1.1 วิธีการขยายสัญญาณไร้สายแบบ Repeater, Repeater Bridge

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Re: 1.1 วิธีการขยายสัญญาณไร้สายแบบ Repeater, Repeater Bridge

โพสต์โดย samjaw เมื่อ จันทร์ 26 มี.ค. 2012 6:17 pm

สวัสดีครับ มือใหม่หัดสงสัย คือตอนนี้ ทำตามขั้นตอนแต่ไม่รู่ว่าพลาดตรงไหน เห็น ไวเรสแล้ว แต่ตัวไวเลสเองไม่เกาะสัญญาณ ทรู IP DNS ยังไม่แสดง และระบบยังไม่มีรหัสผ่านครับ น่าจะพลาดในขั้นตอนไหน

ขอบคุณมากครับ
samjaw

Re: 1.1 วิธีการขยายสัญญาณไร้สายแบบ Repeater, Repeater Bridge

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 26 มี.ค. 2012 8:39 pm

samjaw เขียน:สวัสดีครับ มือใหม่หัดสงสัย คือตอนนี้ ทำตามขั้นตอนแต่ไม่รู่ว่าพลาดตรงไหน เห็น ไวเรสแล้ว แต่ตัวไวเลสเองไม่เกาะสัญญาณ ทรู IP DNS ยังไม่แสดง และระบบยังไม่มีรหัสผ่านครับ น่าจะพลาดในขั้นตอนไหน

ขอบคุณมากครับ

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย samjaw เมื่อ จันทร์ 26 มี.ค. 2012 9:43 pm

ก็ทำตามทั้งสองวิธีเลยหละ แต่ยังไม่ประบความสำเร็จครับ
samjaw

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ อังคาร 27 มี.ค. 2012 11:10 am

samjaw เขียน:ก็ทำตามทั้งสองวิธีเลยหละ แต่ยังไม่ประบความสำเร็จครับ

ุถ้าเป็นการทวนสัญญาณกับ Hotsport TRUE ควรใช้โหมดของ WRT54GL ที่ Up Firmware DD-WRT V24 SP2 โหมดที่เลือกใช้เป็น Repeater เท่านั้นครับ เพราะถ้าเป็น Repeater Bridge ค่า ของ Network ต้องเป็นเหมือนกับฝั่ง ไร้สายที่ไปเชื่อมต่อ

ปกติ ที่ผิดกันจะเป็นชื่อของ SSID ที่จะไปทำ Repeater ไม่ถูกต้องนะครับ ควรดูก่อนว่าชื่อ ของ SSID ไร้สายที่เราจะเกาะชื่ออะไร เมื่อก่อน True Hotspot เป็น truewifi แต่ตอนนนี้ก้เป้น @truewifi ก็ต้องเช็คก่อนโดยลองเอา Notebook ค้นหาชื่อไร้สายก่อนว่าถูกต้องไหม

รูปภาพ

วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
vit_et07

โพสต์โดย samjaw เมื่อ พุธ 28 มี.ค. 2012 3:06 pm

ก่อนหน้านี้อัพเฟิร์มแวร์แล้ว แล้วก็ลองเปลี่ยนเป็น @TRUEWIFI แล้วก็ยังนิ่งเหมือนเดิม ส่วน wireless Network Name(SSID) มันไม่มีผลอะไรกับระบบล่าสัญญาณตั้งชื่อได้ตามอำเภอใจเลยใช่มั๊ยครับ

ขอบคุณครับ
samjaw

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พุธ 28 มี.ค. 2012 8:02 pm

samjaw เขียน:ก่อนหน้านี้อัพเฟิร์มแวร์แล้ว แล้วก็ลองเปลี่ยนเป็น @TRUEWIFI แล้วก็ยังนิ่งเหมือนเดิม ส่วน wireless Network Name(SSID) มันไม่มีผลอะไรกับระบบล่าสัญญาณตั้งชื่อได้ตามอำเภอใจเลยใช่มั๊ยครับ

ขอบคุณครับ

ส่วนตรงนี้ตัวตัวบอกว่าจะไปทำ Repeater กับตัวไหนนะครับ
Phisical
Mode : Repeater
SSID : สว่นนี้คือชื่อที่จะไปเชื่อมต่อไร้สายที่จะไปเชื่อมต่อ ตรงนี้สำคัญมาก ตัวพิมพ์ เล็กหรือใหญ่ต้องตรงเลยครับ

Virtual Interface ส่วนนี้เป็นการปล่อยขยายสัญญาณไว้ใช้เองภายใน

Wireless Security
ส่วนของ
Phisical ให้ Disable ไปเพราะ Tuewifi ไม่มีรหัสไร้สายครับ

ส่วน Virtual ด้านล่างตั้งค่าปลอดภัยของเราได้เองเลย

ถ้าไม่ได้รบกวน Capture หน้า
Wireless -> Basic Setting
Wireless -> Wireless Security
Setup -> BasicSetup
3หน้านี้ให้ดูก่อนครับ
vit_et07

โพสต์โดย samjaw เมื่อ พุธ 11 เม.ย. 2012 12:14 pm

ขออภัยที่มาสานต่อช้า เพิ่งกลับมาจากต่าง จังหวัดครับ

1.jpg (57.14 KiB) เปิดดู 11906 ครั้ง

2.jpg (107.47 KiB) เปิดดู 11903 ครั้ง

3.jpg (68.28 KiB) เปิดดู 11902 ครั้ง

คิดว่ามาถูกทางมากขึ้น แต่ไฉน เข้าระบบ ไม่ยักได้ งงง หนักกว่าเดิมอีก
samjaw

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พุธ 11 เม.ย. 2012 3:28 pm

samjaw เขียน:ขออภัยที่มาสานต่อช้า เพิ่งกลับมาจากต่าง จังหวัดครับ

คิดว่ามาถูกทางมากขึ้น แต่ไฉน เข้าระบบ ไม่ยักได้ งงง หนักกว่าเดิมอีก

ตั้งผิิดครับ
รูป1 เมนู Setup
connection Type : Auto.... เพื่อให้ WAN IP รับมาทรูอัตโนมัติื
นอกนั่นถูกแล้ว

รูปที่ 2 เมนู wireless
SSID : @TRUEWIFI (ลองดูซิครับว่าเขาปล่อยชื่อตัวพิมพ์ใหญ่หรือเปล่าถ้่าไม่ แก้ให้ตรงครับ

รูปที่ 3 เมนู Wireless Security
ส่วน Physical ถูกแล้วต้อง Disable ไป
แต่ Virtual ผมว่า รหัส WEP เขาห้ามใช้ @ นะครับเพรามันเป็นเลขฐาน 16 ใส่ได้แค่ 0-9 , a-f เื่ท่านั้นครับ

การทดสอบใช้เป็นการเชื่อมต่อผ่าน สาย LAN ก่อนครับ ว่า Redirec หน้า login ไหม
ผมสังเกตเห็นว่ารูปที่ 2 WAN IP ขวาบนขึ้นมาอยู่ครับเพราะปกติ ทรูไวไฟ จะแจกวง 10.x.x.x อยู่ครับ
และ Firmware ของ WRT54GL แนะนำเป็น V24 - Std จะดีกว่าครับ ผมวางให้ในเวปแล้ว
vit_et07

โพสต์โดย samjaw เมื่อ เสาร์ 21 เม.ย. 2012 10:40 pm

ทีนี้ก็ connect กับ linksys ได้แล้ว แต่ login กับ true ไม่ได้ครับ
samjaw

โพสต์โดย samjaw เมื่อ เสาร์ 21 เม.ย. 2012 10:55 pm

ทดลองใหม่ได้แล้วครับ ขอบคุณมากมาย ที่คอยแนะนำ อย่างดีครับ
samjaw

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL