1.1 วิธีการขยายสัญญาณไร้สายแบบ Repeater, Repeater Bridge

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Re: 1.1 วิธีการขยายสัญญาณไร้สายแบบ Repeater, Repeater Bridge

โพสต์โดย clickplay เมื่อ พุธ 06 มี.ค. 2013 7:55 pm

ฟังชั่นนี้ Repeater Bridge ใช้กับ all in one tp link td-w8961nd ได้ไหมครับ
clickplay

Re: 1.1 วิธีการขยายสัญญาณไร้สายแบบ Repeater, Repeater Bridge

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 06 มี.ค. 2013 8:09 pm

clickplay เขียน:ฟังชั่นนี้ Repeater Bridge ใช้กับ all in one tp link td-w8961nd ได้ไหมครับ

สามารถใช้ได้กับ Wireless ต้นทางทุกรุ่นทุกยี่ห้อครับผม ^^
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย clickplay เมื่อ พุธ 06 มี.ค. 2013 9:49 pm

sys2u เขียน:
clickplay เขียน:ฟังชั่นนี้ Repeater Bridge ใช้กับ all in one tp link td-w8961nd ได้ไหมครับ

สามารถใช้ได้กับ Wireless ต้นทางทุกรุ่นทุกยี่ห้อครับผม ^^

Wifi ใช้ได้แต่ช่องแลนมันไม่จ่าย ip ครับหรือผมต้องรีเซ็ตเจ้า wrt54gl ใหม่ครับเพราะตอนมันเป็น tomato มาครับแล้วผมเอามาลงddwrtครับ
clickplay

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 07 มี.ค. 2013 9:16 am

clickplay เขียน:

Wifi ใช้ได้แต่ช่องแลนมันไม่จ่าย ip ครับหรือผมต้องรีเซ็ตเจ้า wrt54gl ใหม่ครับเพราะตอนมันเป็น tomato มาครับแล้วผมเอามาลงddwrtครับ

ลอง RESET แล้วลองใหม่นะครับผม ถ้า Wireless มาได้แล้ว LAN ไม่น่าจะมีปัญหาครับ ส่วนใหญ่จะเจอปัญหาที่มาแต่ LAN ไม่ยอมมา Wireless ครับ ลองดูใมนส่วนของ Virtual Interface ด้วยครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย clickplay เมื่อ อาทิตย์ 10 มี.ค. 2013 3:33 am

จากที่เคยลองมาหลายครั้งลง firmware ไปหลายตัวลองหมดก็ไม่ได้สักทีคราวนี้นึกสงสัยลองรีเซ็ตเจ้าตัว router tp link ตัวหลักแล้วตั้งค่าดูใหม่แล้ว เอาเจ้า 54gl up firmware v24 sp2 เข้าไปเซ็ตค่าตามกระทู้นี้ผลปรากฎว่าสำเร็จแล้วครับตอนนี้ใช้ได้หมดเลยทั้ง Lan ทั้ง Wireless ครับหลังจากปล้ำอยู่นานแต่มีติดอยู่ตรงที่นึงครับเอาเจ้า แท็ปแล็บมาต่อ wifi กับ wrt54gl แล้วมันอืดมากเลยไม่รู้เป็นอะไรเทสสปีดไม่ขึ้นเลยครับแต่พอเอา notebook มาต่อ wifi กับลื่นสะงั้น ลองเสียบแลนก็ใช้ได้ดีเหมือนกันแต่เจ้าแท็ปเล็ตเล่นไม่ได้เลยหรือว่ามันอยู่ใกล้ 54gl เกินไปหรือเปล่าครับขอคำชี้แนะด้วยครับ
มีอีกข้อครับ
ตอนเวลาอยู่นอกบ้านรีโมทมาหา เร้าเตอร์ TP link ได้ครับเพราะตั้ง ddns ไว้แล้วแต่ถ้าเราจะเพิ่มให้มันเข้ามาที่ WRT54GL ด้วยจะต้องทำยังไงบ้างครับตอนนี้ใช้ของ no-ip อยู่ครับ
clickplay

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 10 มี.ค. 2013 7:24 am

clickplay เขียน:จากที่เคยลองมาหลายครั้งลง firmware ไปหลายตัวลองหมดก็ไม่ได้สักทีคราวนี้นึกสงสัยลองรีเซ็ตเจ้าตัว router tp link ตัวหลักแล้วตั้งค่าดูใหม่แล้ว เอาเจ้า 54gl up firmware v24 sp2 เข้าไปเซ็ตค่าตามกระทู้นี้ผลปรากฎว่าสำเร็จแล้วครับตอนนี้ใช้ได้หมดเลยทั้ง Lan ทั้ง Wireless ครับหลังจากปล้ำอยู่นานแต่มีติดอยู่ตรงที่นึงครับเอาเจ้า แท็ปแล็บมาต่อ wifi กับ wrt54gl แล้วมันอืดมากเลยไม่รู้เป็นอะไรเทสสปีดไม่ขึ้นเลยครับแต่พอเอา notebook มาต่อ wifi กับลื่นสะงั้น ลองเสียบแลนก็ใช้ได้ดีเหมือนกันแต่เจ้าแท็ปเล็ตเล่นไม่ได้เลยหรือว่ามันอยู่ใกล้ 54gl เกินไปหรือเปล่าครับขอคำชี้แนะด้วยครับ

• ลองปรับ Wireless Network Mode และ Channel Width ดูครับผม ลองดูว่าที่โหมดไหนสามารถทำงานแล้วดีที่สุดครับ

ตอนเวลาอยู่นอกบ้านรีโมทมาหา เร้าเตอร์ TP link ได้ครับเพราะตั้ง ddns ไว้แล้วแต่ถ้าเราจะเพิ่มให้มันเข้ามาที่ WRT54GL ด้วยจะต้องทำยังไงบ้างครับตอนนี้ใช้ของ no-ip อยู่ครับ

• ตอนนี้ทำแบบ repeater หรือ repeater bridge ครับผม ?

sys2u

โพสต์โดย clickplay เมื่อ อาทิตย์ 10 มี.ค. 2013 11:42 am

clickplay เขียน:จากที่เคยลองมาหลายครั้งลง firmware ไปหลายตัวลองหมดก็ไม่ได้สักทีคราวนี้นึกสงสัยลองรีเซ็ตเจ้าตัว router tp link ตัวหลักแล้วตั้งค่าดูใหม่แล้ว เอาเจ้า 54gl up firmware v24 sp2 เข้าไปเซ็ตค่าตามกระทู้นี้ผลปรากฎว่าสำเร็จแล้วครับตอนนี้ใช้ได้หมดเลยทั้ง Lan ทั้ง Wireless ครับหลังจากปล้ำอยู่นานแต่มีติดอยู่ตรงที่นึงครับเอาเจ้า แท็ปแล็บมาต่อ wifi กับ wrt54gl แล้วมันอืดมากเลยไม่รู้เป็นอะไรเทสสปีดไม่ขึ้นเลยครับแต่พอเอา notebook มาต่อ wifi กับลื่นสะงั้น ลองเสียบแลนก็ใช้ได้ดีเหมือนกันแต่เจ้าแท็ปเล็ตเล่นไม่ได้เลยหรือว่ามันอยู่ใกล้ 54gl เกินไปหรือเปล่าครับขอคำชี้แนะด้วยครับ

• ลองปรับ Wireless Network Mode และ Channel Width ดูครับผม ลองดูว่าที่โหมดไหนสามารถทำงานแล้วดีที่สุดครับ

• ตอนนี้ทำแบบ repeater หรือ repeater bridge ครับผม ?

* ในส่วน Wireless Network Mode ใช้ repeater bridge channel ใช้ auto ครับ
* repeater bridge ครับผม
clickplay

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 11 มี.ค. 2013 11:36 am

รูปภาพ

ปกติ ส่วนของ Virtual ไม่ได้มีให้ตั้ง ในเรื่องของความเร็ว หรือ Channel บนส่วนของ Virtual นะครับเพราะมันจะอ้างอิงที่ physical หลักว่าเป้นอะไรอยู่มากกว่า

แนะนำ ลองปิด Wireless Security ของส่วน Virtual ไปก่อนแล้วลองดูว่ายังเป็นเหมือนเดิมไหม
กับ ลบชื่อ SSID บน แท็ปแล็บ ที่เคยจำไว้และเชื่อมต่อ ไร้สายใหม่ อีกครั้ง

ส่วนการจะ Forward มาที่หน้าคอนฟิคของ WRT54GL มันใช้ได้แค่ port 80 เท่านั้น เพราะไม่สามารถเปลี่ยนแปลง port lan accesss มันได้ แนะนำให้เปลี่ยน Remoter management ของ TPlink ใหม่ครับห้ามเป็น port 80 ชนกัีนเท่านั้นก็ได้แล้วครับ แล้วทำ port forwarding ใหม่้
vit_et07

โพสต์โดย clickplay เมื่อ จันทร์ 11 มี.ค. 2013 5:53 pm

ครับแล้วจะลองดูครับ
ขอถามเพิ่มครับในส่วนของ ฟังชั่น dmz เอาไว้ใช้ทำอะไรได้บ้างครับ ถ้าผมเอา ip ของเร้าเตอร์หลักที่จ่าย ip มาให้ wrt54gl มาใส่ได้ไหมครับถ้าได้แล้วมันจะช่วยในความสามารถใดได้บ้างครับ
clickplay

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 11 มี.ค. 2013 7:14 pm

clickplay เขียน:ครับแล้วจะลองดูครับ
ขอถามเพิ่มครับในส่วนของ ฟังชั่น dmz เอาไว้ใช้ทำอะไรได้บ้างครับ ถ้าผมเอา ip ของเร้าเตอร์หลักที่จ่าย ip มาให้ wrt54gl มาใส่ได้ไหมครับถ้าได้แล้วมันจะช่วยในความสามารถใดได้บ้างครับ

อ่านตรงนี้ดีกว่าครับ
DMZ - demilitarized zone

viewtopic.php?f=3&t=195
vit_et07

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL