนะครับ ผมซื้อ wrt54gl มาทำ wds ระยะ 130 เมตร ไม่มีอะไรกั้น ได้ 28% ปกติหรือเปล่าครับ

• ปกติครับผม :D

ทำไม่ notbook ผม มองไม่เห็น SSID ทั้ง 2 เครื่อง แต่ notebook ของน้องอีกคน เห็นทั้ง 2 SSID เลย ช่วยหน่อยครับ แก้ตรงไหน notbook ผมไปไหนเล่น W/Lได้ทุกที่
และของน้องอีกคนก็มองไม่เห็นเหมือนกัน พึ่งโทรมาบอก Notebook ผม lenovo น้องอีกคนที่มองไม่เห็น acer น้องที่ใช้งงานได้ asus

sys2u

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL