อ่านบทความขยายสัญญาณ truewifi ด้วย wrt54gl แล้วมีข้อสงสัยครั

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

อ่านบทความขยายสัญญาณ truewifi ด้วย wrt54gl แล้วมีข้อสงสัยครั

โพสต์โดย EMAIL_INFO เมื่อ พุธ 03 มิ.ย. 2009 6:45 pm

ได้อ่านบทความขยายสัญญาณ truewifi ด้วย wrt54gl แล้วมีข้อสงสัยครับ
คือ พอจะทราบว่า ap ของทรู ตั้งอยู่กลางซอย ห่างจากบ้านประมาณร้อยเมตรน่ะครับ
แล้วต้องการจะวางตัว linksys ในบ้านเพื่อขยายสัญญาณ
ทำให้ต้องผ่านกำแพงบ้านหนึ่งชั้น กับตึกแถว(เฉียดๆ)
(ซึ่งคาดว่าน่าจะเบนสัญญาณได้เล็กน้อย?)

กรณีนี้ ควรจะวางเอาไว้ในบ้าน ที่ชั้นหนึ่งหรือชั้นสองจะดีกว่ากันครับ
แล้วจำเป็นต้องเปลี่ยนเสาเพิ่มหรือไม่ครับ(ถ้าเพิ่มเสา เกรงว่าจะเกินงบไปมาก)

อีกคำถามครับ การล็อกอินใช้งาน ต้องมีจำนวน username
เท่ากับจำนวนเครื่องหรือไม่ครับ
หรือว่า สามารถล็อกอินเพียงเครื่องเดียว(แล้วควบคุมการล็อกอินล็อกเอาท์)
แล้วเล่นได้ทุกเครื่องที่เชื่อมต่อกับ linksys นี้

ขอบคุณครับ
EMAIL_INFO

Re: อ่านบทความขยายสัญญาณ truewifi ด้วย wrt54gl แล้วมีข้อสงสัยครั

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 03 มิ.ย. 2009 6:56 pm

EMAIL_INFO เขียน:ได้อ่านบทความขยายสัญญาณ truewifi ด้วย wrt54gl แล้วมีข้อสงสัยครับ
คือ พอจะทราบว่า ap ของทรู ตั้งอยู่กลางซอย ห่างจากบ้านประมาณร้อยเมตรน่ะครับ
แล้วต้องการจะวางตัว linksys ในบ้านเพื่อขยายสัญญาณ
ทำให้ต้องผ่านกำแพงบ้านหนึ่งชั้น กับตึกแถว(เฉียดๆ)
(ซึ่งคาดว่าน่าจะเบนสัญญาณได้เล็กน้อย?)

กรณีนี้ ควรจะวางเอาไว้ในบ้าน ที่ชั้นหนึ่งหรือชั้นสองจะดีกว่ากันครับ
แล้วจำเป็นต้องเปลี่ยนเสาเพิ่มหรือไม่ครับ(ถ้าเพิ่มเสา เกรงว่าจะเกินงบไปมาก)

• กรณีการประเมินสถานที่จริงแบบนี้ต้องทดสอบทำ Site Survey ครับ โดยการนำเอาอุปกรณ์ Linksys WRT54GL + DD-WRT วัดระดับสัญญาณได้เลย แต่ในกรณีที่ยังไม่มีอุปกรณ์ก็สามารถทดสอบได้โดยการใช้ Notebook วัดระดับสัญญาณดูเเบื้องต้นก็ได้ครับ
  • สำหรับเสานั้นจะเปลี่ยนในกรณีที่เราต้องการเพิ่มระดับของสัญญาณครับ ในเบื้องต้นคงยังไม่ต้องใช้ ทดลองใช้เสาอากาศเดิมๆ ที่ติดมากับอุปกรณืดูก่อน ถ้าแรงไม่พอถึงจะเพิ่มเสาอากาศครับ :D

อีกคำถามครับ การล็อกอินใช้งาน ต้องมีจำนวน username
เท่ากับจำนวนเครื่องหรือไม่ครับ
หรือว่า สามารถล็อกอินเพียงเครื่องเดียว(แล้วควบคุมการล็อกอินล็อกเอาท์)
แล้วเล่นได้ทุกเครื่องที่เชื่อมต่อกับ linksys นี้
ขอบคุณครับ

• 1 Account ก็พอครับ ใช่ได้ทั้งหมด :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL