มีปัญหา WRT54GL กับ Truewifi โหมด Repeater ครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

มีปัญหา WRT54GL กับ Truewifi โหมด Repeater ครับ

โพสต์โดย sakuraba เมื่อ อังคาร 27 ต.ค. 2009 3:14 pm

มีปัญหา WRT54GL กับ Truewifi โหมด Repeater ครับ เพราะแถวๆบริเวณที่ผมอยู่เจอสัญญาณ truewifi ทั้งหมด 2 อัน ชื่อ SSID ชื่อ truewifi เหมือนกันอีกอันหนึ่งสัญญาณแรง แต่เข้าเน็ตไม่ได้เลย ส่วนอีกอันหนึ่ง สัญญาณอ่อนกว่า แต่ใช้งานได้ดี
ผมต้องการให้ WRT54GL จับสัญญาณเฉพาะตัวที่สัญญาณอ่อนกว่านิดหน่อยครับ เพราะผมเข้าเน็ตได้ แต่เล่นไปสักพัก WRT54GL มันก็วิ่งเข้าไปเกาะสัญญาณ truewifi ตัวที่แรงกว่า จึงทำให้ผมเข้าเน็ตไม่ได้
ผมจึงอยากถาม มีวิธีไหมครับ ที่จะล็อคให้จับเฉพาะตัวที่เราต้องการไปจับสัญญาณครับ ในโหมด repeater ครับ
sakuraba

Re: มีปัญหา WRT54GL กับ Truewifi โหมด Repeater ครับ

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ อังคาร 27 ต.ค. 2009 5:20 pm

sakuraba เขียน:มีปัญหา WRT54GL กับ Truewifi โหมด Repeater ครับ เพราะแถวๆบริเวณที่ผมอยู่เจอสัญญาณ truewifi ทั้งหมด 2 อัน ชื่อ SSID ชื่อ truewifi เหมือนกันอีกอันหนึ่งสัญญาณแรง แต่เข้าเน็ตไม่ได้เลย ส่วนอีกอันหนึ่ง สัญญาณอ่อนกว่า แต่ใช้งานได้ดี
ผมต้องการให้ WRT54GL จับสัญญาณเฉพาะตัวที่สัญญาณอ่อนกว่านิดหน่อยครับ เพราะผมเข้าเน็ตได้ แต่เล่นไปสักพัก WRT54GL มันก็วิ่งเข้าไปเกาะสัญญาณ truewifi ตัวที่แรงกว่า จึงทำให้ผมเข้าเน็ตไม่ได้
ผมจึงอยากถาม มีวิธีไหมครับ ที่จะล็อคให้จับเฉพาะตัวที่เราต้องการไปจับสัญญาณครับ ในโหมด repeater ครับ

บน linksys WRT54GL (DD-WRT) ไม่น่าจะให้ระบุ Lock MAC Address ของ SSID ที่เกาะได้เลยครับแต่ถ้าเป็นของ UBiQUiti กับ EnGenius ถึงจะมีให้ กำหนดในส่วนนี้ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL