วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Re: วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL

โพสต์โดย METALMAN เมื่อ อาทิตย์ 25 ธ.ค. 2011 2:15 pm

อยากทราบว่า ที่บ้านผมรับสัญญานไวไฟจากบ้านน้องได้ประมาณ 2 ขีดแต่รับโดยใช้ usb ไวเลสน่ะครับ ถ้าเข้าในบ้านก็รับสัญญานไม่ได้ อยากถามดังนี้ครับ
ถ้าผมใช้ ตัว linksys wrt54gl เป็นตัวรับที่นอกบ้านผมได้ไม๊ครับ
ถ้าได้เซ็ตเป็นโหมดไหนครับ
สัญญานที่ได้จะแรงขึ้นไม๊ครับ
รบกวนอธิบายหน่อยครรับ
METALMAN

Re: วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 25 ธ.ค. 2011 7:55 pm

METALMAN เขียน:อยากทราบว่า ที่บ้านผมรับสัญญานไวไฟจากบ้านน้องได้ประมาณ 2 ขีดแต่รับโดยใช้ usb ไวเลสน่ะครับ ถ้าเข้าในบ้านก็รับสัญญานไม่ได้ อยากถามดังนี้ครับ
ถ้าผมใช้ ตัว linksys wrt54gl เป็นตัวรับที่นอกบ้านผมได้ไม๊ครับ
ถ้าได้เซ็ตเป็นโหมดไหนครับ
สัญญานที่ได้จะแรงขึ้นไม๊ครับ
รบกวนอธิบายหน่อยครรับ

• โดยปกติอุปกรณ์ USB จะมีกำลังส่งประมาร 18-20 mW ครับผม + เสาอากาศอัตราขยายประมาณ 1.0-1.8 dBi ครับ ดังนั้นในกรณ๊นี้สามารถรับสัญญาณนอกบ้านได้ 2 ขีดนั้น เราสามารถเอา Linksys WRT54GL ไปทำ "โหมด Repeater" เพื่อดึงสัญญาณจากต้นทางเข้ามาในบ้านได้ครับผม -> วิธีการขยายสัญญาณไร้สายแบบ Repeater, Repeater Bridge บนอุปกรณ์ Linksys WRT54GL DD-WRT V.24

• โดยตัว Linksys WRT54GL จะมีกำลังส่งประมาณ 251 mW ครับ + เสาอากาศอัตราขยายประมาณ 5 dBi ครับ ดังนั้นตัว Linksys WRT5$GL สามารถรับ-ส่งสัญญาณได้ดีกว่า แรงกว่า USB Adapter อยุ่แล้วครับผม ลองดูนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย METALMAN เมื่อ อาทิตย์ 25 ธ.ค. 2011 8:41 pm

โหมด repeater กับโหมด client ใช้แบบไหนดีกว่ากันครับ โหมด repeater ต้องเดินสายแลนจากตัว linksys มาเครื่องคอมเรารึเปล่าครับ
METALMAN

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 25 ธ.ค. 2011 9:23 pm

METALMAN เขียน:โหมด repeater กับโหมด client ใช้แบบไหนดีกว่ากันครับ โหมด repeater ต้องเดินสายแลนจากตัว linksys มาเครื่องคอมเรารึเปล่าครับ

• อาาาาา OK ผมเข้าใจแล้ว เริ่มแบบนี้ดีกว่านะครับ :D

1. ถ้าเราต้องการที่จะกระจายสัญญาณไร้สายออกจาก Wireless Gateway หรือ Modem จะมีอยู่ 2 แบบครับ คือ

1. ใช้สาย LAN ลากเอาเลย - เอาสาย LAN ไปเสียบจาก ADSL Modem แล้วลากมาเรื่อยๆ ไปเสียบเข้ากับ Wireless AP หรือ Wireless Router ที่เรามี จากนั้นก็ให้ตัว Wireless Router ปล่อยสัญญาณออกไปครับ วิธีการนี้ง่ายครับ ไม่ต้องทำอะไรเลยครับผม แค่เสาสาย LAN ไปเสียบต้นทางและปลายทางก็จบครับผม ที่ตัวอุปกรณ์ถ้าเป็น Wireless AP ไม่ต้องทำอะไรเลยครับ แต่ถ้าเป็น Wireless Router อย่างเช่น Linksys WRT54GL นั้น เราก้แค่ไปปิด DHCP เท่านั้นเองครับ ก็ใช้ได้เลย ไม่ต้องไปกำหนดอะไรเพิ่มเติมครับผม
      - ข้อดี : ง่าย แต่ต้องลากสาย LAN ไปได้สูงสุด 100 เมตรครับ + ข้อเสีย : จะเกะกะสาย LAN บางครั้งต้องลากห้อยไปมา ระหว่างชั้น 1-3 ไม่สวยงามแล้วเกะกะได้ครับ

2. ไม่ลากสาย LAN แต่ใช้การทำงานโหมดพิเศษ ดึกสัญญาณจากต้นทางแบบไร้สาย แล้วมาปล่อยที่ปลายทาง - แบบนี้ง่ายครับ ไม่ต้องใช้สาย LAN ไปลากมาครับ ให้หา Wireless Router ที่เก่งๆ เช่น WRT54GL + DD-WRT แล้วกำหนดโหมดการทำงาน Repeater ก็จะสามารถ " ดึงสัญญาณไร้สาย ต้นทาง และปล่อยออกมาที่ปลายทางได้ทั้ง LAN และ Wireless ครับผม " แต่ถ้าใช้ Client Modem จะดึงสัญญาณมาแล้วปล่อยออกมาได้แค่พอร์ท LAN 1-4 ครับ ไม่สามารถปล่อยไร้สายออกมาที่ปลายทางได้ครับ

- ข้อดี : สะดวกครับ ใช้งานง่าย ไม่เกะกะสาย LAN ครับ - ข้อเสีย : ความเร็วจะลดลงไปครึ่งนึงหรือมากกว่า (ครึ่งของ Wireless นะครับ ก็ตะได้ประมาณ 10-15 Mbps) หรือถ้ายิ่งไกลๆ สัญญาณอ่อนๆ ความเร็วก็จะยิ่งลดลงไปเรื่อยๆ ครับ
  • ลองดูนะครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย METALMAN เมื่อ อาทิตย์ 25 ธ.ค. 2011 10:20 pm

รบกวนอีกนิดครับ คือถ้าต่อเป็นโหมด client โดยต่อสายแลนอีกนิด ความเร็วจะลดลงมากไม๊ครับ รบกวนอีกนิดครับ
METALMAN

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 26 ธ.ค. 2011 1:13 am

METALMAN เขียน:รบกวนอีกนิดครับ คือถ้าต่อเป็นโหมด client โดยต่อสายแลนอีกนิด ความเร็วจะลดลงมากไม๊ครับ รบกวนอีกนิดครับ

• เปรียบเทียบคำถามได้แบบนี้นะครับ เหมือนตั้งคำถามว่า " ถ้าผมจะว่ายน้ำและกินข้าวไปด้วยจะกินข้าวได้เยอะขึ้นมั๊ยครับ ? " :D คือ เราต้องเลือกอย่างใดอย่างนึงอะครับผม ไม่สามารถทำ 2 อย่างไปพร้อมกันได้นะครับ " ถ้าจะลากสาย LAN ก็ไม่สามารถทำโหมด Client ได้ครับ " หรือ " ถ้าจะทำโหมด Client ก็ห้ามลากสาย LAN อะครับ " เพราะ 2 อย่างนี้มันขัดกันอยู่อะครับผม ถ้าทำพร้อมกัน Network ของเราจะ loop แล้วก็ล่มไปเลยอะครับ แล้วจะทำให้ระบบที่เชื่อมต่ออยู่ล่มไปทั้งหมดตามด้วยนะครับผม

• อีกอย่างนึงนะครับ โหมด Client จะดึงสัญญาณจากต้นทางแล้วออกมาแค่พอร์ท LAN ที่ WRT54GL เท่านั้นนะครับ จะไม่สามารถปล่อยสัญญาณไร้สายออกมาได้นะครับ ซึ่งไม่น่าจะเป็นโหมดที่ตรงกับความต้องการของเราที่ต้องการจะให้ wireless กระจายไปกว้างๆ เลยนะครับผม

• ดังนั้นตอนนี้น่าจะมีให้เลือก 2 ทางครับ " ใช้สาย LAN " หรือ " Repeater Mode " นะครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 26 ธ.ค. 2011 2:10 am

METALMAN เขียน:โหมด repeater กับโหมด client ใช้แบบไหนดีกว่ากันครับ โหมด repeater ต้องเดินสายแลนจากตัว linksys มาเครื่องคอมเรารึเปล่าครับ

• โอออออ พอกลับมาอ่านแล้วผมมึนๆเอง ครับ ผมเข้าใจผิดไปเองครับ ที่คุณ METALMAN ต้องการคือ "จะเอา WRT54GL ไปแทน USB Adapter" แต่ผมดันไปตอบโดยคิดว่า จะเอา WRT54GL ไปขยายสัญญาณจากต้นทางที่อยู่ชั้น 1 เพื่อกระจายไปรอบบ้าน มึนตัวเองครับ ขอโทดทีครับ :D เอาใหม่ๆ

• โหมด Repeater จะดึงสัญญาณออกมาได้ทั้ง Wireless และ LAN ครับ ส่วน Client จะดึงสัญญาณมาได้แค่ LAN เท่านั้นครับ

- ถ้าเราใช้โหมด Repeater : เราสามารถใช้ Notebook หรือ โทรศัพท์รับแบบไร้สายได้เลยครับ หรือจะใช้สาย LAN ไปเสียบที่พอร์ท LAN 1-4 ก็ได้ครับ
    - ถ้าเราใช้โหมด Client : เราต้องเชื่อมต่อด้วยสาย LAN ที่พอร์ท LAN 1-4 เท่านั้นครับ ไร้สายไม่สามารถใช้งานได้ครับ

รบกวนอีกนิดครับ คือถ้าต่อเป็นโหมด client โดยต่อสายแลนอีกนิด ความเร็วจะลดลงมากไม๊ครับ รบกวนอีกนิดครับ

• ความเร็วไม่ต่างจาก Repeater นะครับ แนะนำให้ใช้ Repeater Mode ดีกว่าครับ จะได้ใช้งานได้ทั้ง Wireless และ LAN ครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย METALMAN เมื่อ จันทร์ 26 ธ.ค. 2011 8:22 am

โอเค ครับเข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ พอดีเรื่องนี้ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ ขอบคุณอีกครั้งครับ :D :D :D
METALMAN

โพสต์โดย zindiiz เมื่อ อังคาร 03 ม.ค. 2012 11:00 pm

อยากจะสอบถามค่ะ คือใช้ TOT_Wi-Fi อยุ่ ค่ะ
ทำตามที่กล่าวข้างต้นแล้ว ตรง หน้าจอเว็บ ขึ้นว่า WAN IP: 172.30.131.20

แต่พอกดเข้าไปใน wireless network connection มันไม่ขึ้น ip ค่ะ มันเขียนว่า no internet access

ต้องทำยังไงค่ะ นั่งทำมา 2 วันแล้วไม่ได้เลย
zindiiz

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พุธ 04 ม.ค. 2012 9:07 am

zindiiz เขียน:อยากจะสอบถามค่ะ คือใช้ TOT_Wi-Fi อยุ่ ค่ะ
ทำตามที่กล่าวข้างต้นแล้ว ตรง หน้าจอเว็บ ขึ้นว่า WAN IP: 172.30.131.20

แต่พอกดเข้าไปใน wireless network connection มันไม่ขึ้น ip ค่ะ มันเขียนว่า no internet access

ต้องทำยังไงค่ะ นั่งทำมา 2 วันแล้วไม่ได้เลย

สอบถามหน่อยครับ ว่า IP WAN : 172.30.131.20 นี่ดูจากทางด้าน ขวาบน ของ DD-WRT มาเลยใัช่ัไหมครับ และ Connection Type : Auto matic DHCP ใช่ไหมครับ หรือไม่ก็ capture หน้าเมนู Setup -> basicsetup มาให้ดูหน่อยครับ

เพราะ ถ้าตั้งค่าตามนี้แล้ว WAN IP ของ TOT ก็มีมาแล้วแต่แปลกตรงที่ไม่สามารถ redirec ไปหน้า login ได้เพราะอย่าง 3bb , turewifi ก็สามารถ redirect ไปหน้า login ได้เลยนะครับ
vit_et07

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL