ขอถามเกียวกับการเพิ่มความแรงสัญญาณหน่อยครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ขอถามเกียวกับการเพิ่มความแรงสัญญาณหน่อยครับ

โพสต์โดย boyband777 เมื่อ เสาร์ 16 พ.ค. 2009 5:08 pm

คือผมใช้linksys WRT54GL แล้วผมไปตั้งค่า ความแรงสัญญาณที่กำหนดช่วง 0-250mw อ่ะครับผมอยากถามว่าค่าสูงสุดเลยที่ตั้งได้ควรเป็นเท่าไรครับที่ทำให้เครื่องรับได้ไม่ร้อนจนเกินไปอ่ะครับขอบคุณล่วงหน้าครับ
boyband777

Re: ขอถามเกียวกับการเพิ่มความแรงสัญญาณหน่อยครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 16 พ.ค. 2009 8:55 pm

boyband777 เขียน:คือผมใช้linksys WRT54GL แล้วผมไปตั้งค่า ความแรงสัญญาณที่กำหนดช่วง 0-250mw อ่ะครับผมอยากถามว่าค่าสูงสุดเลยที่ตั้งได้ควรเป็นเท่าไรครับที่ทำให้เครื่องรับได้ไม่ร้อนจนเกินไปอ่ะครับขอบคุณล่วงหน้าครับ

• ตั้งไปเลยครับ ไม่ต้องกลัว เท่าไรก็ได้ เพราะถ้าเสียเราก็ส่งเคลมเปลี่ยนตัวใหม่ภายใน 3 ปี ครับ :D

* ใช้งานให้เต็มที่เลยนะครับ เพราะ Linksys WRT54GL อาจจะยกเลิกการผลิตภายใน 2 ปีนี้ แล้วเปลี่ยนเป็น model ใหม่ละครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ขอถามเกียวกับการเพิ่มความแรงสัญญาณหน่อยครับ

โพสต์โดย boyband777 เมื่อ อาทิตย์ 17 พ.ค. 2009 2:39 pm

งั้นผมตั่งค่าที่250mwเลยนะครับ ขอบคุณที่ให้คำแนะนำครับ
boyband777

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 17 พ.ค. 2009 8:06 pm

boyband777 เขียน:งั้นผมตั่งค่าที่250mwเลยนะครับ ขอบคุณที่ให้คำแนะนำครับ

• ยินดีครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย x_man เมื่อ อาทิตย์ 21 มิ.ย. 2009 2:51 am

กรณีนี้ เคลมได้มั่ยคับผม
พอดีว่ามี GL 1 ตัว
แล้วมี EOC 1650 1 ตัว แล้วดันเผลอเอาสาย แลนที่ต่อจาก POE ที่จะไปเข้า Engenius ไปเสียบเข้ากับเจ้าตัว GL แทน เกือบ 5 นาที
ทีแรกก็ได้กลิ่นเหม็นๆ ขึ้นมา ก็ แปลกใจ แต่คิดว่า โอ้วของไหม่นิ พอเสียบไฟปุ๊บ กลิ่นอายของความไหม่โชยเลยนะ อิอิ
แต่พอเดินไปดู engeinus ปรากฎว่าไฟไม่ติด พอมาดูสาย โอ้ว แม่เจ้าโว้ย ไม่ๆ ไม่ ๆ ไม่จริงด้วย กลิ่นนี่ห๊อมเลย
ปรากฎว่า hang ไปเลย เข้าไปจัดการไม่ได้เลย ก็เลยปิดเครืองไว้แป๊บหนึ่ง แล้วเปิดไหม่แล้วกดปุ่ม รีเซตค้างไว้ เผื่อภาวนาให้มันใช้ได้
พอเปิดเครืองมาไหม่ก็ ใช้ได้ :D แต่อาการที่เจอคือใช้ๆ ไปได้ประมาณ 8 ชั่วโมง อาการจะออกคือเชื่อมต่อ ติดๆ หลุดๆ แล้วเข้าไปจัดการไม่ได้
ต้องปิดแล้วเปิดไหม่

ขอถามว่า ถ้าเอาสายPOE ไปเสียบนี้ ทำให้อุปกรณ์พังได้มั่ยคับ เพราะว่ามีไฟวิ่งไปที่ พอร์ทแลน แต่ GL ไม่ได้รองรับ
แล้ว ทำนองนี้ เหตุการณ์แบบนี้จะเคลมได้มั่ยคับ
มันไม่พังเลยทีเดียว แต่มันแสดงอาการรวนอ๊ะคับ

ฮือๆ เพิ่ง ซื้อใช้ไม่ถึงอาทิตย์เลย :P
x_man

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 21 มิ.ย. 2009 9:00 am

x_man เขียน:กรณีนี้ เคลมได้มั่ยคับผม
พอดีว่ามี GL 1 ตัว
แล้วมี EOC 1650 1 ตัว แล้วดันเผลอเอาสาย แลนที่ต่อจาก POE ที่จะไปเข้า Engenius ไปเสียบเข้ากับเจ้าตัว GL แทน เกือบ 5 นาที
ทีแรกก็ได้กลิ่นเหม็นๆ ขึ้นมา ก็ แปลกใจ แต่คิดว่า โอ้วของไหม่นิ พอเสียบไฟปุ๊บ กลิ่นอายของความไหม่โชยเลยนะ อิอิ
แต่พอเดินไปดู engeinus ปรากฎว่าไฟไม่ติด พอมาดูสาย โอ้ว แม่เจ้าโว้ย ไม่ๆ ไม่ ๆ ไม่จริงด้วย กลิ่นนี่ห๊อมเลย
ปรากฎว่า hang ไปเลย เข้าไปจัดการไม่ได้เลย ก็เลยปิดเครืองไว้แป๊บหนึ่ง แล้วเปิดไหม่แล้วกดปุ่ม รีเซตค้างไว้ เผื่อภาวนาให้มันใช้ได้
พอเปิดเครืองมาไหม่ก็ ใช้ได้ :D แต่อาการที่เจอคือใช้ๆ ไปได้ประมาณ 8 ชั่วโมง อาการจะออกคือเชื่อมต่อ ติดๆ หลุดๆ แล้วเข้าไปจัดการไม่ได้
ต้องปิดแล้วเปิดไหม่

• จริงๆ แล้วโดยระเบียบก็ claim ไม่ได้ตั้งแต่การ upgrade firmware แล้วละครับ เพียงแต่ว่าถ้าตัวแทนจำหน่ายที่ซื้อสินค้ามาเค้าช่วยเรานิดหน่อย ซึ่งกรณีนี้เค้าสามารถทำได้อยู่แล้ว ก็ขึ้นอยู่กับเค้าแล้วละครับว่าจะเปลี่ยนให้หรือไม่ครับ :D

ขอถามว่า ถ้าเอาสายPOE ไปเสียบนี้ ทำให้อุปกรณ์พังได้มั่ยคับ เพราะว่ามีไฟวิ่งไปที่ พอร์ทแลน แต่ GL ไม่ได้รองรับ
แล้ว ทำนองนี้ เหตุการณ์แบบนี้จะเคลมได้มั่ยคับ
มันไม่พังเลยทีเดียว แต่มันแสดงอาการรวนอ๊ะคับ

ฮือๆ เพิ่ง ซื้อใช้ไม่ถึงอาทิตย์เลย :P

• ก็มีผลครับ เพราะไฟ 48VDC มันจะวิ่งเข้าไปตรงๆ ที่พอร์ท LAN แล้วลงไปใน board ทำให้มีผลอยู่แล้วละครับ :D

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL