ต้องการเพิ่มกำลังการรับ(RX) ของ WRT54GL

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ต้องการเพิ่มกำลังการรับ(RX) ของ WRT54GL

โพสต์โดย MySQL เมื่อ จันทร์ 01 มิ.ย. 2009 10:27 pm

เนื่องจากทำ WRT54GL เป็น Repeater ของ truewifi แล้วแต่ SNR น้อยมากทำให้เกิดอาการหลุดบ่อย อัตรา Signal แค่ 6-9% เท่านั้นครับ ถ้าตั้งผิดที่ก็ไม่ได้เลยครับ

จึงอยากขอความช่วยเหลือว่าจะทำยังไงถึงจะเพิ่มกำลังรับของตัวนี้ได้ ไม่ว่าจะเป็นทาง SOFTWARE หรือ HARDWARE ครับผม

ปล.ร้าน sys2u นี่ใช่ที่ขายอยู่ที่ seacon รึเปล่าครับ
MySQL

Re: ต้องการเพิ่มกำลังการรับ(RX) ของ WRT54GL

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 01 มิ.ย. 2009 11:20 pm

MySQL เขียน:เนื่องจากทำ WRT54GL เป็น Repeater ของ truewifi แล้วแต่ SNR น้อยมากทำให้เกิดอาการหลุดบ่อย อัตรา Signal แค่ 6-9% เท่านั้นครับ ถ้าตั้งผิดที่ก็ไม่ได้เลยครับ
จึงอยากขอความช่วยเหลือว่าจะทำยังไงถึงจะเพิ่มกำลังรับของตัวนี้ได้ ไม่ว่าจะเป็นทาง SOFTWARE หรือ HARDWARE ครับผม

• เบื้องต้นคงจะต้องปรับ Transmission Power ไปให้สุด ประมาณ 250 mW ไปเลยก็ได้ครับ เพราะการปรับกำลังส่งจะช่วยทั้งในเรื่องของ Tx และ Rx แต่ถ้ายังไม่ดี ก็อาจจะเปลี่ยนเสา Indoor 9.5 dBi ก็จะ่ช่วยได้ประมาณ 30% ครับ

ปล.ร้าน sys2u นี่ใช่ที่ขายอยู่ที่ seacon รึเปล่าครับ

• ใช่ครับ สาขาเดียว (เจ้าเก่า) ซีคอนสแควร์ ชั้น B1 โซนไอที ครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ต้องการเพิ่มกำลังการรับ(RX) ของ WRT54GL

โพสต์โดย MySQL เมื่อ อังคาร 02 มิ.ย. 2009 4:35 pm

สอบถามเพิ่มเติมนะครับ

ถ้าหากติดเป็น Indoor 9.5 dBi แล้วเนี่ยต้องจำเป็นต้องติดตั้งทั้งสองเสาเลยมั้ยครับ

แล้วถ้าติดเป็น Outdoor จะเพิ่มคุณภาพหรืออัตราการรับมากกว่า Indoor มั้ยครับ

เพราะตอนนี้ต้องตั้งไว้ที่ๆถูกจุดเท่านั้นถึงจะรับได้ครับ

ขอบคุณครับ
MySQL

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 02 มิ.ย. 2009 5:41 pm

MySQL เขียน:สอบถามเพิ่มเติมนะครับ

ถ้าหากติดเป็น Indoor 9.5 dBi แล้วเนี่ยต้องจำเป็นต้องติดตั้งทั้งสองเสาเลยมั้ยครับ

• ไม่จำเป็นครับ ใช้แค่ข้างเดียวก็ได้ครับ

แล้วถ้าติดเป็น Outdoor จะเพิ่มคุณภาพหรืออัตราการรับมากกว่า Indoor มั้ยครับ
เพราะตอนนี้ต้องตั้งไว้ที่ๆถูกจุดเท่านั้นถึงจะรับได้ครับ
ขอบคุณครับ

• เพิ่มได้ดีกว่ามากครับ เพียงแต่ว่าการติดตั้ง + ค่าใช้จ่ายจะสูงขึ้นตามครับ ระยะทางไกลสุดเท่าที่ทดสอบกับ True Wi-Fi สามารถรับ-ส่งได้ไกลจึ้นประมาณ 300-400 เมตรครับ (ด้วยเสา Tactio LAXO-PG09L - Panel Type)
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL