ขอถามเรื่องเช็คคนโหลดบิทหน่อยนะครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ขอถามเรื่องเช็คคนโหลดบิทหน่อยนะครับ

โพสต์โดย mcbonton เมื่อ พฤหัสฯ. 25 มิ.ย. 2009 11:10 am

หลังจากที่ผมได้ปล่อยสัญญาณเน็ตให้คนในหอใช้ ซึ่งเป็นไวเลส โดยใช้ WRT54GL 2 ตัว ทำ WDS กัน

ก็ใช้งานได้ปกติครับ แต่อยู่ๆ วันนึงเน็ตก็ช้าผิดสังเกตุ ตอนแรกผมก็คิดว่าอาจจะเป็นที่เน็ตล่ม

หรือคนใช้งานเยอะปกติทั่วไป แต่สุดท้ายก็ลองสังเกตุดูว่ามันเป็นนานมากครับ ทุกวันเลย

ผมเลยลองโหลดบิทดูปรากฏว่า ปกติผมเน็ต 3m ของ maxnet เคยโหลดบิทอยู่เต็มที่โหลดได้ 310+

แต่คราวนี้เหลือ 160+ แสดงว่าต้องมีคนในหอโหลดบิทอยู่แน่นอน อยากทราบว่ามีวิธีเช็คคนโหลดบิทไหมครับ

ผมไม่ได้ใช้เซอเวอร์นะครับ ใช้โมเด็มแล้วก็ต่อเข้าตัวไวเลสโดยตรงเลย ตอนแรกคิดว่าจะไม่มีใครโหลด

เพราะเห็นเป็นคนทำงานโรงงานกัน ที่ไหนได้ไปทำงานกันแล้วเปิดคอมโหลดไว้

แต่ตอนนี้คนที่ใช้มีไม่เยอะหรอกครับ มีอยู่ทั้งหมด 4 คนที่ปล่อยสัญญาณให้ไป

ลองถามเจ้าตัวดูทุกคนแล้วไม่มีใครยอมรับเลยครับ ผู้รู้ช่วยทีนะครับ
mcbonton

Re: ขอถามเรื่องเช็คคนโหลดบิทหน่อยนะครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 25 มิ.ย. 2009 11:41 am

mcbonton เขียน:หลังจากที่ผมได้ปล่อยสัญญาณเน็ตให้คนในหอใช้ ซึ่งเป็นไวเลส โดยใช้ WRT54GL 2 ตัว ทำ WDS กัน

ก็ใช้งานได้ปกติครับ แต่อยู่ๆ วันนึงเน็ตก็ช้าผิดสังเกตุ ตอนแรกผมก็คิดว่าอาจจะเป็นที่เน็ตล่ม

หรือคนใช้งานเยอะปกติทั่วไป แต่สุดท้ายก็ลองสังเกตุดูว่ามันเป็นนานมากครับ ทุกวันเลย

ผมเลยลองโหลดบิทดูปรากฏว่า ปกติผมเน็ต 3m ของ maxnet เคยโหลดบิทอยู่เต็มที่โหลดได้ 310+

แต่คราวนี้เหลือ 160+ แสดงว่าต้องมีคนในหอโหลดบิทอยู่แน่นอน อยากทราบว่ามีวิธีเช็คคนโหลดบิทไหมครับ

ผมไม่ได้ใช้เซอเวอร์นะครับ ใช้โมเด็มแล้วก็ต่อเข้าตัวไวเลสโดยตรงเลย ตอนแรกคิดว่าจะไม่มีใครโหลด

เพราะเห็นเป็นคนทำงานโรงงานกัน ที่ไหนได้ไปทำงานกันแล้วเปิดคอมโหลดไว้

แต่ตอนนี้คนที่ใช้มีไม่เยอะหรอกครับ มีอยู่ทั้งหมด 4 คนที่ปล่อยสัญญาณให้ไป

ลองถามเจ้าตัวดูทุกคนแล้วไม่มีใครยอมรับเลยครับ ผู้รู้ช่วยทีนะครับ

• ต้องไปดูว่าที่ Modem ทีใช้งานอยู่สามารถ block bit ได้หรือไม่ครับ หรือสามารถจำกัดความเร็วได้หรือไม่ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ขอถามเรื่องเช็คคนโหลดบิทหน่อยนะครับ

โพสต์โดย mcbonton เมื่อ พฤหัสฯ. 25 มิ.ย. 2009 12:41 pm

คือผมจะไม่บล๊อคอะครับ แค่อยากเช็คว่าตอนนั้นมีคนโหลดอยู่รึเปล่าอะครับ สามารถทำได้ปะครับ
mcbonton

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 25 มิ.ย. 2009 12:50 pm

mcbonton เขียน:คือผมจะไม่บล๊อคอะครับ แค่อยากเช็คว่าตอนนั้นมีคนโหลดอยู่รึเปล่าอะครับ สามารถทำได้ปะครับ

• ถ้า Modem อันนั้นสามารถที่จะเข้าไปดู Log file ได้ ก็น่าจะพอดูออกได้ครับ เพราะว่าพฤติกรรมของ Bit Torrent จะ Random พอร์ทในการรับ-ส่งข้อมูล วิธีการก็คือพยายามสังเกต TCP Connection ที่มี Source IP Address ที่อยู่ภายใน LAN และมีการเชื่อมต่อออกไปภายนอกเยอะๆ หลายๆ พอร์ท อันนั้นละครับเป็นพฤติกรรมของ BitTorrent ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย mcbonton เมื่อ พฤหัสฯ. 25 มิ.ย. 2009 1:15 pm

ตัวโมเด็มสงสัยของผมไม่น่าจะดูได้อะครับ แต่ว่าผมต่อเข้า WRT54GL อีกทีนึงอะครับ ให้กระจายไวเลส

สามารถดูผ่านตัวไวเลสนี้ได้ไหมครับ แต่ว่าเป็นตัวที่ 2 นะครับ ที่รับสัญญาณ WDS มาอีกที
mcbonton

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 25 มิ.ย. 2009 10:22 pm

mcbonton เขียน:ตัวโมเด็มสงสัยของผมไม่น่าจะดูได้อะครับ แต่ว่าผมต่อเข้า WRT54GL อีกทีนึงอะครับ ให้กระจายไวเลส

สามารถดูผ่านตัวไวเลสนี้ได้ไหมครับ แต่ว่าเป็นตัวที่ 2 นะครับ ที่รับสัญญาณ WDS มาอีกที

• อาจจะต้อง feed log file ไปเก็บไว้ที่เครื่อง PC ซักเครื่องนึงครับ โดยใช้ Software LinkLogger (อาจจะต้อง upgrade firmware เป็น DD-WRT นะครับ) จากนั้นก็ลองเก็บ log file ดู แล้วสังเกตเครื่องที่พยายามสร้าง TCP Connection ที่ random พอร์ทเบอร์ >1024 ขึ้นไปครับ :D

-> ซอฟท์แวร์ LinkLogger สามารถใช้งานฟรี 30 วัน สามารถดาวน์โหลดไปลองได้ครับ
    -> วิธีการติดตั้ง LinkLogger -> วิธีเก็บข้อมูลจราจร สำหรับอุปกรณ์ Linksys WRT54GL + DD-WRT ด้วย Link Logger (KB030)

sys2u

โพสต์โดย mcbonton เมื่อ ศุกร์ 26 มิ.ย. 2009 9:14 pm

ขอบคุณมากเลยครับ
mcbonton

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL