แชร์ internet จาก wrt54l 2 เครื่องครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

แชร์ internet จาก wrt54l 2 เครื่องครับ

โพสต์โดย tourcom เมื่อ อังคาร 27 ต.ค. 2009 2:20 am

ตอนนี้ผมมี linksys wrt54l 2 เครื่องครับ

เครื่องที่ 1 เป็นของผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ตครับ(อยู่ในห้อง เวลาจะใช้เสียบสายแลน ตอนนี้ใช้แบบ wireless ไม่ได้ครับ)
เครื่องที่ 2 เป็นของผมครับ

คือผมมีปัญหาอยู่ว่า ตอนนี้มีคอมอยู่ 2 เครื่องครับ (ของผมกะเพื่อนคนละเครื่อง) ต้องการแชร์อินเตอร์เน็ตกันครับ

คืออยากจะเสียบสายlan จาก linksys เครื่องที่ 1 ซึ่งเป็นเครื่องที่จ่าย internet มา (ซึ่งเครื่องนี้แก้ไขไม่ได้ครับ)
มายัง linksys เครื่องที่ 2 ซึ่งจะใช้แชร์ internet กันในห้องครับ (คือตัวนี้จะให้รับมาแบบ lan แล้วจ่ายแบบ lan หรือ wireless อย่างใดอย่างหนึ่งก็ได้ครับ)
ขอความกรุณาช่วยอธิบายวิธีการทำหน่อยครับ คือไม่ค่อยจะรู้เรื่องพวกนี้เลยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล. ผู้ให้บริการรายนี้ใช้วิธีการเข้าระบบเป็นแบบ mac address ครับ เคยลองเปลี่ยนให้สองเครื่องเลขแมคตรงกัน มันก็เข้าได้นะครับ แต่เค้ามีระบบตัดออก เลยอยากจะแชร์ผ่านเครื่องส่งของเราเองครับ :D
tourcom

Re: แชร์ internet จาก wrt54l 2 เครื่องครับ

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ อังคาร 27 ต.ค. 2009 11:09 am

tourcom เขียน:ตอนนี้ผมมี linksys wrt54l 2 เครื่องครับ

เครื่องที่ 1 เป็นของผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ตครับ(อยู่ในห้อง เวลาจะใช้เสียบสายแลน ตอนนี้ใช้แบบ wireless ไม่ได้ครับ)

คือผมมีปัญหาอยู่ว่า ตอนนี้มีคอมอยู่ 2 เครื่องครับ (ของผมกะเพื่อนคนละเครื่อง) ต้องการแชร์อินเตอร์เน็ตกันครับ

คืออยากจะเสียบสายlan จาก linksys เครื่องที่ 1 ซึ่งเป็นเครื่องที่จ่าย internet มา (ซึ่งเครื่องนี้แก้ไขไม่ได้ครับ)
มายัง linksys เครื่องที่ 2 ซึ่งจะใช้แชร์ internet กันในห้องครับ (คือตัวนี้จะให้รับมาแบบ lan แล้วจ่ายแบบ lan หรือ wireless อย่างใดอย่างหนึ่งก็ได้ครับ)
ขอความกรุณาช่วยอธิบายวิธีการทำหน่อยครับ คือไม่ค่อยจะรู้เรื่องพวกนี้เลยครับ

ปล. ผู้ให้บริการรายนี้ใช้วิธีการเข้าระบบเป็นแบบ mac address ครับ เคยลองเปลี่ยนให้สองเครื่องเลขแมคตรงกัน มันก็เข้าได้นะครับ แต่เค้ามีระบบตัดออก เลยอยากจะแชร์ผ่านเครื่องส่งของเราเองครับ :D

รูปภาพ

สาย LAN ของ ผู้ให้บริการเข้ามาที่ port ไหน ของ Linksys WRT54GL 1 ครับ
ส่วนเครื่อง PC ของคุณต่อเข้าที่ช่อง LAN 1-4 ใช่ไหมครับแล้ว PC ได้รับ IP Address / subnet / gateway จากที่ผู้ให้บริการเลยหรือว่าจาก Linksys WRT54GL 1 มาครับ
ส่วน Wireless คงต้องเข้าไปหน้า Config ตัว Linksys WRT54GL 1 ให้ได้ก่อนครับว่าเขา Block ส่วนของไร้สายส่วนไหนบ้างเช่น wireless Security , Mac Filter หรือเปล่า

linksys WRT54GL 2

ลองดูรูปที่ผมทำขึ้นมาผมเดาเอานะครับ ตามรูป
Linksys WRT54GL 1 ของผู้ให้บริการ เขาเดินสายแลนเข้ามาในห้องต่อกับ Linksys WRT54GL 1 หรือว่าเอาไร้สายของตัวนี้ไปเกาะกับ Linksys WRT54GL.. ที่อยู่ข้างนอก (แต่ก็ไม่ต้องสนใจหรอก) :D
Linksys WRT54GL 2 มองมันเป็น PC ของคุณละกัน ต้องดูว่า PC ของคุณได้รับ IP ADDRESS / Subnet / Gatewat / DNS และ LAN MAC Address อะไรแล้วก็จดไว้
Linksys WRT54GL 2 (V23/V24ก็ได้) เมนู setup
Connection Type : Static IP
จะมีเมนูหน้า MAC Address : ของ PC เรามา

ส่วน PC หรือ NB ก็ต่อเข้า LAN ~หรือเกาะไร้สายเอา

ปล. คาดว่าน่าจะทำได้นะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: แชร์ internet จาก wrt54l 2 เครื่องครับ

โพสต์โดย tourcom เมื่อ อังคาร 27 ต.ค. 2009 12:25 pm

สาย LAN ของ ผู้ให้บริการเข้ามาที่ port ไหน ของ Linksys WRT54GL 1 ครับ
ส่วนเครื่อง PC ของคุณต่อเข้าที่ช่อง LAN 1-4 ใช่ไหมครับแล้ว PC ได้รับ IP Address / subnet / gateway จากที่ผู้ให้บริการเลยหรือว่าจาก Linksys WRT54GL 1 มาครับ
ส่วน Wireless คงต้องเข้าไปหน้า Config ตัว Linksys WRT54GL 1 ให้ได้ก่อนครับว่าเขา Block ส่วนของไร้สายส่วนไหนบ้างเช่น wireless Security , Mac Filter หรือเปล่า

Linksys WRT54GL 1 รับสัญญานมาแบบ wireless ครับ
PC ของผมต่อเข้าที่ช่อง LAN 1-4 ครับ
ได้รับ IP Address / subnet / gateway จากที่ผู้ให้บริการครับคือผมไม่แน่ใจเหมือนกันครับ คือทุกครั้งที่connect เข้าระบบไม่ได้ ผมจะโทรไป แล้วเขาก็บอกว่าจะ restart เครื่องที่ร้านให้ แล้วพอเค้า restart เครื่องที่ร้านแล้วผมก็จะ connect ติดครับ (อันนี้เลยคิดว่าได้รับมาจากผู้ให้บริการครับ ไม่ใช่ Linksys WRT54GL 1 ตัวที่อยู่ในห้องครับ)

ลองดูรูปที่ผมทำขึ้นมาผมเดาเอานะครับ ตามรูป
Linksys WRT54GL 1 ของผู้ให้บริการ เขาเดินสายแลนเข้ามาในห้องต่อกับ Linksys WRT54GL 1 หรือว่าเอาไร้สายของตัวนี้ไปเกาะกับ Linksys WRT54GL.. ที่อยู่ข้างนอก (แต่ก็ไม่ต้องสนใจหรอก)
Linksys WRT54GL 2 มองมันเป็น PC ของคุณละกัน ต้องดูว่า PC ของคุณได้รับ IP ADDRESS / Subnet / Gatewat / DNS และ LAN MAC Address อะไรแล้วก็จดไว้

คิดว่าเขาเอาไร้สายของLinksys WRT54GL 1ไปเกาะกับ Linksys WRT54GL.. ที่อยู่ข้างนอกนะครับ เพราะว่าเขาไม่ได้เดินสายแลนเข้ามาที่เครื่อง Linksys WRT54GL 1 ครับ

ขอบคุณครับ
tourcom

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ อังคาร 27 ต.ค. 2009 2:17 pm

Linksys WRT54GL 1 รับสัญญานมาแบบ wireless ครับ
PC ของผมต่อเข้าที่ช่อง LAN 1-4 ครับ
ได้ รับ IP Address / subnet / gateway จากที่ผู้ให้บริการครับคือผมไม่แน่ใจเหมือนกันครับ คือทุกครั้งที่connect เข้าระบบไม่ได้ ผมจะโทรไป แล้วเขาก็บอกว่าจะ restart เครื่องที่ร้านให้ แล้วพอเค้า restart เครื่องที่ร้านแล้วผมก็จะ connect ติดครับ (อันนี้เลยคิดว่าได้รับมาจากผู้ให้บริการครับ ไม่ใช่ Linksys WRT54GL 1 ตัวที่อยู่ในห้องครับ)

ุ้งั้นก็ลองดูเลยครับ WRT54gL 1 -> LAN เข้าช่อง Internet ของ -> Wrt54gl 2
WRT54GL 2
ตั้ง Static ip ตามที่ PC เราได้รับมา อย่าลืมใส่ DNS ตรงกับ Gateway

ส่วน Network IP ของ WRT54GL 2 อยู่คนละวงกับ WAN ~ ของผู้บริการนะครับ

ทำ MAC CLONE เอา MAC ~ LAN ของ PC มาใส่

PC ของเรามาต่อที่ LAN 1- 4 ของ wrt54gl 2 แทนรับ IP ของ Wrt54gl 2 มาแทนแล้วลองดูครับ

คิดว่าเขาเอาไร้สายของLinksys WRT54GL 1ไปเกาะกับ Linksys WRT54GL.. ที่อยู่ข้างนอกนะครับ เพราะว่าเขาไม่ได้เดินสายแลนเข้ามาที่เครื่อง Linksys WRT54GL 1 ครับ

อาจจะใช้พวก โหมด Client Bridge , Repeater Bridge แต่ก็อยู่ในวงเดี่ยวกับของผู้ให้บริการ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL