1.1 วิธีการขยายสัญญาณไร้สายแบบ Repeater, Repeater Bridge

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Re: 1.1 วิธีการขยายสัญญาณไร้สายแบบ Repeater, Repeater Bridge

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 24 มี.ค. 2014 8:28 am

gcomgnet เขียน:รูปภาพ
ผมไม่เข้าใจว่า ทำไม ลอง scan ip จากเครื่องอื่นในวงแลนเดียวกัน mac ถึงออกมาไม่เหมือนกันคับ งง

ข้างบนเป็น scan จาก 192.168.88.182
ส่วนอันล่าง เป็น scan จาก 192.168.88.83 netbook ที่เชื่อมต่อผ่านตัว 192.168.88.9 (repeater bridge)

DHCP ของ Mikrotik มี Rang ในการปล่อย IP อะไรบ้าง อย่าให้ปล่อยชนกับ IP ที่เซต AP น่ะครับ

แล้ว Client ที่เกาะ AP ตัว repeater bridge ได้รับ IP มา ได้รับ IP, sup, gateway , dns อะไร
แล้วลอง ping ไปหาทั้ง AP ปลายทาง, ต้นทาง และ gateway เจอไหม
ถ้าทั้ง 3 ping เจอก็ลอง ping ออกเน็ต อย่าง ping google.co.th ไปดูว่าออกได้ไหม ถ้าping ออกไปได้แต่เข้าเน็ตbrowserไม่ได้คงต้องเช็ค client
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: 1.1 วิธีการขยายสัญญาณไร้สายแบบ Repeater, Repeater Bridge

โพสต์โดย gcomgnet เมื่อ จันทร์ 21 เม.ย. 2014 11:02 pm

ทำได้แล้วคับ
ตัว wrt54gl เซตเป็น ap ธรรมดา แต่แลก mac ที่ wds และปิด dhcp ด้วย (อันนี้ ผมลองกับ bullet m2 เซตเป็น ap-reteater ใส่ mac ของ ert54gl เห็นกันเลยคับ เจ๋งมาก)
ส่วนที่ mokrotik ก่จอง ip โดยเซต leases ที่ dhcp server จบคับไม่ต้องกลัว ip ชน
มีคัยอยากถามเพิ่ม ยินดีตอบคับ
gcomgnet

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 06 พ.ค. 2014 12:34 pm

gcomgnet เขียน:ทำได้แล้วคับ
ตัว wrt54gl เซตเป็น ap ธรรมดา แต่แลก mac ที่ wds และปิด dhcp ด้วย (อันนี้ ผมลองกับ bullet m2 เซตเป็น ap-reteater ใส่ mac ของ ert54gl เห็นกันเลยคับ เจ๋งมาก)
ส่วนที่ mokrotik ก่จอง ip โดยเซต leases ที่ dhcp server จบคับไม่ต้องกลัว ip ชน
มีคัยอยากถามเพิ่ม ยินดีตอบคับ

ดีเลยครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL