สอบถามเรื่อง ชื่อ SSID เดียวกันครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

สอบถามเรื่อง ชื่อ SSID เดียวกันครับ

โพสต์โดย chaaman เมื่อ พุธ 13 พ.ค. 2009 12:06 am

คือว่า ตอนนี้ผมใช้ modem Linksys WAG200G ชื่อ SSID ว่า MAIN
เชื่อมต่อ กับ WAG54G2 3 ตัว ใช้การเชื่อมต่อ แบบ Access Point
ตัวที่ 1 ชื่อ SSID AP1
ตัวที่ 2 ชื่อ SSID AP2
ตัวที่ 3 ชื่อ SSID AP3
password เหมือนกันหมดเลย
แต่รู้่สักว่า มันเยอะเกิน เลยอยากจะถาม ผู้รู้ว่า ผมสามารถ ใช้ SSID ชื่อเดียวได้ใหมครับ อย่าง เช่น ชื่อ SSID ว่า MAIN
ถ้าสามารถทำได้ ผมจะต้องทำอย่างไรครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
chaaman

Re: สอบถามเรื่อง ชื่อ SSID เดียวกันครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 13 พ.ค. 2009 8:38 am

chaaman เขียน:คือว่า ตอนนี้ผมใช้ modem Linksys WAG200G ชื่อ SSID ว่า MAIN
เชื่อมต่อ กับ WAG54G2 3 ตัว ใช้การเชื่อมต่อ แบบ Access Point
ตัวที่ 1 ชื่อ SSID AP1
ตัวที่ 2 ชื่อ SSID AP2
ตัวที่ 3 ชื่อ SSID AP3
password เหมือนกันหมดเลย

• เบื้องต้นต้องบอกว่าเลือกใช้อุปกรณ์ได้แปลกมากเลยครับ :shock:

• โดยปกติแล้วควรจะเป็น Linksys WAG200G เป็นอุปกรณ์ MAIN จากนั้นอุปกรณ์ที่เหลือควรจะเป็น Linksys WRT54GL หรือ Linksys WAP54G

แต่รู้่สักว่า มันเยอะเกิน เลยอยากจะถาม ผู้รู้ว่า ผมสามารถ ใช้ SSID ชื่อเดียวได้ใหมครับ อย่าง เช่น ชื่อ SSID ว่า MAIN
ถ้าสามารถทำได้ ผมจะต้องทำอย่างไรครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

• ในการแก้ SSID คุณ 'chaaman' ก็สามารถเปลี่ยนได้เลยนี่ครับ ? เข้าไปที่ WAG54G2 ตัวที่ 1, 2, 3 จากนั้นก็เปลี่ยนเป็น 'MAIN' ได้ทันที ไม่ทราบว่าตอนนี้ติดขัดในขั้นตอนไหนครับ ?
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: สอบถามเรื่อง ชื่อ SSID เดียวกันครับ

โพสต์โดย chaaman เมื่อ พุธ 13 พ.ค. 2009 11:43 am

โดยปกติแล้วควรจะเป็น Linksys WAG200G เป็นอุปกรณ์ MAIN จากนั้นอุปกรณ์ที่เหลือควรจะเป็น Linksys WRT54GL หรือ Linksys WAP54G

คิคิ โทษทีครับ สับสนนิดหน่อยครับ ใช้ตัว Linksys WRT54GL 3 ตัวครับ

ในการแก้ SSID คุณ 'chaaman' ก็สามารถเปลี่ยนได้เลยนี่ครับ ? เข้าไปที่ WAG54G2 ตัวที่ 1, 2, 3 จากนั้นก็เปลี่ยนเป็น 'MAIN' ได้ทันที ไม่ทราบว่าตอนนี้ติดขัดในขั้นตอนไหนครับ ?

ตรงนี้ผมต้องเปลี่ยน ch ให้มันต่างกันมั๊ยครับ หรือว่า ch เดียวกันทุกตัวครับ เพราะตอนนี้ผม ตั้งใว้ ch6 ทุกตัวเลยครับ
ยังไงก็ขอบคุณ ทาง sys2u ด้วยนะครับที่แนะนำ
chaaman

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 13 พ.ค. 2009 12:24 pm

chaaman เขียน:
โดยปกติแล้วควรจะเป็น Linksys WAG200G เป็นอุปกรณ์ MAIN จากนั้นอุปกรณ์ที่เหลือควรจะเป็น Linksys WRT54GL หรือ Linksys WAP54G

คิคิ โทษทีครับ สับสนนิดหน่อยครับ ใช้ตัว Linksys WRT54GL 3 ตัวครับ

ในการแก้ SSID คุณ 'chaaman' ก็สามารถเปลี่ยนได้เลยนี่ครับ ? เข้าไปที่ WAG54G2 ตัวที่ 1, 2, 3 จากนั้นก็เปลี่ยนเป็น 'MAIN' ได้ทันที ไม่ทราบว่าตอนนี้ติดขัดในขั้นตอนไหนครับ ?

ตรงนี้ผมต้องเปลี่ยน ch ให้มันต่างกันมั๊ยครับ หรือว่า ch เดียวกันทุกตัวครับ เพราะตอนนี้ผม ตั้งใว้ ch6 ทุกตัวเลยครับ
ยังไงก็ขอบคุณ ทาง sys2u ด้วยนะครับที่แนะนำ

• ปกติจะปรับในกรณีที่ Channel มันกวนกัน (อุปกรณ์ Router วางไว้ใกล้กันในระยะที่กวนกัน) แต่จะปรับเพื่อป้องกันไว้เลยก็ได้ครับ โดยปรับให้ห่างกัน 5 ช่อง เช่น Channel 1, Channel 6, Channel 11 เป็นต้น
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL