เกี่ยวกับ WRT54GS v.7 ครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

เกี่ยวกับ WRT54GS v.7 ครับ

โพสต์โดย mozard เมื่อ อังคาร 12 พ.ค. 2009 6:19 pm

คือต้องการคำแนะนำในการ up Firmware ครับ

1.พอดีผมมี WRT54GS v.7 อยู่ครับ ต้องการจะ up Firmware
ไม่ทราบว่ามี Firmware ตัวไหนสามารถอัพ AP ของผมได้บ้างครับ

2.วันนี้ผมได้ลอง up Firmware ดู โดย Download ตัว dd-wrt.v24_micro_generic.bin
มาจากเวบ dd-wrt.com หลังจากได้ทำการลองอัพดู ปรากฎว่า อัพไม่ได้ครับ มันฟ้อง
Upgrade are failed! ไม่ทราบว่าสาเหตุนี้เกิดจากอะไรครับ หรือว่า อุปกรณ์ AP ของผม
ไม่สามารถที่จะ up Firmware ได้

3.ถ้าผมสั่งซื้อ Tactio LAXO-AN-GP09L - 2.4 GHz Outdoor Antenna 9dBi - Omni Type (Low Profile) ตัวนี้เหมาะสมมั้ยครับ
กับการนำไมเชื่อมต่อกับ WRT54GS v.7 และ ปรับลดคุณภาพวัสดุ 30% ปรับส่วนไหนลงไปเหรอครับ

รูปภาพ
mozard

Re: เกี่ยวกับ WRT54GS v.7 ครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 12 พ.ค. 2009 9:24 pm

mozard เขียน:คือต้องการคำแนะนำในการ up Firmware ครับ

1.พอดีผมมี WRT54GS v.7 อยู่ครับ ต้องการจะ up Firmware
ไม่ทราบว่ามี Firmware ตัวไหนสามารถอัพ AP ของผมได้บ้างครับ

2.วันนี้ผมได้ลอง up Firmware ดู โดย Download ตัว dd-wrt.v24_micro_generic.bin
มาจากเวบ dd-wrt.com หลังจากได้ทำการลองอัพดู ปรากฎว่า อัพไม่ได้ครับ มันฟ้อง
Upgrade are failed! ไม่ทราบว่าสาเหตุนี้เกิดจากอะไรครับ หรือว่า อุปกรณ์ AP ของผม
ไม่สามารถที่จะ up Firmware ได้

• อุปกรณ์ Linksys WRT54GS v.7 สามารถ upgrade DD-WRT Micro Edition ได้ครับ โดยสามารถดาวน์โหลดได้ที่ http://www.dd-wrt.com

• สำหรับในกรณีที่ Upgrade failed นั้น ไม่ทราบว่าขั้นตอนในการ upgrade firmware ได้ทำตามขั้นตอนที่แจ้งไว้ในเว็บไซต์หรือไม่ครับ -> http://www.dd-wrt.com/wiki/index.php/Ho ... WRT54GS_v7

3.ถ้าผมสั่งซื้อ Tactio LAXO-AN-GP09L - 2.4 GHz Outdoor Antenna 9dBi - Omni Type (Low Profile) ตัวนี้เหมาะสมมั้ยครับ
กับการนำไมเชื่อมต่อกับ WRT54GS v.7 และ ปรับลดคุณภาพวัสดุ 30% ปรับส่วนไหนลงไปเหรอครับ

รูปภาพ

• เหมาะสมหรือไม่ ? ต้องขึ้นอยู่กับว่านำไปประยุกต์ หรือออกแบบให้รองรับการใช้งานแบบไหนครับ -> วิธีการออกแบบเครือข่ายไร้สายระยะไกลแบบภายนอกและภายในอาคาร

• เสาอากาศ Tactio รุ่น L (Low Profile) จะปรับลดวัสดุในการผลิตลงเพื่อปรับฐานราคาให้ต่ำลงมา แต่ยังคงไว้ซึ่งประสิทธิภาพในการนำไปใช้งานทุกประการ โดยเฉลี่ยจะปรับลดคุณภาพวัสดุ 30% ซึ่งแตกต่างกันไปตามประภทของเสาอากาศ เช่น Panel Type จะปรับลดความหนาของวัสดุไฟเบอร์ เช่น จากเดิม 10 มม. ลงมาเหลือ 7 มม. เป็นต้น แต่ยังคงคุณสมบัติในการรับ-ส่งระยะทางเท่าเดิมครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: เกี่ยวกับ WRT54GS v.7 ครับ

โพสต์โดย mozard เมื่อ พุธ 13 พ.ค. 2009 11:23 am

ช่วยอธิบายข้อ 9 ให้ผมเข้าใจหน่อยได้มั้ยครับ

Enter "tftp -i 192.168.1.1 put dd-wrt.v24-micro_generic.bin" on your local Windows console and press enter (for linux, tftp 192.168.1.1; mode octet;put dd-wrt.v24-micro_generic.bin or tftp -v -m octet 192.168.1.1 -c put dd-wrt.v24-micro_generic.bin

คือไม่เข้าใจในส่วนนี้ครับ

จากที่ผมได้ลองอ่านดูคร่าวๆแล้ว สรุปก็คือ ถ้าผมจะ up Firmware ผมต้องลง 2 ตัวนี้ใช่มั้ยครับ vxworkskillerGSv7-v3.bin และ dd-wrt.v24-micro_generic.bin
mozard

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 13 พ.ค. 2009 12:20 pm

mozard เขียน:ช่วยอธิบายข้อ 9 ให้ผมเข้าใจหน่อยได้มั้ยครับ

Enter "tftp -i 192.168.1.1 put dd-wrt.v24-micro_generic.bin" on your local Windows console and press enter (for linux, tftp 192.168.1.1; mode octet;put dd-wrt.v24-micro_generic.bin or tftp -v -m octet 192.168.1.1 -c put dd-wrt.v24-micro_generic.bin

คือไม่เข้าใจในส่วนนี้ครับ

จากที่ผมได้ลองอ่านดูคร่าวๆแล้ว สรุปก็คือ ถ้าผมจะ up Firmware ผมต้องลง 2 ตัวนี้ใช่มั้ยครับ vxworkskillerGSv7-v3.bin และ dd-wrt.v24-micro_generic.bin

• concept ก็คือให้เราใช้ tftp (จะเป็น command หรือใช้ Tools เช่น PumpKin หรือ Linsys TFTP ก็ได้ครับ) ส่งไฟล์ 'dd-wrt.v24-micro_generic.bin' เข้าไปในตัวอุปกรณ์ Linksys WRT54GS เท่านั้นละครับ :D

* ปล.ขั้นตอนจะคล้ายกับการอัพเกรดของ Linksys WRT54G2 -> วิธีอัพเกรดเฟิร์มแวร์ DD-WRT V24 สำหรับ Linksys WRT54G2
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย mozard เมื่อ พฤหัสฯ. 14 พ.ค. 2009 11:27 pm

หลังจากที่ได้ up Firmware เป็น DD-WRT แล้ว ผมก็ต้องมาเจออีกปัญหาใหม่

คือ เดิมทีผมต่ออินเตอร์เน็ทแบบ HUAWEI > HUB > AP จาก AP ส่งไปให้ตัวรับไวเลสที่เครื่อง PC
แต่เท่าที่ลองศึกษาดู ผมต้องเอาสายที่ออกจาก HUB เสียบเข้าช่อง LAN ที่ตัว AP แล้วปิด DHCP ที่ AP จึงจะใช้ Internet ได้

ต่คือก่อนหน้านี้ที่จ้างคนมาเดินสายภายใน เค้านำ AP มาให้ผมเสียบสาย LAN ที่ ออกจาก HUB เสียบเข้าในช่อง INTERNET ที่ตัว AP
และตอนนี้ ผมกลับไปทำวิธีเดิมไม่ได้แล้ว เสียบเข้าที่ช่อง INTERNET ที่ AP จะไม่สามารถเล่น Internet ได้

อยากใช้วิธีก่อนหน้านี้ ผมควรที่จะต้องไป config ยังไงถึงจะได้แบบเก่าครับ

ตอนนี้ ผมต้องเสียช่อง LAN ที่ AP ไปช่องนึงสำหรับ เสียบสาย LAN ที่ต่อมาจาก HUB ครับ ( แต่ช่อง INTERNET ที่ AP ว่าง )
มันทำให้ PC 4 เครื่องสามารถ เสียบสายได้ 3 เครื่องเองครับ อีกเครื่องไม่มีช่องเสียบ เนื่องจาก ( ข้อความสีเขียวด้่านบน )

ปล. ขอบคุณ ทางคุณ sys2u ด้วยครับ (คุณทำให้ผมสนุกกับ เทคโนโลยีอย่างมากเลยครับ)
mozard

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 15 พ.ค. 2009 12:54 am

mozard เขียน:หลังจากที่ได้ up Firmware เป็น DD-WRT แล้ว ผมก็ต้องมาเจออีกปัญหาใหม่

คือ เดิมทีผมต่ออินเตอร์เน็ทแบบ HUAWEI > HUB > AP จาก AP ส่งไปให้ตัวรับไวเลสที่เครื่อง PC
แต่เท่าที่ลองศึกษาดู ผมต้องเอาสายที่ออกจาก HUB เสียบเข้าช่อง LAN ที่ตัว AP แล้วปิด DHCP ที่ AP จึงจะใช้ Internet ได้

แต่คือก่อนหน้านี้ที่จ้างคนมาเดินสายภายใน เค้านำ AP มาให้ผมเสียบสาย LAN ที่ ออกจาก HUB เสียบเข้าในช่อง INTERNET ที่ตัว AP
และตอนนี้ ผมกลับไปทำวิธีเดิมไม่ได้แล้ว เสียบเข้าที่ช่อง INTERNET ที่ AP จะไม่สามารถเล่น Internet ได้

อยากใช้วิธีก่อนหน้านี้ ผมควรที่จะต้องไป config ยังไงถึงจะได้แบบเก่าครับ

• จริงๆ ตอนนี้เชื่อมต่ออยู่เป็นวิธีการใช้งานที่ถูกต้องอยู่แล้วนะครับ เพราะจะใช้งาน WRT54GS เป็น Wireless Access Point จริงๆ

• เพราะเดิมที่คุณ 'mozard' ใช้งานนั้นเป็น Mode ทีเรียกว่า Wireless Router ซึ่ง IP Address จะถูกแยกออกมาเป็น 2 Classes โดยเครื่อง PC ทีเชื่อมต่อระบบไร้สายจะเป็น Class ที่ 1 และเครื่อง PC ที่เชื่อมต่อกับ HUB โดยตรงจะเป็น Class ที่ 2

• แต่ในกรณีที่ต้องการจะกลับไปใช้งานแบบ Wireless Router แบบเดิม สามารถทำได้โดยการกำหนด 'WAN Connection Type' เป็น 'Automatic Configuration - DHCP' จากนั้นไปกำหนด 'DHCP Type' เป็น 'DHCP Server' และเลือก 'Enable DHCP' ก็จะกลับมาแบบเดิมได้แล้วครับ

ตอนนี้ ผมต้องเสียช่อง LAN ที่ AP ไปช่องนึงสำหรับ เสียบสาย LAN ที่ต่อมาจาก HUB ครับ ( แต่ช่อง INTERNET ที่ AP ว่าง )
มันทำให้ PC 4 เครื่องสามารถ เสียบสายได้ 3 เครื่องเองครับ อีกเครื่องไม่มีช่องเสียบ เนื่องจาก ( ข้อความสีเขียวด้่านบน )

ปล. ขอบคุณ ทางคุณ sys2u ด้วยครับ (คุณทำให้ผมสนุกกับ เทคโนโลยีอย่างมากเลยครับ)

• ในกรณีนี้สามารถนำเครื่อง PC ที่เหลืออยู๋ เสียบไปโดยตรงที่ HUB ที่มีอยู่ได้เลยครับ (ถ้ายังไม่แก้กลับไปเป็น Wireless Router) :D

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL