1.1 วิธีการขยายสัญญาณไร้สายแบบ Repeater, Repeater Bridge

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Re: 1.1 วิธีการขยายสัญญาณไร้สายแบบ Repeater, Repeater Bridge

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 09 ส.ค. 2009 12:00 pm

spyhigh เขียน:ผมขอถามไรหน่อยนะคัรบทำไม่
ระดับสัญญาณ ( Signal Quality ) ขึ้นแถบระดับการเกาะของสัญญาณ ทำไมมันขึ้นน้อยจังครับมันอยู่ที่69เปอร์เซอร์ละ ทั้งๆที่เครื่องส่งเเล้วขยายสัญญาณก็อยู่ข้างๆๆกันละครับ

เครื่องมันเป็นกระทั้งโนตบุตด้วยนะครับ เวลาเราไปที่เครื่อง Linksys WRT54GL เเล้วดูว่ามีเครื่องไหนต่ออยู่นะ เครื่องก็เห็นปอร์เซอร์ น้อยเหมือนกันคัรบ

เเล้วเราจะทำไงดีทีร่จะให้สัญญาณนั้นเต็ม100ปอร์เซอร์ได้

• 69% ก็ไม่น้อยแล้วนะครับ ถือว่าแรงใช้ได้ทีเดียวครับ ส่วนระดับของสัญญาณก็ขึ้นอยู่กับชุดรับ-ชุดส่งระหว่าง AP และ AP หรือ PC/Notebook ว่าจะสามารถเชื่อมต่อกันได้ดีแค่ไหนครับ ไม่ได้วัดแค่ระยะทางอย่างเดียว แต่จะขึ้นอยู่กับองค์ประกอบอื่นๆด้วย เช่น ระดับความแรงของสัญญาณ, การเข้ารหัส ฯลฯ

โดยปกติ Notebook จะ Built-in เสาอากาศไว้ภายในตัวเอง โดยมีอัตราขยายประมาณ 0.4-0.7 dBi แถมอยู่ภายในอีกด้วยครับ

สำหรับวิธีการที่จะให้ได้สัญญาณแรงขึ้นก็มี 2 วิธีครับ ปรับกำลังส่ง หรือเปลี่ยนเสาอากาของตัวรับครับ ก็จะทำให้ได้สัญญาณที่มั่นคงและดีขึ้นครับ แต่ถ้าได้ 69-80% ก็ดีมากแล้วนะครับ :D แต่การปรับกำลังส่งสูงๆ ก็มีผลทำให้ความเร็วในการเชื่อมต่อลดลงตามลำดับครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: 1.1 วิธีการขยายสัญญาณไร้สายแบบ Repeater, Repeater Bridge

โพสต์โดย superbox เมื่อ เสาร์ 29 พ.ค. 2010 12:24 am

รบกวนถามหน่อยนะครับ ผมความรู้เรื่อง router น้อยมากครับ ผมใช้รุ่น WRT54GL นะครับ
ผมต้องการนำมาใช้เป็นตัวรับสัญญาณจากตัวหลัก และให้ปล่อยสัญญาณจากตัว WRT54GL อีกที
สาเหตุเพราะพื้นที่ router ตัวหลักสัญญาณอับมาก
ผมลองทำตามวิธีที่ Repeater แล้ว แต่ไม่เข้าใจตรงที่

"WAN Connection Type
Connection Type : Static IP
WAN IP Address : 192.168.200.10 -> ตั้งค่าให้ WAN IP อยู่ในวงเดียวกับ วงที่ไร้สายตัวหลักปล่อยออกมา
Subnet Mask : 255.255.255.0 -> ตั้งค่าให้ Subnet Mask อยู่ในวงเดียวกับ วงที่ไร้สายตัวหลักปล่อยออกมา
Gateway : 192.168.200.1 -> ตั้งค่า Gateway ไปยังตัวที่ออก Internet หรือ ตัวแจก DHCP ของตัว Router หลัก
Static DNS 1 : 192.168.200.1 -> ตั้งค่า DNS ไปยังตัวที่ออก Internet หรือ ตัวแจก DHCP ของตัว Router หลัก"

"ตั้งค่าให้ WAN IP อยู่ในวงเดียวกับ วงที่ไร้สายตัวหลักปล่อยออกมา" สงสัยตรงนี้ครับ
หมายความ วงหลักคือ ตัวหลักใช่ไหมครับ หากใช่ มันจะปล่อยออกมา ได้ด้วยวิธีไหน

ผมลองทำอยู่แล้ว เจอสัญญาณ ตามทุกข้อ แต่ไม่สามารถต่อ LAN หรือต่อแบบ Wireless ได้เลยครับ
รบกวนขอความรู้ด้วยนะครับ
superbox

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 29 พ.ค. 2010 1:07 am

superbox เขียน:รบกวนถามหน่อยนะครับ ผมความรู้เรื่อง router น้อยมากครับ ผมใช้รุ่น WRT54GL นะครับ
ผมต้องการนำมาใช้เป็นตัวรับสัญญาณจากตัวหลัก และให้ปล่อยสัญญาณจากตัว WRT54GL อีกที
สาเหตุเพราะพื้นที่ router ตัวหลักสัญญาณอับมาก
ผมลองทำตามวิธีที่ Repeater แล้ว แต่ไม่เข้าใจตรงที่

WAN IP Address : 192.168.200.10 -> ตั้งค่าให้ WAN IP อยู่ในวงเดียวกับ วงที่ไร้สายตัวหลักปล่อยออกมา
Subnet Mask : 255.255.255.0 -> ตั้งค่าให้ Subnet Mask อยู่ในวงเดียวกับ วงที่ไร้สายตัวหลักปล่อยออกมา
Gateway : 192.168.200.1 -> ตั้งค่า Gateway ไปยังตัวที่ออก Internet หรือ ตัวแจก DHCP ของตัว Router หลัก
Static DNS 1 : 192.168.200.1 -> ตั้งค่า DNS ไปยังตัวที่ออก Internet หรือ ตัวแจก DHCP ของตัว Router หลัก"

"ตั้งค่าให้ WAN IP อยู่ในวงเดียวกับ วงที่ไร้สายตัวหลักปล่อยออกมา" สงสัยตรงนี้ครับ
หมายความ วงหลักคือ ตัวหลักใช่ไหมครับ หากใช่ มันจะปล่อยออกมา ได้ด้วยวิธีไหน

ผมลองทำอยู่แล้ว เจอสัญญาณ ตามทุกข้อ แต่ไม่สามารถต่อ LAN หรือต่อแบบ Wireless ได้เลยครับ

• การ "ตั้งค่าให้ WAN IP อยู่ในวงเดียวกับ วงที่ไร้สายตัวหลักปล่อยออกมา" หมายถึงแบบนี้ครับ เช่น อุปกรณ์ Wireless AP ตัวหลัก มี IP Address เป็น 192.168.200.1 ดังนั้น "วงเดียวกับ วงที่ไร้สายตัวหลักปล่อยออกมา" ก็คือ IP Address 192.168.200.xx ตั้งแต่เบอร์ 2-254 อะไรก็ได้ครับ แต่วิธีการที่เราจะกำหนดนั้น ก็ต้องดูด้วยว่ามันจะไปซ้ำกับที่ Wireless AP ตัวหลักปล่อยออกมาหรือไม่ครับผม ดังนั้นจากตัวอย่างเลยสมมุติว่า เบอร์ "192.168.200.10" ยังไม่มีการใช้งาน ก็เลยกำหนดไปแบบนั้นครับผม

• สำหรับคำว่า "ปล่อยออกมานั้น" หมายถึงการจ่าย DHCP ออกมาจาก Wireless AP ตัวหลักครับ เราจะต้องกำหนด WAN IP Address ของตัสที่ 2 ไม่ให้ไปชนกับช่วงที่จ่ายอัตโนมัติ DHCP และจะต้องอยู่ในวงเดียวกับที่ตัวหลักแจกออกมาด้วยครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย superbox เมื่อ เสาร์ 29 พ.ค. 2010 10:44 am

sys2u เขียน:
superbox เขียน:รบกวนถามหน่อยนะครับ ผมความรู้เรื่อง router น้อยมากครับ ผมใช้รุ่น WRT54GL นะครับ

• การ "ตั้งค่าให้ WAN IP อยู่ในวงเดียวกับ วงที่ไร้สายตัวหลักปล่อยออกมา" หมายถึงแบบนี้ครับ เช่น อุปกรณ์ Wireless AP ตัวหลัก มี IP Address เป็น 192.168.200.1 ดังนั้น "วงเดียวกับ วงที่ไร้สายตัวหลักปล่อยออกมา" ก็คือ IP Address 192.168.200.xx ตั้งแต่เบอร์ 2-254 อะไรก็ได้ครับ แต่วิธีการที่เราจะกำหนดนั้น ก็ต้องดูด้วยว่ามันจะไปซ้ำกับที่ Wireless AP ตัวหลักปล่อยออกมาหรือไม่ครับผม ดังนั้นจากตัวอย่างเลยสมมุติว่า เบอร์ "192.168.200.10" ยังไม่มีการใช้งาน ก็เลยกำหนดไปแบบนั้นครับผม
  • สำหรับคำว่า "ปล่อยอกมานั้น" หมายถึงการจ่าย DHCP ออกมาจาก Wireless AP ตัวหลักครับ เราจะต้องกำหนด WAN IP Address ของตัสที่ 2 ไม่ให้ไปชนกับช่วงที่จ่ายอัตโนมัติ DHCP และจะต้องอยู่ในวงเดียวกับที่ตัวหลักแจกออกมาด้วยครับ :D

ถ้าเช่นนั้น ความหมายของ ข้อ 2

"Router IP (เป็นส่วนของวงภายในของ Linksys WRT54GL)
Local IP Address : 192.168.1.1 -> ตั้งค่า IP ของวงภายใน และ ค่า Gateway ของ Router
Subnet Mask : 255.255.255.0 -> ตั้งค่า Subnet ของวงภายใน"

ตั้งค่า IP ของวงภายใน และค่า Gateway ของ Router
คือการตั้งตั้ง WRT54GL ของเราเองได้เลยใช่ไหมครับ
หากใช่ ผมตั้งเป็นแบบตัวอย่างนี้ก็ได้ใช่ไหมครับ "192.168.100.1"

*** ขอบคุณมากเลยครับสำหรับคำตอบ รวดเร็ว ดึก ๆ ดื่น ๆ ยังตอบได้ ขอบคุณมาก ๆ อีกครั้งครับ ****
superbox

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 29 พ.ค. 2010 12:49 pm

superbox เขียน:ถ้าเช่นนั้น ความหมายของ ข้อ 2

"Router IP (เป็นส่วนของวงภายในของ Linksys WRT54GL)
Local IP Address : 192.168.1.1 -> ตั้งค่า IP ของวงภายใน และ ค่า Gateway ของ Router
Subnet Mask : 255.255.255.0 -> ตั้งค่า Subnet ของวงภายใน"

ตั้งค่า IP ของวงภายใน และค่า Gateway ของ Router
คือการตั้งตั้ง WRT54GL ของเราเองได้เลยใช่ไหมครับ
หากใช่ ผมตั้งเป็นแบบตัวอย่างนี้ก็ได้ใช่ไหมครับ "192.168.100.1"

*** ขอบคุณมากเลยครับสำหรับคำตอบ รวดเร็ว ดึก ๆ ดื่น ๆ ยังตอบได้ ขอบคุณมาก ๆ อีกครั้งครับ ****

• ใช่ครับ กำหนดได้ตามความต้องการครับผม โดยที่จะต้องไม่ไปซ้ำกับ WAN เท่านั้นเองครับ จะกำหนดเป็น 192.168.100.1 ก้ได้ครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย mi16 เมื่อ ศุกร์ 02 ก.ค. 2010 10:26 am

วีธีนี้จะตัดระบบ สายแลนออกใช่ไหมครับ เพราะเมื่อคืนเสียบสายแล้วไม่มีสัญญาณออกมา แต่ระบบไร้สายใช้ได้ปกติผ่าน repeater ฉลุยครับ
mi16

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 02 ก.ค. 2010 11:08 am

mi16 เขียน:วีธีนี้จะตัดระบบ สายแลนออกใช่ไหมครับ เพราะเมื่อคืนเสียบสายแล้วไม่มีสัญญาณออกมา แต่ระบบไร้สายใช้ได้ปกติผ่าน repeater ฉลุยครับ

• ไม่ใช่นะครับ การทำงานที่โหมด Repeater หรือ Repeater Bridge จะทำให้เราทวนสัญญาณได้ทั้งแบบ LAN และั Wireless ครับผม

sys2u

โพสต์โดย mi16 เมื่อ ศุกร์ 02 ก.ค. 2010 11:41 am

sys2u เขียน:
mi16 เขียน:วีธีนี้จะตัดระบบ สายแลนออกใช่ไหมครับ เพราะเมื่อคืนเสียบสายแล้วไม่มีสัญญาณออกมา แต่ระบบไร้สายใช้ได้ปกติผ่าน repeater ฉลุยครับ

• ไม่ใช่นะครับ การทำงานที่โหทด Repeater หรือ Repeater Bridge จะทำให้เราทวนสัญญาณได้ทั้งแบบ LAN และั Wireless ครับผม

ขอบคุณครับ สงสัยสายแลนเสีย ต้องลองใหม่ขอบคุณครับ
mi16

โพสต์โดย superbox เมื่อ อาทิตย์ 27 มี.ค. 2011 9:46 pm

ผมใช้สัญญาณแบบrepeater bridge มาหลายครั้ง ไม่มีปัญหาตลอดมา

แต่ล่าสุดผมเจอปัญหา คือ ปกติผมใช้กับเครื่องเล่น sonos ซึ่งเป็นเครื่องเล่นเพลงชนิดไร้สาย
โดยปกติจะใช้สาย LAN ต่อเชื่อมจาก linksys repeater bridge
แต่ครั้งหลังสุดนี้ผมพบปัญหากับบ้านลูกค้าผมหลังหนึ่งครับ คือเมื่อต่อเชื่อมสัญญาณได้แล้ว
พอซักพักไม่เกินทุก ๆ 1 นาที สัญญาณจะหลุด แล้วก็มา เป็นตลอด
ผมไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะตัวหลักหรือไม่. ที่ปล่อยสัญญานออกมาขาดเป็นช่วงๆ
ทั้งที่ต่อสาย LAN กับ linksys repeater bridge
superbox

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 28 มี.ค. 2011 10:30 am

superbox เขียน:ผมใช้สัญญาณแบบrepeater bridge มาหลายครั้ง ไม่มีปัญหาตลอดมา

แต่ล่าสุดผมเจอปัญหา คือ ปกติผมใช้กับเครื่องเล่น sonos ซึ่งเป็นเครื่องเล่นเพลงชนิดไร้สาย
โดยปกติจะใช้สาย LAN ต่อเชื่อมจาก linksys repeater bridge
แต่ครั้งหลังสุดนี้ผมพบปัญหากับบ้านลูกค้าผมหลังหนึ่งครับ คือเมื่อต่อเชื่อมสัญญาณได้แล้ว
พอซักพักไม่เกินทุก ๆ 1 นาที สัญญาณจะหลุด แล้วก็มา เป็นตลอด
ผมไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะตัวหลักหรือไม่. ที่ปล่อยสัญญานออกมาขาดเป็นช่วงๆ
ทั้งที่ต่อสาย LAN กับ linksys repeater bridge

ปกติถ้าเซ็ตโหมด Repeater Bridge แล้วไม่เกิดปัญหาทั้งสายแลนและไร้สายเลย แต่พอใช้ไปนานๆ แล้วเริ่มมีอาการให้ลอง Default factory ตัว WRT54GL โดยกด reset 30 วินาทีแล้วลอง set โหมดดูใหม่ครับ แต่ถ้าอาการที่บอกมายังเป็นต้องลองเปลี่ยน Channel ไร้สายของตัวหลักใหม่ดูึึคับ
vit_et07

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL