1.1 วิธีการขยายสัญญาณไร้สายแบบ Repeater, Repeater Bridge

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Re: 1.1 วิธีการขยายสัญญาณไร้สายแบบ Repeater, Repeater Bridge

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 03 พ.ค. 2012 3:15 pm

nutman เขียน:ท่าน vit_et07
อ๋อมันเป็นแบบนี้นี่เอง ขอบคุณท่านมากๆ นะครับ ^^ ช่วยผมได้เยอะเลย(เรียนจากตำราไม่ได้ช่วยอะไรเลย ถ้าไม่ลงมือทำ ^^)

เอ่อผมลองสังเกตุ ดูครับว่าเจ้าตัว wrt54gl เนี่ย พอเราเล่นไปสักระยะเน็ตจะขาดๆ หายๆ พอเราออกเน็ตเข้าเน็ตใหม่ถึงจะหาย(แต่ถ้าเรา เชื่อมต่อเข้า w311r โดยตรง ไม่มีปัญหาเลยครับ)

อันนี้รูปเมื่อตอนที่เน็ตมีปัญหาครับ เชื่อมต่อกับ wrt54gl ครับ(ผมลอง ping เข้า cpe ได้ผลตามภาพครับ แต่พอเชื่อมผ่าน w311r โดยตรงสัญญาณปกติดีมากครับผม)

แบบนี้ปัญหาน่าจะเกิดที่อะไรได้หรอครับผม

ขอบคุณครับ

ตัวอุึปกรณ์วางไกลไปหรือเปล่า แต่ดู 1ms น่าจะไม่ไกลนะครับ แต่จังหวัดที่หลุดนี่ซิแปลกถ้าวางไม่ไกล และกำลังส่งไม่ได้ตั้งไว้เต็มนะ
ปัญหาคงไม่ได้อยู่ที่ w311r เพราะต่อสายแลนตรงกับ Router เลย
ลองปิด Wireless Security ของตัว WRT54Gl ที่ repeater bridge กับตัว w311r ดูอีกทีครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: 1.1 วิธีการขยายสัญญาณไร้สายแบบ Repeater, Repeater Bridge

โพสต์โดย nutman เมื่อ ศุกร์ 04 พ.ค. 2012 6:25 am

ไม่ไกลเลยครับ รับสัญญาณได้เต็มครับ เมื่อคืนผมลองสังเกตุมันดู และก็ลองแบบไม่ได้เข้ารหัส
จะมีอาการเหมือนกันเลยครับ คือถ้าเราเชื่อมต่อไปตอนแรก สัญญาณปกติไม่มีปัญหาเลยครับ ลื่นสบายครับ
แต่พอเล่นไปสักระยะ จะมีอาการตามที่ผมโพสรูปไว้อะครับ และพอเรา disconnect และ connect ใหม่ก็จะกลับมาใช้ได้เหมือนเดิมและก็เป็นเหมือนเดิมอีก(disconnect นี่หมายถึง ออกเน็ตที่เครื่องนะครับไม่ได้ ปิดและเปิด router ใหม่)

มันน่าจะมาจากสาเหตุอะไรได้อีกหรอครับ

ขอบคุณครับผม
nutman

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ ศุกร์ 04 พ.ค. 2012 11:26 am

nutman เขียน:ไม่ไกลเลยครับ รับสัญญาณได้เต็มครับ เมื่อคืนผมลองสังเกตุมันดู และก็ลองแบบไม่ได้เข้ารหัส
จะมีอาการเหมือนกันเลยครับ คือถ้าเราเชื่อมต่อไปตอนแรก สัญญาณปกติไม่มีปัญหาเลยครับ ลื่นสบายครับ
แต่พอเล่นไปสักระยะ จะมีอาการตามที่ผมโพสรูปไว้อะครับ และพอเรา disconnect และ connect ใหม่ก็จะกลับมาใช้ได้เหมือนเดิมและก็เป็นเหมือนเดิมอีก(disconnect นี่หมายถึง ออกเน็ตที่เครื่องนะครับไม่ได้ ปิดและเปิด router ใหม่)

มันน่าจะมาจากสาเหตุอะไรได้อีกหรอครับ

ไม่ทราบว่าระยะเวลาที่เกิด Time Out นานหรือเปล่าครับ เพราะนาน สัก ชั่วโมง 2 ชั่วโมง อาจจะลองตั้ง ให้ตัว WRT54GL Reboot ช่วงเวลาก่อนนั้นก็ได้เพื่อแก้ปัญหาเบื้องต้นก่อน ซึ่งเวลา Reboot และเชื่อมต่อได้อยู่ประมาณ 5 นาที ครับ

ที่ตัว w311r มีการใช้งานโหลด อะไรบ้างหรือเปล่าครับ เพราะเวลาไร้สายเชื่อมต่อกัน เมื่อมีการ รับ-ส่งข้อมูลมากๆ ก็จะเกิดค่า Time ที่สูง และหลุด แต่พอเวลา หยุดการรับ - ส่ง จะกลับมาเป็นปกติ

เรื่องของกำลังส่ง ลองปรับสัก 100mw ก็พอแล้วครับ ตัวอุปกรณ์จะได้ไม่ร้อนมาก และเปิดได้นานๆ

ผมเห็นในสเปค w311r มีรองรับโหมด WDS อยู่นะครับ อาจต้องลองเปลี่ยนโหมดดูก่อน ลองศึกษาจาก วิธีการติดตั้ง WDS กับ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2

ถ้ายังเป็นเหมือนเดิม ลองเอา WRT54GL ไปเชื่อมต่อกับตัวไร้สายกับตัวอื่น แทน w311r หรือสลับกันดูครับ
ถ้ายังเป็นเหมือนเดิม WRT54GL ยัง Time out อยู่ ตามที่ผมบอก อย่างนี้ต้องลองเปลี่ยน Firmware แล้วละครับ ที่ร้านผมจะอัำพให้ลูกค้าตัวนี้ครับ DD-WRT v24 SP2 ซึ่งไม่ค่อ timeout นะครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
vit_et07

โพสต์โดย nutman เมื่อ ศุกร์ 04 พ.ค. 2012 2:52 pm

vit_et07 เขียน:
nutman เขียน:ไม่ไกลเลยครับ รับสัญญาณได้เต็มครับ เมื่อคืนผมลองสังเกตุมันดู และก็ลองแบบไม่ได้เข้ารหัส

ไม่ทราบว่าระยะเวลาที่เกิด Time Out นานหรือเปล่าครับ เพราะนาน สัก ชั่วโมง 2 ชั่วโมง อาจจะลองตั้ง ให้ตัว WRT54GL Reboot ช่วงเวลาก่อนนั้นก็ได้เพื่อแก้ปัญหาเบื้องต้นก่อน ซึ่งเวลา Reboot และเชื่อมต่อได้อยู่ประมาณ 5 นาที ครับ

ที่ตัว w311r มีการใช้งานโหลด อะไรบ้างหรือเปล่าครับ เพราะเวลาไร้สายเชื่อมต่อกัน เมื่อมีการ รับ-ส่งข้อมูลมากๆ ก็จะเกิดค่า Time ที่สูง และหลุด แต่พอเวลา หยุดการรับ - ส่ง จะกลับมาเป็นปกติ

เรื่องของกำลังส่ง ลองปรับสัก 100mw ก็พอแล้วครับ ตัวอุปกรณ์จะได้ไม่ร้อนมาก และเปิดได้นานๆ

ผมเห็นในสเปค w311r มีรองรับโหมด WDS อยู่นะครับ อาจต้องลองเปลี่ยนโหมดดูก่อน ลองศึกษาจาก วิธีการติดตั้ง WDS กับ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2

ถ้ายังเป็นเหมือนเดิม ลองเอา WRT54GL ไปเชื่อมต่อกับตัวไร้สายกับตัวอื่น แทน w311r หรือสลับกันดูครับ
ถ้ายังเป็นเหมือนเดิม WRT54GL ยัง Time out อยู่ ตามที่ผมบอก อย่างนี้ต้องลองเปลี่ยน Firmware แล้วละครับ ที่ร้านผมจะอัำพให้ลูกค้าตัวนี้ครับ DD-WRT v24 SP2 ซึ่งไม่ค่อ timeout นะครับ

ระยะเวลาสัก เกือบๆ 1 ชั่วโมงครับ เอ่อและผมได้ทดลองแล้วเรื่องสลับแบบท่านบอก ก็เหมือนเดิมครับเป็นอยู่ดี
เดียวผมจะลองทดสอบ up fw ตัวที่ท่านแนะนะครับ เอ่อและมีขอสังเกตุอยู่ครับ พอเรา Reboot เครื่องจะกลับมาปกติแบบท่านบอกเลยครับ และสัก เกือบ 1hr ก็กลับมาเป็นอีก

เพิ่มเติมครับ
ตอนนี้ มันขึ้น PING: transmit failed. General failure. ด้วยครับและเล่นเน็ตไม่ได้เลย
ต้องตัดการเชื่อมต่อและต่อใหม่ถึงหายครับ

nutman

โพสต์โดย nutman เมื่อ เสาร์ 05 พ.ค. 2012 8:58 am

สวัสดีครับท่าน
ตอนนี้ผมได้นำ wrt54gl นำไปทำเป็น AP แทนตัว w311r และครับ ทดสอบระบบมาเมื่อวานจนถึงตอนนี้ปกติดีทุกอย่างเลยครับ ไม่มีปัญหาอะไรเลย
ping ได้ต่อสบายๆ เลยครับ

ขอบคุณครับ ทีมงาน sys2u ช่วยให้ความรู้ผมเยอะมากเลยครับ ขอบคุณมากๆ นะครับ
เอ่อผมมีโครงการจะซื้อเสาเสริมแรง 54gl ท่านช่วยแนะนำหน่อยสิครับ

ขอบคุณครับ
nutman

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ เสาร์ 05 พ.ค. 2012 5:25 pm

nutman เขียน:สวัสดีครับท่าน
ตอนนี้ผมได้นำ wrt54gl นำไปทำเป็น AP แทนตัว w311r และครับ ทดสอบระบบมาเมื่อวานจนถึงตอนนี้ปกติดีทุกอย่างเลยครับ ไม่มีปัญหาอะไรเลย
ping ได้ต่อสบายๆ เลยครับ

ขอบคุณครับ ทีมงาน sys2u ช่วยให้ความรู้ผมเยอะมากเลยครับ ขอบคุณมากๆ นะครับ
เอ่อผมมีโครงการจะซื้อเสาเสริมแรง 54gl ท่านช่วยแนะนำหน่อยสิครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าเป็น outdoor ต้องติดเสาไว้ข้างนอกยิงสาดออกไป แนะนำแบบเน้นทิศทางดีกว่า รอบทิศทางครับ เพราะความเข้มจะมากกว่า

OAK-0001
vit_et07

โพสต์โดย superbox เมื่อ พฤหัสฯ. 27 ธ.ค. 2012 1:35 pm

รบกวนสอบถามครับ

ผมต้องการให้ Linksys WRT54Gl เชื่อมสัญญาณ จากเครื่อง iPhone
โดยปกติ iPhone จะปล่อยสัญญาณโดยเปิด ฮอตสปอตส่วนบุคคล และจะมี รหัสผ่านสำหรับ Wi-Fi

ไม่ทราบว่าสามารถทำได้หรือเปล่าครับ
หากทำได้รบกวนขอวิธีการเชื่อมกับ iPhone ด้วยนะครับ

ขอบพระคุณครับ
superbox

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 27 ธ.ค. 2012 1:47 pm

superbox เขียน:รบกวนสอบถามครับ

ผมต้องการให้ Linksys WRT54Gl เชื่อมสัญญาณ จากเครื่อง iPhone
โดยปกติ iPhone จะปล่อยสัญญาณโดยเปิด ฮอตสปอตส่วนบุคคล และจะมี รหัสผ่านสำหรับ Wi-Fi

ไม่ทราบว่าสามารถทำได้หรือเปล่าครับ
หากทำได้รบกวนขอวิธีการเชื่อมกับ iPhone ด้วยนะครับ

• หมายถึงจะให้ WRT54GL ทำการ "repeat หรือ ทวนสัญญาณ" ของ iPhone Persnoal HotSpot ออกไปอีกต่อนึงใช่มั๊ยครับ ?

• ถ้าเป็นอย่างนั้นสามารถกำหนดให้ทำงานเป็นแบบ Wireless Repeater ได้เลยครับผม / 1.1 วิธีการขยายสัญญาณไร้สายแบบ Repeater, Repeater Bridge

• ต้องประยุกต์เอานิดหน่อยนะครับ เพราะไม่แน่ใจว่า iPhone จ่าย DHCP ออกมาเป็นวงอะไร ? แล้วตัวของมันเองเป็น IP Address อะไรเวลาแจกออกมานะครับผม เดี่ยวขอลองนั่งๆ ลองแปีปนะครับ :D

sys2u
Administrator

โพสต์โดย superbox เมื่อ พฤหัสฯ. 27 ธ.ค. 2012 1:54 pm

sys2u เขียน:
superbox เขียน:รบกวนสอบถามครับ

ใช่ครับ
ผมลองทำดูแล้ว แต่ติดอยู่ 2 จุด คือ
1. IP Address, Gateway ของ iPhone (ไม่ทราบวิธีดู)
2. รหัสผ่านของ Hotsport ว่าเขาตั้งเป็นแบบชนิดไหนครับ
พอจะมีวิธีแนะำนำไหมครับ
superbox

โพสต์โดย superbox เมื่อ พฤหัสฯ. 27 ธ.ค. 2012 1:58 pm

sys2u เขียน:
superbox เขียน:
ต้องประยุกต์เอานิดหน่อยนะครับ เพราะไม่แน่ใจว่า iPhone จ่าย DHCP ออกมาเป็นวงอะไร ? แล้วตัวของมันเองเป็น IP Address อะไรเวลาแจกออกมานะครับผม เดี่ยวขอลองนั่งๆ ลองแปีปนะครับ :D [/list]

ขอบคุณครับ ^_^
superbox

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL