จำกัดความเร็วบิททอร์เร้นท์ ด้วย Linksys WRT54GL + DD-WRT

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Re: จำกัดความเร็วบิททอร์เร้นท์ ด้วย Linksys WRT54GL + DD-WRT

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 08 ก.ย. 2010 5:30 pm

aisling13 เขียน:รู้ละคับ ปัญญามันอยู่ที่ ..............

Browser นี่เอง -*- ผมใช้ Firefox มันเลยเด้งไปหน้าขาว

สุดท้าย จนปัญญาจิงๆ เกิดความคิดที่ว่า ลองเปลี่ยนมาใช้ IE ดูซิ

ปรากฏว่าได้ เหอะๆ แล้วตอนแรกที่ผมใช้ Firefox เล่นได้นี่ ผีหลอกเหรอเหนี่ย

• :D แต่ผมใช้ Firefox ก็ปกตินะครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: จำกัดความเร็วบิททอร์เร้นท์ ด้วย Linksys WRT54GL + DD-WRT

โพสต์โดย aisling13 เมื่อ พฤหัสฯ. 09 ก.ย. 2010 12:50 am

sys2u เขียน:
  • :D แต่ผมใช้ Firefox ก็ปกตินะครับผม

หลักจากที่ผมใช้ IE แล้วมันกด apply ได้ เล่นไปเล่นมาซักพัก

ลองกลับไปใช้ Firefox ดูอีกครั้ง มันก็ดันกลับเป็นปกติ คือ กด apply ได้แล้ว งงจิงๆ :lol: :lol:

รบกวนถามอีกนิดนึงคับ เรื่องของการกำหนดค่า Uplink กับ Downlink ในส่วน Qos

คือ ผมกำลังจะต่อ สาย UTP จาก port 1 ไปผ่าน hub ก่อน แล้วก็กระจายไปตามสายอีก 8 จุด สำหรับ PC 8 เครื่อง

ถ้าผมตั้งค่า Downlink เป็น 1024 มันหมายความว่า แต่ละจุดสามารถใช้ internet ที่ความเร็วสูงสุด = 1024 รึเปล่าคับ
aisling13

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 09 ก.ย. 2010 9:49 am

aisling13 เขียน:

หลักจากที่ผมใช้ IE แล้วมันกด apply ได้ เล่นไปเล่นมาซักพัก

ลองกลับไปใช้ Firefox ดูอีกครั้ง มันก็ดันกลับเป็นปกติ คือ กด apply ได้แล้ว งงจิงๆ :lol: :lol:

รบกวนถามอีกนิดนึงคับ เรื่องของการกำหนดค่า Uplink กับ Downlink ในส่วน Qos

คือ ผมกำลังจะต่อ สาย UTP จาก port 1 ไปผ่าน hub ก่อน แล้วก็กระจายไปตามสายอีก 8 จุด สำหรับ PC 8 เครื่อง

ถ้าผมตั้งค่า Downlink เป็น 1024 มันหมายความว่า แต่ละจุดสามารถใช้ internet ที่ความเร็วสูงสุด = 1024 รึเปล่าคับ

• กำหนดตรงไหนของหน้าเมนูเหรอครับ ? จะต้องดูด้วยครับว่าตรงนั้นที่เรากำหนดได้ระบุเจาะจง port ของเครื่องหรือไม่ครับ ? หรือว่าเป็นการกำหนดทั่วไปตามปกติ ?

• ต้องแจ้งอีกครั้งนะครับว่า QoS ของ DD-WRT สำหรับทีมงานแล้วเรียกได้ว่า "ความรู้น้อยมาก" จริงๆ ครับ เพราะเนื่องจากว่าไม่ได้ไปจับมันเลยครับผม สาเหตุก็คือไม่ค่อยประทับใจในการงาน QoS ของ DD-WRT เท่าไรนัก เลยไม่อยากไปยุ่งมันเลยอะครับ :D ดังนั้นจะสังเกตว่าถ้าเป็นคำถามเกี่ยวกับ QoS ของ DD-WRT ทีมงานจะสามารถตอบได้แบบกว้างๆ เท่านั้นครับ ไม่สามารถลงลึกไปได้มากนะครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย aisling13 เมื่อ พฤหัสฯ. 09 ก.ย. 2010 6:37 pm

1.gif (33.07 KiB) เปิดดู 14425 ครั้ง

กำหดนดตามนี้เลยอ่ะคับ :)

/ปล1. ถ้าเราได้ Backup ค่าที่ Setup ไว้ เวลาเรา Restore กลับมา ค่าที่เคย set จะกลับมาเหมือนต้นฉบับเป๊ะ รึเปล่าคับ
/ปล2. มันจะเป็นไปได้มั้ยคับ ที่จะมีคนใช้ WRT54GL แล้ว block bit ได้แบบ 100%
aisling13

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 09 ก.ย. 2010 6:58 pm

• รบกวนใช้แท๊ป "แนบไฟล์" ของเว็บบอร์ดนะครับ เพราะว่ารูปที่ฝากไว้ตามที่ต่างๆ นั้น พอเวลาผ่านไปซักพักมันก็จะหายไปครับ ดังนั้นคำถามและวิธีการแก้ปัญหาต่างๆ ที่ควรจะได้ส่งต่อเพื่อเผยแพร่ให้กับผู้อื่นตามเจตนารมณ์ของ Xpert Zone จะได้ไม่สูญหายและยังคงมีข้อมูลอยู่อย่างครบถ้วนครับ :D

ขอบคุณมากครับบบบบ

sys2u

โพสต์โดย aisling13 เมื่อ ศุกร์ 10 ก.ย. 2010 7:46 pm

• รบกวนใช้แท๊ป "แนบไฟล์" ของเว็บบอร์ดนะครับ เพราะว่ารูปที่ฝากไว้ตามที่ต่างๆ นั้น พอเวลาผ่านไปซักพักมันก็จะหายไปครับ ดังนั้นคำถามและวิธีการแก้ปัญหาต่างๆ ที่ควรจะได้ส่งต่อเพื่อเผยแพร่ให้กับผู้อื่นตามเจตนารมณ์ของ Xpert Zone จะได้ไม่สูญหายและยังคงมีข้อมูลอยู่อย่างครบถ้วนครับ :D

"แนบไฟล์" มันอยู่ตรงไหนเหรอคับ หาไม่เจอ ตรงแถบตัวเลือกต่างๆ ตอนจะโพส รึเปล่าคับ :shock:
aisling13

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 10 ก.ย. 2010 8:15 pm

aisling13 เขียน:

"แนบไฟล์" มันอยู่ตรงไหนเหรอคับ หาไม่เจอ ตรงแถบตัวเลือกต่างๆ ตอนจะโพส รึเปล่าคับ :shock:

• ตรงด้านล้างซ้ายครับผม

01.gif (3.89 KiB) เปิดดู 14769 ครั้ง

02.gif (4.79 KiB) เปิดดู 14723 ครั้ง

sys2u

โพสต์โดย mballx เมื่อ อาทิตย์ 08 พ.ค. 2011 7:03 am

ในส่วนนี้ ล๊อกแมค ไอพีแปลกได้ไหมครับ เช่นเอาแมคไปใส่หรือไอพีที่แจกไปใส่
แล้ว ค่า พิออริตี้ bulk,premium,... มันหมายความว่าอย่างไร เพราะ v23 มันจะกำหนดเป็น ตัวเลข kb เลย สะดวกกว่า
mballx

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 08 พ.ค. 2011 10:31 pm

mballx เขียน:ในส่วนนี้ ล๊อกแมค ไอพีแปลกได้ไหมครับ เช่นเอาแมคไปใส่หรือไอพีที่แจกไปใส่
แล้ว ค่า พิออริตี้ bulk,premium,... มันหมายความว่าอย่างไร เพราะ v23 มันจะกำหนดเป็น ตัวเลข kb เลย สะดวกกว่า

• เราใช้วิธีการทำ MAC Filter ไม่ได้เหรอครับ ? โดยอนุญาติให้เฉพาะ MAC Address ที่เราต้องการให้ใช้งานเท่านั้นที่สามารถเข้ามาเกาะได้อะครับ ?

• หรือต้องการทำแบบ Static DHCP ก้ได้ครับ โดยการกำหนดลงไปเลยว่า MAC Address นี้เท่านั้นจะได้รับ IP Address นี้เท่านั้นแจกไปให้ แต่ถ้ามี IP Address ที่แปลกปลอมเข้ามาแล้วไม่ตรงกับ MAC Address ที่เรากำหนดไว้ ตัว DD-WRT ก็จะไม่ยอมให้ใช้งานครับ จะอยู่ในหัวข้อของ Static DHCP ครับผม

• ส่วน Priority หมายถึง การจัดลำดับความสำคัญของแต่ละบริการครับ เช่น ถ้าเป็น Bulk หมายถึง พวกที่ใช้งานข้อมูลเยอะๆ ก็จะให้ความสำคัญต่ำที่สุดครับ ส่วนถ้าเป็นแบบ Premium หมายถึงบริการที่ได้รับสิทธิสูงสุด ตัว DD-WRT ก็จะปล่อยให้ใช้งานได้ก่อนครับผม

sys2u

โพสต์โดย mballx เมื่อ พฤหัสฯ. 12 พ.ค. 2011 7:53 pm

ลูกข่ายผมเยอะยังมีดีบี ล๊อกแมคโอเคครับ แน่นอน
ถ้าเราลงตัว เมกาสเปเชียลที่มันกำหนดเป็น kb ได้ จะเวิร์คกว่านี้ไหมครับ
mballx

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL