3.0 วิธีการตั้งค่าที่จำเป็นบนอุปกรณ์ Linksys WRT54GL

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

3.0 วิธีการตั้งค่าที่จำเป็นบนอุปกรณ์ Linksys WRT54GL

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ อังคาร 07 ก.ค. 2009 9:55 am

รูปภาพ 3.0 วิธีการตั้งค่าที่จำเป็นบนอุปกรณ์ Linksys WRT54GL (Firmware: DD-WRT v24-sp2 std)
บทความสำหรับ: ผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับระบบเครือข่ายในระดับเบื้องต้นถึงปานกลาง (v1.1)
โดย วิทวัส โฉมประเสริฐ, ศุภสิทธิ์ ศิริพานิชกร

คำถาม

1. การปรับแต่ง อุปกรณ์ Linksys WRT54GL หลังจากที่ Upgrade Firmware DD-WRT ไปแล้วควรปรับแต่งการใช้งานอย่างไรให้เหมาะสมกับการไปใช้งาน ?

คำตอบ

อุปกรณ์ Linksys WRT54GL เป็นอุปกรณ์ประเภท Wireless Router ที่เรียกได่ว่ามีฟังก์ชั่นที่รองรับ Firmware ใหม่ๆ ได้ดีในระดับที่เรียกได้ว่าคลอบคลุมฟังก์ชั่นที่ผู้ใช้งานต้องการและราคาที่ค่อนข้างคุ้มสุด ๆ ซึ่งเมื่อเวลาซื้อมา Firmware ที่ได้มาจะเป็นของ Linksys ซึ่งมีฟังก์ชั่นไม่มากเท่าไรนัก ทำให้ผู้ใช้งาน นำอุปกรณ์ตัวนี้มา Upgrade Firmware กันเอง

ขั้นตอนตั้งค่าที่จำเป็นหลังจาก UpFirmware DD-WRT V24 Std

1. เอกสารที่ใ้ช้ประกอบ
    วิธีการ Upgrade firmware
    File Upgrade Firmware DD-WRT
    วิธีการติดตั้ง Linksys WRT54GL เป็น Router + Wireless โดย Modem เป็น Bridge Mode (กรณีืัที่ 2)

2. เข้าเมนูบริหารของ linksys WRT54GL หลังเปลี่ยนเป็น DD-WRT : IP Address : 192.168.1.1 (U: root , P:admin) เข้าไปที่เมนู
    Setup -> Basic Setup

รูปภาพ

ตั้งค่า Time Settings
    โดยในที่นี้ตั้งให้ตรงกับโซนเวลาของประเทศไทย +7.00 None

รูปภาพ

3. ตั้งค่า DNS โดยต้องไป สมัคร DNS สำหรับสร้าง HostName

รูปภาพ

รูปภาพ

สถานะการเชื่อมต่อ WAN -> DNS ทำงาน

รูปภาพ

4. ตั้งค่ากำลังส่งเพื่อเพิ่มประสิทธิถาพของ Access Point ไปที่เมนู
    Wireless -> Basic Settings

รูปภาพ

รูปภาพ

TX Power : ..... dBm -> อ้างอิงเอกสารจาก wikipedia
    Antenna Gain : .... dBi -> อัตราขยายของเสาอากาศที่ใช้งาน
    Wireless Mode : AP
    Wireless Network Mode : Mixed

รูปภาพ

5. การใช้งาน VPN แบบ PPTP ไปที่เมนู
    Service -> VPN

รูปภาพ

สามารถทำได้ 2 แบบ
    1. PPTP Sever -> อ้างอิืงเอกสาร
    2. PPTP Client -> สามารถ Joint เข้าไปบน PPTP Server ที่ตั้งไว้

รูปภาพ

6. ตั้งค่า Forwarding ไปที่เมนู
    NAT/Qos -> Port Forwarding (NAT to one NAT, Port Single Forwarding )

รูปภาพ

สามารถสร้างได้สูงถึง 50 Port

รูปภาพ

7. ตั้งค่าการรีสตาร์ทตัวระบบ เพื่อให้ค่าที่ใช้งาน Error อยู่ถึงเครียไปแล้วระบบกลับมาทำงานได้เร็วขึ้น ไปที่เมนู
    Administration -> Keep Alive

รูปภาพ

Schedule Reboot มี 2 แบบ
    1. Interval (In Seconds) : เลือกบูทแบบวินาที
    2. At a set Time : เลือกบูท ต่อเวลา ต่อวัน

รูปภาพ

8. ตรวจสอบสถานะของ Wireless ไปที่เมนู
    Status -> Wireless

รูปภาพ

Wireless Packet Info ตรวจสอบอัตราการ ส่ง - รัับ ว่าเกิดข้อผิดพลาดหรือไม่

Wirelss Node ตรวจสอบการเข้ามาของลูกค่ายจากไร้สาย

รูปภาพ

Site Survuy คือโหมดไว้สำหรับค้นหาสัญญาณไร้สายที่อยู่รอบตัว Linksys WRT54GL
    Join มีไว้สำหรับใช้งานเป็น Clientโหมดกับไร้สายอื่นที่ต้องการไปเกาะแบบอัตโนมัติ

รูปภาพ

Wiviz Survuy คือโหมดแบบ 3D ที่ต้องการหาจุดตัวส่ง-รับ ที่ไกลออกไปได้เป็นแบบ 3มิติ ว่าอยู่จุดตรงไหนบ้าง

รูปภาพ

จบบทความ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: 3.0 วิธีการตั้งค่าที่จำเป็นบนอุปกรณ์ Linksys WRT54GL

โพสต์โดย Buggatod เมื่อ ศุกร์ 17 ก.ย. 2010 6:36 pm

ขอที่ 3 เอาไว้ทำอะไรครับ ขยายความหน่อยครับ (มือใหม่ :) )
Buggatod

Re: 3.0 วิธีการตั้งค่าที่จำเป็นบนอุปกรณ์ Linksys WRT54GL

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 17 ก.ย. 2010 7:12 pm

Buggatod เขียน:ขอที่ 3 เอาไว้ทำอะไรครับ ขยายความหน่อยครับ (มือใหม่ :) )

• เรียกว่า Dynamic DNS ครับ เป็นการผูก IP Address ของเราที่ได้รับมาจาก ISP ซึ่งจะเปลี่ยนแปลง ไปมาตลอดเวลาที่เชื่อมต่อเข้ากับชื่อโดเมนครับ ดังนั้นเวลาที่มีการเปลี่ยน IP Address ใหม่นั้น อุปกรณ์ WRT54GL + DD-WRT ขะไป update ข้อมูล IP Address กับชื่อโดนเมนให้ตรงกัน โดยเราสามารถเอาหลักการนี้ไปประยุกต์ใช้งานในการดูกล้องวงจรปิด หรือทำ VPN หรือการตั้ง Server ขึ้นที่บ้านของเราเองครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
Administrator

โพสต์โดย naypors เมื่อ เสาร์ 30 ต.ค. 2010 9:52 pm

ขอสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยครับ
ในบางเวลา WRT45GL Test speed ไม่ขึ้นเลยครับ ผมใช้ เน็ต 8/1 MB จะ Test ได้ประมาณ 1M กว่าๆ ครับ แต่ในบางช่วงเวลาก็ Test ได้ปกติครับ ทั้งๆ ที่ WAP ไม่ได้ปรับแต่งอะไรเลย ใช้งานแค่ AP อย่างเดียวครับ หากเราเปลี่ยนไปเชื่อต่อกับ WAP ตัวอื่น เมื่อ TestSpeed ก็วิ่งปกติครับ

สำหรับความเห็นของผม คิดว่าคงเป็นเพราะความไม่สเถียรของ WAP ครับ
ขอความคิดเห็นจากทีมงานหน่อยนะครับ
naypors

โพสต์โดย bighorn เมื่อ พุธ 18 ม.ค. 2012 9:10 am

ผมอยู่คอนโดชั้น7 เพิ่งไปซื้อWRT54GLมาเมื่อวาน ช่วยรบกวนผู้รู้ แนะนำการSetup WRT54GL และ Notebook แบบStep By Step มีรูปภาพประกอบ เพื่อให้รับสัญญาณจากเสาถ่ายทอดสัญญาณจากที่ผมอยู่ประมาณ150เมตรที่ความสูงตึก2ชั้น ระยะทางเป็นที่โล่งพอสมควร ผมไม่มีโทรศัท์เพื่อจะใช้เป็นโมเด็ม เลยอาศัยจากเสาที่เขาให้ผมรับสัญญาณ ตอนนี้ใช้ Bluetooth อยู่ เซ็งมากๆๆกับสัญญารที่ได้รับ มันอืดๆๆๆๆๆๆๆๆมากๆๆๆครับ ช่วยสอนให้ด้วยว่าจะต้องเริ่มยังไงบ้างเพราะผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย ช่วยด้วยนะครับ .......ของคุณมากๆครับ จะรอคำชี้แนะจากผู้รู้ครับ
bighorn

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 18 ม.ค. 2012 11:11 am

bighorn เขียน:ผมอยู่คอนโดชั้น7 เพิ่งไปซื้อWRT54GLมาเมื่อวาน ช่วยรบกวนผู้รู้ แนะนำการSetup WRT54GL และ Notebook แบบStep By Step มีรูปภาพประกอบ เพื่อให้รับสัญญาณจากเสาถ่ายทอดสัญญาณจากที่ผมอยู่ประมาณ150เมตรที่ความสูงตึก2ชั้น ระยะทางเป็นที่โล่งพอสมควร ผมไม่มีโทรศัท์เพื่อจะใช้เป็นโมเด็ม เลยอาศัยจากเสาที่เขาให้ผมรับสัญญาณ ตอนนี้ใช้ Bluetooth อยู่ เซ็งมากๆๆกับสัญญารที่ได้รับ มันอืดๆๆๆๆๆๆๆๆมากๆๆๆครับ ช่วยสอนให้ด้วยว่าจะต้องเริ่มยังไงบ้างเพราะผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย ช่วยด้วยนะครับ .......ของคุณมากๆครับ จะรอคำชี้แนะจากผู้รู้ครับ

sys2u

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 18 ม.ค. 2012 11:13 am

naypors เขียน:ขอสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยครับ
ในบางเวลา WRT45GL Test speed ไม่ขึ้นเลยครับ ผมใช้ เน็ต 8/1 MB จะ Test ได้ประมาณ 1M กว่าๆ ครับ แต่ในบางช่วงเวลาก็ Test ได้ปกติครับ ทั้งๆ ที่ WAP ไม่ได้ปรับแต่งอะไรเลย ใช้งานแค่ AP อย่างเดียวครับ หากเราเปลี่ยนไปเชื่อต่อกับ WAP ตัวอื่น เมื่อ TestSpeed ก็วิ่งปกติครับ

สำหรับความเห็นของผม คิดว่าคงเป็นเพราะความไม่สเถียรของ WAP ครับ
ขอความคิดเห็นจากทีมงานหน่อยนะครับ

• ตอนที่ทดสอบกับไร้สายแล้วได้ความเร็วเหลือ 1 Mbps นั้น อยากให้ลองเอาเครื่อง notebook ไปเสียบสาย LAN แล้วทดสอบดูด้วยครับว่าเป็นอาการเหมือนกันหรือไม่ครับ ? ถ้าเป็นอาการเหมือนกันก็อาจจะเป็นที่อุปกรณ์ WRT54GL ครับผม อาจจะทำงานแปลกๆ หรืออาจจะไป repeater สัญญาณมาได้ไม่แรงพอครับ แต่ถ้าเสียบด้วยสาย LAN แล้วไม่เป็น ก็น่าจะเกิดจากสัญญาณไร้สายที่ปล่อยออกมาจาก WRT54GL ลองทดสอบดูนะครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย tanarat2012 เมื่อ จันทร์ 17 ธ.ค. 2012 2:43 pm

ข้อ3 ถ้าไม่ใส่ได้ไหมครับ (ข้ามไปเลย)
tanarat2012

โพสต์โดย tanarat2012 เมื่อ จันทร์ 17 ธ.ค. 2012 2:44 pm

ข้อ3 ถ้าไม่ใส่ได้ไหมครับ (ข้ามไปเลย)
tanarat2012

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 17 ธ.ค. 2012 6:57 pm

tanarat2012 เขียน:ข้อ3 ถ้าไม่ใส่ได้ไหมครับ (ข้ามไปเลย)

3. ตั้งค่า DNS โดยต้องไป สมัคร DNS สำหรับสร้าง HostName

ข้อนี้นะครับ ไว้สำหรับตั้ง DNS รองรับเวลาอยู่ภายนอก ต้องการเข้ามาข้างในกรณี แปลง IP เป็นชื่อ กรณีที่ WAN เป้น Dynamic

ถ้าไม่ได้ใช้ก็ข้ามได้เลยครับ
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL