Wrt54GL+DD-Wrt เชื่อมต่อ WDS ในหอพัก 3 เครื่อง

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Wrt54GL+DD-Wrt เชื่อมต่อ WDS ในหอพัก 3 เครื่อง

โพสต์โดย oopsoi5 เมื่อ ศุกร์ 29 พ.ค. 2009 11:14 am

อยากทราบว่า Channel ในส่วนของ Wireless ต้องเซตให้เป็น Channel กันทุกตัวหรือเปล่า
ตอนนี้ผมใช้การป้องกันการเข้าใช้งานแบบ WPA personal และ กำหนด Mac Address ครับ

***ก่อนการกำหนด Mac Address สัญญาณการเชื่อมต่อระหว่างตัว Router ใน Statusเป็น 100%
แต่หลังจากกำหนด Mac Address มีผลทำให้สัญญาณ เป็น 70% ไม่ทราบว่าต้อง Set ยังไงให้
สัญญาณดีขึ้นครับ :?: :!: :)
ภาพประจำตัวสมาชิก
oopsoi5

Re: Wrt54GL+DD-Wrt เชื่อมต่อ WDS ในหอพัก 3 เครื่อง

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 29 พ.ค. 2009 2:16 pm

oopsoi5 เขียน:อยากทราบว่า Channel ในส่วนของ Wireless ต้องเซตให้เป็น Channel กันทุกตัวหรือเปล่า
ตอนนี้ผมใช้การป้องกันการเข้าใช้งานแบบ WPA personal และ กำหนด Mac Address ครับ

***ก่อนการกำหนด Mac Address สัญญาณการเชื่อมต่อระหว่างตัว Router ใน Statusเป็น 100%
แต่หลังจากกำหนด Mac Address มีผลทำให้สัญญาณ เป็น 70% ไม่ทราบว่าต้อง Set ยังไงให้
สัญญาณดีขึ้นครับ :?: :!: :)

• เข้าใจว่าตอนนี้ต่อแบบ GL1 -> GL2 -> GL3 แบบ Daisy Chian นะครับ

• การติดตั้ง WDS เราจะต้องปรับ Channel ให้ตรงกันด้วยตัวของเราเองครับ ในกรณีที่ไม่ได้ปรับให้เป็น Channel เดียวกัน จะทำให้การเชื่อมต่อได้บ้าง หลุดบ้างครับ

• ปกติการกำหนด Security เพิ่มเติมจะไม่ค่อยเกี่ยวกับระดับความแรงของสัญญาณนะครับ แต่จะมีผลกระทบกับ Throughtput ของการเชื่อมต่อ ซึ่งจะทำให้ spped ของระบบเครือข่ายไร้สาย dropลงไปประมาณ 10-15% ครับ

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
Administrator

Re: Wrt54GL+DD-Wrt เชื่อมต่อ WDS ในหอพัก 3 เครื่อง

โพสต์โดย oopsoi5 เมื่อ ศุกร์ 29 พ.ค. 2009 11:52 pm

ขอบคุณครับ ทำตามที่แนะนำ Tune Channelให้เหมือนกัน
ใช้งานได้ดีครับ :D :lol: :)
oopsoi5

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL