1.1 วิธีการขยายสัญญาณไร้สายแบบ Repeater, Repeater Bridge

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Re: 1.1 วิธีการขยายสัญญาณไร้สายแบบ Repeater, Repeater Bridge

โพสต์โดย computer เมื่อ พุธ 19 ต.ค. 2011 12:12 am

ขอบคุณครับได้แล้วครับ :D
ตั้งค่าถูกต้องแล้ว WRT54GL มันแฮงก์ครับ
ว่าแต่สัญญาณระหว่าง Truehome กับ WRT54GL มันมีเพียงขีดเดียว
มันจะหลุดบ่อยไหม ช่วยแนะนำแนวทางแก้ไขด้วยครับ :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
computer

Re: 1.1 วิธีการขยายสัญญาณไร้สายแบบ Repeater, Repeater Bridge

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 19 ต.ค. 2011 10:24 am

computer เขียน:ขอบคุณครับได้แล้วครับ :D
ตั้งค่าถูกต้องแล้ว WRT54GL มันแฮงก์ครับ
ว่าแต่สัญญาณระหว่าง Truehome กับ WRT54GL มันมีเพียงขีดเดียว
มันจะหลุดบ่อยไหม ช่วยแนะนำแนวทางแก้ไขด้วยครับ :lol:

• ทำได้ 2 ส่วนนะครับ คือ เพิ่มกำลังส่ง (mW) + เพิ่มอัตราขยายเสาอากาศที่ตัวส่ง (dBi) หรือ เพิ่มกำลังส่ง (mW) + เพิ่มอัตราขยายเสาอากาศที่ตัวรับ (dBi) มีเท่านี้เองอะครับสำหรับหลักการอุปกรณ์ Wireless อะครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
Administrator

โพสต์โดย computer เมื่อ พุธ 19 ต.ค. 2011 10:36 pm

ผมได้ทำการขยายสัญญาณไร้สายแบบ Repeater, Repeater Bridge และเซ็ตต่างๆ เหมือนเดิม(ตามข้างบน) แต่เงื่อนไขบางส่วนต่างกันดังนี้

ที่บ้าน (Dlink Router-TrueHispeed-สายโทรศัพท์) WRT54GL สามารถจับสัญญาณตัวหลักได้ และเล่นเน็ตได้ :lol:

ที่ทำงาน (Thomson Router(ของ True)-TrueHispeed-สายCable แบบใหม่) WRT54GL สามารถจับสัญญาณตัวหลักได้ แต่เล่นเน็ตไม่ได้ :o

ไม่ทราบว่าทำไมเข้าเน็ตไม่ได้ครับ

- เป็นเพราะสายสัญญาณต่างกัน(สายโทรศัพท์/สายCable ) หรือ :roll:

- เป็นเพราะ Thomson Routerไม่รองรับกับ WRT54GL (แต่มันก้อเจอสัญญาณตัวหลักนะครับ :lol: )

- เป็นเพราะอุปกรณ์เป็นคนละแบบกันไม่รองรับกัน(อุปกรณ์รองรับโทรศัพท์/อุปกรณ์รองรับ Cable ) :oops:

•ทำได้ 2 ส่วนนะครับ คือ เพิ่มกำลังส่ง (mW) + เพิ่มอัตราขยายเสาอากาศที่ตัวส่ง (dBi) หรือ เพิ่มกำลังส่ง (mW) + เพิ่มอัตราขยายเสาอากาศที่ตัวรับ (dBi) มีเท่านี้เองอะครับสำหรับหลักการอุปกรณ์ Wireless อะครับผม

-ช่วยให้สัญญาณดีขึ้นมากไหมครับ แล้วมีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับ ราคาประมาณเท่าไรครับ

- มี Router หรืออุปกรณ์ตัวไหนบ้างครับ สามารถเก็บรายละเอียด(ออกรายงาน)การพิมพ์งานออกเครื่องพิมพ์ของแต่ละเครื่องคอมฯ :idea:

ว่า user พิมพ์อะไรบ้าง(ในแต่ละวัน เดือน ปี) แล้วมันโปรแกรมมาพร้อมกับไดร์เวอร์หรือไม ขอรายละเอียดด้วยครับ
computer

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 20 ต.ค. 2011 11:06 am

computer เขียน:ผมได้ทำการขยายสัญญาณไร้สายแบบ Repeater, Repeater Bridge และเซ็ตต่างๆ เหมือนเดิม(ตามข้างบน) แต่เงื่อนไขบางส่วนต่างกันดังนี้

ที่บ้าน (Dlink Router-TrueHispeed-สายโทรศัพท์) WRT54GL สามารถจับสัญญาณตัวหลักได้ และเล่นเน็ตได้ :lol:

ที่ทำงาน (Thomson Router(ของ True)-TrueHispeed-สายCable แบบใหม่) WRT54GL สามารถจับสัญญาณตัวหลักได้ แต่เล่นเน็ตไม่ได้ :o

ไม่ทราบว่าทำไมเข้าเน็ตไม่ได้ครับ

- เป็นเพราะสายสัญญาณต่างกัน(สายโทรศัพท์/สายCable ) หรือ :roll:

• อันนี้ไม่น่าจะเกี่ยวครับ อย่างที่แจ้งไปนะครับ ให้มองเป็นท่อน ครับ การทำงานในส่วนของ WRT54GL ไม่ได้ไปยุ่งเกี่ยวกับในส่วนของ Cable เลยครับผม ตรงนั้นเป็น WAN ครับ ส่วน WRT54GL เป็น LAN นะครับผม คนละส่วนกันนะครับผม :D

- เป็นเพราะ Thomson Routerไม่รองรับกับ WRT54GL (แต่มันก้อเจอสัญญาณตัวหลักนะครับ :lol: )

• อันนี้ก็ไม่น่าจะใช่นะครับผม เราสามารถืำ Repeater ได้ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อครับ เพราะการทำงานแบบ Repeater ของ DD-WRT นั้น ตัวต้นทางจะมองเป็นแค่มี 1 เครื่องมาเกาะเท่านั้นครับ

- เป็นเพราะอุปกรณ์เป็นคนละแบบกันไม่รองรับกัน(อุปกรณ์รองรับโทรศัพท์/อุปกรณ์รองรับ Cable ) :oops:

• อันนี้ก็ไม่น่าจะใช่ครับ เพราะอย่างที่แจ้งครับ ให้มองเป็นท่อนครับ สำหรับในส่วนของท่อน WAN ที่เราเปลี่ยนจาก ADSL มาเป็น Cable Modem นั้นจบไปแล้วครับที่การเชื่อมต่อของ Cable Modem ครับผม คนละส่วนกันครับผม :D

• คือแบบนี้นะครับผม เวลาเราใช้งานไม่ได้ันั้น มันจะเกิดจากหลายๆ สาเกตุมารวมกันครับ ส่วนใหญ่ที่เจอก็จะเป็น 2 ส่วนหลัก คือ Gateway หรือ DNS Server ไม่ถูกต้องครับ ดังนั้นที่เราจะต้องเช็คคือ 2 ส่วนนี้ครับ ก็เข้าวิธีการเดิมครับ ทำตามขึ้นตอนมาตรฐานครับ ถ้าติดขั้นตอนไหนก็จะรู้เลยว่าปัญหาเกิดที่ไหนนะครับผม / วิธีการตรวจสอบการเชื่อมต่อ Internet ด้วยตัวคุณเอง Windows XP
•ทำได้ 2 ส่วนนะครับ คือ เพิ่มกำลังส่ง (mW) + เพิ่มอัตราขยายเสาอากาศที่ตัวส่ง (dBi) หรือ เพิ่มกำลังส่ง (mW) + เพิ่มอัตราขยายเสาอากาศที่ตัวรับ (dBi) มีเท่านี้เองอะครับสำหรับหลักการอุปกรณ์ Wireless อะครับผม

-ช่วยให้สัญญาณดีขึ้นมากไหมครับ แล้วมีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับ ราคาประมาณเท่าไรครับ

• ถ้าดูจากที่แจ้งมานั้น ตัวต้นทางที่เราใช้อยู่ไปเปลี่ยนอะไรไม่ได้เลยนะครับ เพราะทั้ง Dlink Router-TrueHispeed และ Thomson Router เป็นแบบไม่สามารถไปเปลี่ยนอะไรมันได้เลยครับ ถ้าจะเปลี่ยรก็ต้องยกเปลี่ยนอุปกรณ์ต้นทางใหม่เลยนะครับ ซึ่งก็อาจจะไม่จำเป็นนะครับผม เพราะถึงเปลี่ยนตัวใหม่มานั้นก็จะทำงานได้ไม่ดีกว่าตัวเดิมมากเท่าไรครับ เพราะว่าอุปกรณ์ Wireless Gateway (ที่เราเรียกกันว่า Router Modem ไร้สายอะครับ) ทั่วไปก็ไม่ได้แรงกว่าที่คุณ computer มีอยู่เท่าไรเลยครับ

• ดังนั้นถ้าจะได้สัญญาณแรงจิงๆ แนะนำให้ใช้ WRT54GL อีก 1 ตัวครับ เอาไปวางด้านหลังของ ADSL Gateway หรือ Cable Modem แล้วใช้ตัวนั้นมาทำการเชื่อมต่อไร้สายแทนจะดีกว่าครับ แล้วเอา ADSL Modem หรืิอ Cable Modem ไปเชื่อมต่อ Internet อย่างเดียวดีกว่าครับผม

- มี Router หรืออุปกรณ์ตัวไหนบ้างครับ สามารถเก็บรายละเอียด(ออกรายงาน)การพิมพ์งานออกเครื่องพิมพ์ของแต่ละเครื่องคอมฯ :idea:

ว่า user พิมพ์อะไรบ้าง(ในแต่ละวัน เดือน ปี) แล้วมันโปรแกรมมาพร้อมกับไดร์เวอร์หรือไม ขอรายละเอียดด้วยครับ

• อาาา อันนั้นไม่เกี่ยวกับ router แล้วนะครับผม :D ในส่วนนั้นต้องไปดูที่ printer นะครับผม ส่วนใหญ่แล้ว printer รุ่นใหม่ๆ จะมี report อยู่แล้วนะครับ แต่ถ้าต้องการจะควบคุมว่าแต่ละ user ใช้พิมพ์อะไรบ้าง กี่แผ่น วันเวลากี่โมง เราจะต้องตั้ง server ขึ้นมา 1 เครื่องแล้วก็ติดตั้ง software ที่ควบคุมการพิมพ์ครับ หรือไม่ก็ต้องเปลี่ยน printer ไปใช้รุ่นที่สามารถกำหนดได้จากหน้าจอของเครื่อง printer เองครับ ในส่วนของ router มันไม่รู้อะไรเท่าไรนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย computer เมื่อ ศุกร์ 21 ต.ค. 2011 2:14 am

จาก วิธีการตรวจสอบการเชื่อมต่อ Internet ด้วยตัวคุณเอง Windows XP ขอรวบกวนอีกครั้งครับ :?

(คงไม่ได้เกิดจาก True ล็อกให้เล่นได้เครื่องเดียวตามเอกสารสัญญาเพราะ True Hispeed แบบสายโทรศัพท์ ก็เงื่อนไขให้เล่นเครื่องเดียวเช่นกัน)

ผมคิดว่าน่าจะมาจาก DNS Server ของ Thomson (203.144.206.29 /203.144.206.49)

แทนที่จะเป็น 192.168.200.1 (แบบเดียวกับ DNS Server ของ Dlink Router)

แต่พอดี Router Thomson TCW750-4 ไม่อยู่กับผมเลย :shock: ไม่สามารถทำการทดสอบได้ (จึงได้ทำการทดสอบแต่กับ Dlink Router :ซึ่งผ่านหมด)

แต่พอมีรูป DNS Server เก่าของ Router Thomson อยู่เลยแนบมาให้ด้วยครับ ต้องรบกวน sys2u ให้ความกระจ่างทีครับ :D ให้หายข้องใจทีนะครับ

แล้วเราสามารถ Fix DNS Server (เป็น 192.168.200.1 แทน DNS Server ของ True) ของ Router Thomson TCW750-4 ได้ไหมครับ

เพื่อให้WRT54GL ออกเน็ตได้ (ผมหวังว่าจะเป็นเช่นนั้น เพราะจากรูป มันต่าง กันแค่นี้เองครับ 8-) ไม่รู้เข้าใจถูกหรือป่าว)

ถ้ามีลิงค์คู่มือ Router Thomson TCW750-4 รบกวนขอด้วยครับ :P อยากลอง Fix DNS Server ของ Thomson Router ดูครับ

ขอบคุณครับ
แนบไฟล์
ความแตกต่างระหว่าง DNS Server ของเร้าเตอร์ทั้ง 2 ตัว
Flow.jpg (99.63 KiB) เปิดดู 20542 ครั้ง
computer

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 21 ต.ค. 2011 10:32 am

computer เขียน:จาก วิธีการตรวจสอบการเชื่อมต่อ Internet ด้วยตัวคุณเอง Windows XP ขอรวบกวนอีกครั้งครับ :?

(คงไม่ได้เกิดจาก True ล็อกให้เล่นได้เครื่องเดียวตามเอกสารสัญญาเพราะ True Hispeed แบบสายโทรศัพท์ ก็เงื่อนไขให้เล่นเครื่องเดียวเช่นกัน)

• จริงๆ แล้วก็มีโอกาศจะเกิดจากการ lock เหมือนกันนะครับ เพราะ 2 ใน 10 คนที่โทรศัพท์มาสอบถามกับทาง SYS2U.COM ก็เจอปัญหา Cable Modem ล็อคการใช้งานให้ใช้ได้กับ MAC Address ของเครื่อง PC ที่ทำการเชื่อมต่อเพียงเครื่องเดียวนะครับผม + วิธีการแก้ไขสำหรับกรณีนี้ก็คือ ให้เชื่อมต่อ Cable Mode เข้ากับอพอร์ท WAN ของ WRT54GL จากนั้นให้เข้าไป Clone Mac Address ที่พอร์ท WAN ของ Linksys WRT54GL ให้ไปเป็น Mac Address ของ PC ที่เคยทำการเชื่อมต่ออยู่ครับ ก็จะใช้ได้เลย แต่ว่าปัญหานี้หลังๆ ไม่พบแล้วนะครับ ให้ไว้เป็นข้อมูลเพิ่มเติมครับ :D

ผมคิดว่าน่าจะมาจาก DNS Server ของ Thomson (203.144.206.29 /203.144.206.49)

แทนที่จะเป็น 192.168.200.1 (แบบเดียวกับ DNS Server ของ Dlink Router)

แต่พอดี Router Thomson TCW750-4 ไม่อยู่กับผมเลย :shock: ไม่สามารถทำการทดสอบได้ (จึงได้ทำการทดสอบแต่กับ Dlink Router :ซึ่งผ่านหมด)

• DNS Server แปลกๆ นะครับ โดยปกติ DNS Server ของ True จะเป็น 203.144.207.29 / 203.144.207.49 นะครับ ลองตรวจสอบอีกทีนะครับ

• ไม่น่าจะเกี่ยวข้องครับ เพราะผมใช้ DNS Server 203.144.207.29 / 203.144.207.49 มาหลายปีแล้วครับ ก็ใช้งานได้ปกติครับผม + คือหลักการเป็นแบบนี้นะครับ "ต้องทดสอบตามขั้นตอน" นะครับผม จะได้รู้ว่ามันเกิดอะไรจิงๆ นะครับ เพราะถ้าคิดหรือเดาเอาเอง มันก็จะไปเรื่อยๆ ตามจินตนาการของเรานะครับ ไม่ใช่ความจริงที่เกิดขึ้น ซึ่งเราจะไม่สามารถ scope ปัญหาให้แคบลงมาแล้วแก้ปัญหาให้ตรงจุดได้นะครับผม :D

• ต้องให้คนที่มีเจ้าตัว Thomson TCW750-4 อยู่ลองทดสอบเท่านั้นครับ ไม่มีทางอื่นอะครับ ไม่งั้นเกาไม่ถูกที่คันครับ

• ลองทดสอบแล้วนะครับ ตัว 203.144.206.29 / 203.144.206.49 ไม่น่าจะเป็น DNS Server นะครับ ลองตรวจสอบอีกทีนะครับ

test_dns.gif (19.62 KiB) เปิดดู 20419 ครั้ง

แต่พอมีรูป DNS Server เก่าของ Router Thomson อยู่เลยแนบมาให้ด้วยครับ ต้องรบกวน sys2u ให้ความกระจ่างทีครับ :D ให้หายข้องใจทีนะครับ

แล้วเราสามารถ Fix DNS Server (เป็น 192.168.200.1 แทน DNS Server ของ True) ของ Router Thomson TCW750-4 ได้ไหมครับ

เพื่อให้WRT54GL ออกเน็ตได้ (ผมหวังว่าจะเป็นเช่นนั้น เพราะจากรูป มันต่าง กันแค่นี้เองครับ 8-) ไม่รู้เข้าใจถูกหรือป่าว)

ถ้ามีลิงค์คู่มือ Router Thomson TCW750-4 รบกวนขอด้วยครับ :P อยากลอง Fix DNS Server ของ Thomson Router ดูครับ

ขอบคุณครับ

• จริงๆ แล้วไม่เกี่ยวนะครับ เพราะ D-Link ก็ไม่ได้ใช้ 192.168.200.1 ออกไปนะครับ เพราะเวลาใช้งานจริงๆ ก็จะต้องไปใช้ Public IP Address จริงๆ ซึ่งก็จะมีตัวเลยสลับๆ กันไปมาแบบของ Thomson นะครับผม ลองตรวจสอบดูเรื่อง DNS Server อีกทีนะครับ อาจจะมีคนไป fixed IP Address ของ Thomson ผิดหรือเปล่าครับ ?

sys2u

โพสต์โดย metz เมื่อ จันทร์ 05 ธ.ค. 2011 10:18 pm

ใช้ d-link DSL2740B เป็นตัวหลัก ต้องการใช้ WRT54GL เป็น Repeater ในโหมด Repeater Bridge
อยากทราบว่า ขั้นตอนที่ว่า

"Gateway : 192.168.200.1 -> ตั้งค่า Gateway ของวงภายใน ให้ชี้ไปที่ Gateway ตัวหลัก"

ค่านี้จะหาได้จากไหนครับ เพราะทำตามขั้นตอนทั้งหมดแล้ว พอดูที่ Status/Wireless ไม่พบว่ามีการเชื่อมต่อระหว่าง repeater กับตัวหลัก
เลยเข้าใจว่าค่านี้น่าจะไม่ถูกต้อง (ผมตั้งเป็น 192.168.1.1)
metz

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 06 ธ.ค. 2011 1:00 am

metz เขียน:ใช้ d-link DSL2740B เป็นตัวหลัก ต้องการใช้ WRT54GL เป็น Repeater ในโหมด Repeater Bridge
อยากทราบว่า ขั้นตอนที่ว่า

"Gateway : 192.168.200.1 -> ตั้งค่า Gateway ของวงภายใน ให้ชี้ไปที่ Gateway ตัวหลัก"

ค่านี้จะหาได้จากไหนครับ เพราะทำตามขั้นตอนทั้งหมดแล้ว พอดูที่ Status/Wireless ไม่พบว่ามีการเชื่อมต่อระหว่าง repeater กับตัวหลัก
เลยเข้าใจว่าค่านี้น่าจะไม่ถูกต้อง (ผมตั้งเป็น 192.168.1.1)

• จากรูปให้เราแทน D-Link DSL-2740B ให้เป็นเสาอากาศสีขาวๆ เลยครับ ในตัวอย่างอุปกรณ์ตัวหลักจะมี IP Address เป็น 192.168.200.1 ในกรณีของคุณ metz ได้กำหนด D-Link เป็น IP Address อะไรเหรอครับ ? ก็กำหนด Gateway ไปตามนั้นเลยครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย metz เมื่อ อังคาร 06 ธ.ค. 2011 8:43 am

IP address ของตัวหลัก
คือ Local IP Address หรือ ค่าที่เราใส่ตอนใช้ Browser ปรับแต่งทางหน้าเวปใช่มั้ยครับ

เช่น เครื่อง d-link ค่าตั้งต้นเป็น 192.168.1.1 ถ้าไม่ไปเปลี่ยนมัน ก็ใช้ค่านี้ใส่ในช่อง gateway ของ wrt54gl ได้เลยใช่มั้ยครับ
metz

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 06 ธ.ค. 2011 10:28 am

metz เขียน:IP address ของตัวหลัก
คือ Local IP Address หรือ ค่าที่เราใส่ตอนใช้ Browser ปรับแต่งทางหน้าเวปใช่มั้ยครับ

เช่น เครื่อง d-link ค่าตั้งต้นเป็น 192.168.1.1 ถ้าไม่ไปเปลี่ยนมัน ก็ใช้ค่านี้ใส่ในช่อง gateway ของ wrt54gl ได้เลยใช่มั้ยครับ

• ใช่แล้วครับผม :D

sys2u

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL