เพิ่งติดตั้ง Netไร้สายเป็นครั้งแรก

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

เพิ่งติดตั้ง Netไร้สายเป็นครั้งแรก

โพสต์โดย apiwat22 เมื่อ ศุกร์ 19 มิ.ย. 2009 9:11 am

จะติดตั้งให้กับญาติ โดยลักษณะของการติดตั้ง ตัวส่งLinksysจะอยู่ในบ้าน ส่วนที่รับจะอยู่อีกตึกนึงซึ่งจะเป็นห้องแถว2ชั้นชั้นละประมาณ10ห้อง โดยอยู่ห่างจากตัวส่งประมาณ10-15เมตร(บ้านกับห้องแถวอยู่ภายในบริเวณรั้วเดียวกัน) ผมแค่ซื้อตัวWRT54GLมาต่อจากModemของTT&T ก็น่าจะพอหรือไม่ มีตรงไหนที่ต้องดูเป็นพิเศษบ้าง ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

อีกหน่อยครับ
Firmwareล่าสุดของรุ่นนี้คือตัวไหนครับ
Firmwareตัวที่มีประสิทธิภาพการทำงานที่เหมาะสมกับการใช้งานทั่วไป ตัวที่ดีที่สุดเป็นVer.ไหนครับ
apiwat22

Re: เพิ่งติดตั้ง Netไร้สายเป็นครั้งแรก

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 19 มิ.ย. 2009 2:47 pm

apiwat22 เขียน:จะติดตั้งให้กับญาติ โดยลักษณะของการติดตั้ง ตัวส่งLinksysจะอยู่ในบ้าน ส่วนที่รับจะอยู่อีกตึกนึงซึ่งจะเป็นห้องแถว2ชั้นชั้นละประมาณ10ห้อง โดยอยู่ห่างจากตัวส่งประมาณ10-15เมตร(บ้านกับห้องแถวอยู่ภายในบริเวณรั้วเดียวกัน) ผมแค่ซื้อตัวWRT54GLมาต่อจากModemของTT&T ก็น่าจะพอหรือไม่ มีตรงไหนที่ต้องดูเป็นพิเศษบ้าง ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

• ลำพังแค่ส่งสัญญาณภายในบ้านให้ครอบคลุมทุกห้อง ทุกชั้นก็เก่งแล้วครับ :D อาจจะมีสัญญาณกระเด็นออกไปได้บ้างครับ แต่คิดว่าคงไม่แรงถึงขนาดปล่อยให้ห้องแถวใช้ได้ครับ

• สำหรับห้องแถวอาจจะต้องติดตั้ง Linksys WRT54GL ชั้นละประมาณ 1 ตัว รวมเป็น 2 ตัว ครับ (ไม่เกี่ยวกับตัวที่อยู่ในบ้านนะครับ) สำหรับการเชื่อมต่อสัญญาณ Internet จากภายในบ้านออกไปยังห้องแถวอาจจะเชื่อมต่อด้วยสาย LAN หรือไม่ก็ทำ Repeater ไปก็ได้ครับ :D

อีกหน่อยครับ
Firmwareล่าสุดของรุ่นนี้คือตัวไหนครับ

• จำไม่ค่อยได้แล้วครับ ปกติจะไม่ค่อยนิยมใช้กันเท่าไรครับ ซึ่งโดยทั่วไปจะนิยมใช้เป็น DD-WRT หรือ Tomato ครับ

Firmwareตัวที่มีประสิทธิภาพการทำงานที่เหมาะสมกับการใช้งานทั่วไป ตัวที่ดีที่สุดเป็นVer.ไหนครับ

• โดยทั่วไปจะนิยมใช้เป็น DD-WRT หรือ Tomato ครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL