วิธีการบล็อคบิททอร์เร้นท์ ด้วย Linksys WRT54GL + DD-WRT

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

วิธีการบล็อคบิททอร์เร้นท์ ด้วย Linksys WRT54GL + DD-WRT

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 01 ต.ค. 2008 12:44 am

รูปภาพ วิธีการบล็อคบิททอร์เร้นท์ ด้วยอุปกรณ์ Linksys WRT54GL (DD-WRT v23 SP2)
บทความสำหรับ: ผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับระบบเครือข่ายในระดับเบื้องต้นถึงปานกลาง รูปภาพ ดาวน์โหลด (123 KB)
โดย ศุภสิทธิ์ ศิริพานิชกร

บิททอร์เร้นท์ (BitTorrent) เป็นโปรโตคอลในการแชร์ข้อมูลแบบเพียร์-ทู-เพียร์ (Peer-To-Peer file sharing communication protocol) หรือ P2P โดยผู้แชร์ข้อมูลต้นทางและปลายทางสามารถแชร์ข้อมูลได้อย่างสะดวก รวดเร็ว ทำให้การแชร์ข้อมูลด้วย BitTorrent เป็นที่แพร่หลายมากในปัจจุบัน แต่ด้วยรูปแบบการแชร์ข้อมูลด้วย BitTorrent นั้น ค่อนข้างใช้ทรัพยากรของระบบเครือข่ายอย่างไม่มีขีดจำกัด ซึ่งหมายถึงการเข้าครอบครองอินเทอร์เน็ตแบนวิดท์แบบไม่เกรงใจใคร

ดังนั้นทำให้วิธีการแชร์ข้อมูลด้วย BitTorrent จึงรบกวนการใช้งานของผู้ใช้งานอินเทอร์เน็ตท่านอื่นอย่างรุนแรง เป็นสาเหตุของความหงุดหงิดที่เกิดขึ้นตามมา ยิ่งในกรณีที่ใช้งาน BitTorrent ในสถานที่ทำงาน ซึ่งจำเป็นที่จะต้องใช้อินเทอร์เน็ตเพื่อติดต่อสื่อสารในเชิงธุรกิจด้วยแล้ว อาจส่งผลเสียหายกับสำนักงานนั้นอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้

เพื่อเป็นการแก้ไขปัญหาดังกล่าว บทความต่อไปนี้จะเป็นวิธีการบล็อค BitTorrent ด้วยอุปกรณ์ Linksys WRT54GL+ DD-WRT v23 SP2 ซึ่งทำให้การใช้งาน BitTorrent ไม่สามารถมารบกวนใจผู้ดูแลระบบได้อีกต่อไป

Linksys WRT54GL อุปกรณ์ Wireless-G Broadband Router สารพัดประโยชน์

ขั้นตอนที่ 1 เรื่มต้นด้วยการนำเอา Linksys WRT54GL Wireless-G Broadband Router อุปกรณ์สารพัดประโยชน์ มาทำการอัพเกรดเฟิร์มแวร์ DD-WRT v23 SP2 (Final Special Generic) โดยวิธีการอัพเกรดเฟิร์มแวร์ สามารถค้นหาได้จากบทความ (วิธีการอัพเกรดเฟิร์มแวร์ Linksys WRT54GL ด้วย DD-WRT v23 SP2)

รูปภาพ

รูปที่ 1 หน้าจอของ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2

ขั้นตอนที่ 2 ล็อคออนเข้าไปหน้าจอการปรับแต่งพารามิเตอร์ของ WRT54GL (โดยปกติ username:root / password:admin) จะได้หน้าจอคอนโทรลพาเนลดังรูป

รูปภาพ

ขั้นตอนที่ 3 เข้าไปที่แท็บ 'Access Restriction' จากนั้นให้กำหนดพารามิเตอร์ดังรูป
  • Status = 'Enable'
  • Policy Name = 'Block Bittorrent' (ตั้งชื่อตามความต้องการของคุณ)
  • Edit List of PCs = กำหนดเครื่องที่คุณต้องการจะบล็อค BitTorrent โดยสามารถกำหนดได้ 3 แบบคือ MAC Address, ระบุ IP Address เป็นรายเครื่อง และ ระบุ IP Range ของช่วงที่ต้องการบล็อค
  • Blocked Services = เลือก 'bittorent'

เมื่อกำหนดพารามิเตอร์ครบเรียบร้อยแล้วให้กดปุ่ม 'Save Settings' เพื่อบันทึกข้อมูลลง Linksys WRT54GL

รูปภาพ

รูปที่ 3 หน้าจอการตั้งค่าพารามิเตอร์ Linksys WRT54GL 'Access Restriction Tab'

รูปภาพ

รูปที่ 4 หน้าจอการกำหนด IP Ranges ของเครื่องที่ต้องการบล็อค BitTorrent'

ขั้นตอนที่ 4 การกำหนดพารามิเตอร์ในการบล็อค BitTorrent เป็นอันเสร็จเรียบร้อย คุณสามารถทดสอบการทำงานได้ทันที โดยการทดสอบของเราได้ทดสอบกับ BitComet โดยการตั้งพอร์ทที่ใช้ในการทดสอบทั้งพอร์ทปกติของ BitComet และพอร์ท 8080 ผลการทดสอบ สามารถบล็อคการทำงานของ BitTorrent ได้ 99% เท่านี้คุณก็ไม่ต้องปวดหัวกับปัญหา BitTorrent อีกต่อไปครับ

* สำหรับการทดสอบกับ uTorrent พบว่ายังไม่สามารถป้องกันได้ดีเท่าที่ควร
ซึ่งวิธีการใหม่ท่านสามารถลิงค์ไปที่ วิธีการจำกัดความเร็วบิททอร์เร้นท์ ด้วย Linksys WRT54GL + DD-WRT v24 SP1 (KB028)

รายการอุปกรณ์ที่ใช้ในการทดสอบ
1. Linksys WRT54GL Wireless-G Broadband Router
2. DD-WRT v23 SP2 - http://www.dd-wrt.com

จบบทความ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: วิธีการบล็อคบิททอร์เร้นท์ ด้วย Linksys WRT54GL + DD-WRT

โพสต์โดย hamtaro เมื่อ อาทิตย์ 10 ม.ค. 2010 6:37 pm

รบกวนถามหน่อยครับ

1.ถ้าผมใช้วิธี Block Service กับ Html Service นั่นคือไม่สามารถเข้าเวปที่เป็น Html ได้ ใช่รึเปล่าครับ
2.รบกวนช่วยแนะนำวิธี Web blocking by url กับ Web blocking by keyword เพราะเท่าที่ลองทดสอบดูยังบล๊อคไม่ได้ ใช้เฟิร์มแวร์เวอร์ชั่นเดียวกับเจ้าของกระทู้ครับ
3.ผมต้องการ WRT54GL ไปใช้ทะลวงคอนกรีต จำเป็นต้องเพิ่มกำลังส่งรึเปล่าครับ
4.WRT54GL สามารถตั้งค่าการดาวน์โหลดตามประเภทของไฟล์ได้รึเปล่าครับ เช่น ปิดการดาวน์โหลดไฟล์ .exe, .zip, .torrent

ขอบคุณครับ
hamtaro

Re: วิธีการบล็อคบิททอร์เร้นท์ ด้วย Linksys WRT54GL + DD-WRT

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 11 ม.ค. 2010 4:36 pm

hamtaro เขียน:รบกวนถามหน่อยครับ

1.ถ้าผมใช้วิธี Block Service กับ Html Service นั่นคือไม่สามารถเข้าเวปที่เป็น Html ได้ ใช่รึเปล่าครับ

• ใช่ ครับผม

2.รบกวนช่วยแนะนำวิธี Web blocking by url กับ Web blocking by keyword เพราะเท่าที่ลองทดสอบดูยังบล๊อคไม่ได้ ใช้เฟิร์มแวร์เวอร์ชั่นเดียวกับเจ้าของกระทู้ครับ

• สามารถใช้งานได้ปกตินะครับ
    Blocking by URL & Keyword
    blocking_dd_wrt.gif (3.91 KiB) เปิดดู 48888 ครั้ง

• ตอนนี้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL เชื่อมต่อกับ ADSL Modem แบบไหนอยู่ครับ ? -> วิธีการเชื่อมต่ออุปกรณ์ Router กับ Modem เพราะถ้าต้องการให้ Linksys WRT54GL ทำหน้าที่อย่างที่ต้องการจะต้องติดตั้งแบบวิธีที่ 1-2 หรือ 2

3.ผมต้องการ WRT54GL ไปใช้ทะลวงคอนกรีต จำเป็นต้องเพิ่มกำลังส่งรึเปล่าครับ

• ปรับกำลังส่งได้เลยครับ สูงสุดสามารถปรับได้ 251 mW ครับ

4.WRT54GL สามารถตั้งค่าการดาวน์โหลดตามประเภทของไฟล์ได้รึเปล่าครับ เช่น ปิดการดาวน์โหลดไฟล์ .exe, .zip, .torrent
ขอบคุณครับ

• สามารถกำหนดได้ครับ โดยกำหนดใน Blocked Services ครับ แต่ทีมงานทดสอบแล้ว ไม่ค่อย work เท่าไรครับผม ดังนั้นอย่างพึ่งไปคาดหวังว่า Linksys WRT54GL + DD-WRT จะเป็น Router เทพอะไรมากนะครับ เพราะเรื่องการทำ Access Restriction ไม่ค่อยจะทำได้ตามที่กำหนดเท่าไรครับผม เพียงแต่เราเอาส่วนที่ดีมากของ Linksys WRT54GL + DD-WRT เช่น ปรับกำลังส่งได้สูง, ทำ WDS, Repeater ได้ค่อนข้างดี, ทำ VPN PPTP Server ได้สะดวก ฯลฯ แค่นี้ก็คุ้มค่าละครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย chaipat004 เมื่อ พุธ 08 ก.ย. 2010 11:07 pm

DD-WRT V24 SP1 บล็อคได้ มีประสิทธิภาพเหมือน V23 SP2 รึป่าวครับ
chaipat004

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 08 ก.ย. 2010 11:50 pm

chaipat004 เขียน:DD-WRT V24 SP1 บล็อคได้ มีประสิทธิภาพเหมือน V23 SP2 รึป่าวครับ

• น่าจะใกล้เคียงกันครับผม

sys2u

โพสต์โดย Apace เมื่อ จันทร์ 11 ก.ค. 2011 9:59 am

ขอสอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ
คือตอนนี้ผมต่อ Linksys แบบ WDS และเปิดใช้งาน UPnP
ที่นี้ผมทำการบล๊อคบิทตามที่แนะนำแล้ว ที่หน้า UPnP ตรง Forwards จะมีการเข้าใช้งานของตัว BitComet เป็นประจำยังงี้จะมีแสดงว่ามันบล๊อคไม่อยู่หรือเปล่าครับ
Apace

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 11 ก.ค. 2011 11:07 am

Apace เขียน:ขอสอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ
คือตอนนี้ผมต่อ Linksys แบบ WDS และเปิดใช้งาน UPnP
ที่นี้ผมทำการบล๊อคบิทตามที่แนะนำแล้ว ที่หน้า UPnP ตรง Forwards จะมีการเข้าใช้งานของตัว BitComet เป็นประจำยังงี้จะมีแสดงว่ามันบล๊อคไม่อยู่หรือเปล่าครับ

• ตัว uPnP จะทำงานคล้ายๆ กับ Port Forwarding นะครับ แต่จะทำงานแบบอัตโนมัติ โดยตรวจสอบว่าเครื่องที่อยู่ภายในต้องการจะใช้งานอะไรก็จะไปเปิดให้ทันทีครับ ดังนั้นตอนนี้ที่มี BitComet ขึ้นอยู่ก็แสดงว่า มีเครื่องด้านในติดตั้ง BitComet อยู่ครับ ตัว uPnP บน DD_WRT ก็เลยเปิดไว้อัตโนมัติครับ

• แต่ถ้าเราทำการ block หรือกำหนดการเข้า-ออกไว้นั้น ตัว uPnP ก็จะต้องไผป่านการ block อันนั้นอยู่ดีครับ แต่อย่างไรก็ดีนะครับบทความนี้เป้นการ block เพียงเบื้องต้นเท่านั้นนะครับ ถ้าต้องการ block แบบละเอียดๆ หน่อย แนะนำให้ทำตามลิงค์นี้นะครับผม -> Re: ช่วยแนะนำ ADSL ROUTER

sys2u

โพสต์โดย thaibiz เมื่อ พฤหัสฯ. 13 ธ.ค. 2012 2:13 pm

DD-WRT v23 SP2 นำมาใช้อัพเกรดบน WRT160NL ได้ไหมครับ
thaibiz

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 13 ธ.ค. 2012 4:54 pm

thaibiz เขียน:DD-WRT v23 SP2 นำมาใช้อัพเกรดบน WRT160NL ได้ไหมครับ

• แบบนี้ครับ อุปกรณ์ Hardware แต่ละตัว ก็จะมี firmware ของใครของมันแยกกันครับ ซึ่งบางครั้งมันก็จะชื่อเดียวกัน เช่น DD-WRT v23 SP2 เป็นต้นครับ **** แต่ไม่ได้หมายความว่ามันป็นอันเดียวกันนะครับ ^^'

• เข้าไปดาวน์โหลดของ hardware แต่ละตัวได้ที่ http://www.dd-wrt.com/site/index ได้เลยครับ หรือถ้าจะใช้ของที่ร้านใช้อยู่ก็จะเป็นอันนี้ครับ / http://sys2u.com/product.php?ProductID=20091103-230029

sys2u

โพสต์โดย catsleep28 เมื่อ ศุกร์ 02 ส.ค. 2013 8:09 pm

ขอบคุณความรู้ดีๆห้ะ
catsleep28

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL