อยากถามเกี่ยวกับ F/W ของ DD-WRT หน่อยครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

อยากถามเกี่ยวกับ F/W ของ DD-WRT หน่อยครับ

โพสต์โดย BugReport_Send เมื่อ เสาร์ 24 ต.ค. 2009 4:04 pm

ไม่ทราบว่า Consumer กับ Professional มันต่างกันยังไงหรอครับ ;)

ความสามารถมันต่างกันแค่ไหนครับ :mrgreen:
BugReport_Send

Re: อยากถามเกี่ยวกับ F/W ของ DD-WRT หน่อยครับ

โพสต์โดย soravit เมื่อ เสาร์ 24 ต.ค. 2009 5:03 pm

Professional จะมี
-channel ที่เพิ่มมากขึ้น
-มี PPPoE server
-เสียเงิน
soravit

Re: อยากถามเกี่ยวกับ F/W ของ DD-WRT หน่อยครับ

โพสต์โดย BugReport_Send เมื่อ เสาร์ 24 ต.ค. 2009 11:09 pm

แล้ว PPPoE Server คืออะไรครับ

ถ้าเอารุ่น Professional มาใส่กับ Linksys WRT54GL จะมีผลอะไรไหมครับ :|

อ่อ ขออีกคำถามครับ

ผมลองเข้าเว็บ DD-WRT แล้ว

มันต้องโหลด Firmware อันไหนอะครับ อันหลัก ๆ ที่ต้องอัพอะครับ

แล้วถ้าเลือกตัวอื่นหมายถึงอะไรหรอครับ :|

ddwrt_test.png (28.81 KiB) เปิดดู 4552 ครั้ง

โพสต์โดย soravit เมื่อ อาทิตย์ 25 ต.ค. 2009 6:08 pm

PPP เป็น Protocal ที่ใช้ติดต่อกันในระดับ layer2 (frame)
PPPoE คือ Point to Point Protocol over Ethernet จะทำการ encapsulation ห่อหุ้ม frame โดยใช้ protocal PPP ให้วิ่งบน Ethernet ที่ทำงานผ่านระบบบรอดแบนด์ เช่น ADSL เป็นต้น
PPPoA คือ Point to Point Protocol over ATM ทำงานบนเครื่อข่าย ATM อีกที

PPPoE นั้น จะมี physical เป็น cable แล้วจะมีการรับ-ส่ง ขนาดของ frame ขึ้นอยู่กับการ syncronous
PPPoA นั้น จะมี physical เป็น optic แล้วจะมีการรับ-ส่ง ขนาดของ cell นั้นมีขนาด 53 bytes

เอามาใส่ ไม่มีผลอะไรคับ แค่มีฟังชั้น 2 ตัวที่ผมบอกเพิ่มขึ้นมา ถ้าไม่จำเป้นต้องใช้งานก็ ไม่ต้องรุ่น pro ก็ได้คับ เปลือง ram คับ

อธิบายแต่ละรุ่นเลยนะคับ

generic=ทั่วไป , micro=เล็ก , nokiad=ไม่มีฟังชั่น kaid (ไม่มีความจำเป้นในการใช้งานสำหรับผู้ใช้ทั่วๆไป) , std=standard ,usb=รุ่นนี้ รองรับ usb
1.micro เอาไว้ใช้กับ router ที่มี flash น้อยมากๆ เช่น wrh54g โดยจะตัดฟังชั่น ที่ไม่จำเป็นออก เพื่อลดขนาด
2.เหมือนกันคับแต่มีฟังชั่น olsrd เพิ่ม
3.เฟริมแวร์รุ่นเล็ก เหมาะเอาไว้ใช้กับ การใช้งานพื้นฐาน ซึ่งจะตัดฟังชั่น ไม่จำเป้นออกไป
4.เฟริมแวร์ถูกออกแบบมาให้ใช้กับ xbox โดยเฉพาะ (xbox คือ เครื่องเล่นเกม ของค่าย microsoft ซึ่ง คล้ายๆกับ sony plastation) โดยเฉพาะ
5.เฟริมแวร์ มาตรฐาน มีครบเกือบทุกฟังชั่นของ network***แนะนำ
6.รองรับ usb เพิ่มเติมขึ้นมา
7.เฟริมแวร์รุ่นนี้ถูกออกแบบมาเพื่อรองรับการใช้งาน Vo-ip (โทรศัพท์ออนไลน์) โดยเฉพาะ
8.เฟริมแวร์นี้ถูกออกแบบมาเพื่อทำ VPN (virtural network) โดยเฉพาะ
9.
10.

แต่ dd-wrt จะถูกออกแบบ มาเพื่อใช้กับ wireless มากกว่าคับ (สังเกตจะมีโหมด wireless มากมายซึ่ง สามารถทำหน้าที่ ได้เหมือน wireless router รุ่นราคาสูงๆ เช่น airos) ไม่เหมาะในการแชร์อินเตอร์เน็ต

ถ้าไม่เน้นwireless แต่เน้น การแชร์ อินเตอร์เน็ต ให้ใช้ tomato หรือ เฟริมแวร์ต้นตำหรับ ของwrt54gl

http://dd-wrt.com/wiki/index.php/What_i ... F#Features

เพิ่มเติม dd-wrt
soravit

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 25 ต.ค. 2009 7:25 pm

ครบถ้วนกระบวนความ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย BugReport_Send เมื่อ อาทิตย์ 25 ต.ค. 2009 8:27 pm

สรุปก็คือ F/W อัพตัวไหนก็ได้ตามความต้องการนะครับ

ไม่ต้องมีลำดับว่า ต้องอัพตัว mini ก่อนถึงจะอัพไป Standard ได้

เพราะมี Router ยี่ห้อแปลก ๆ ต้องทำแบบนี้ :lol:

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 25 ต.ค. 2009 9:30 pm

BugReport_Send เขียน:สรุปก็คือ F/W อัพตัวไหนก็ได้ตามความต้องการนะครับ

ไม่ต้องมีลำดับว่า ต้องอัพตัว mini ก่อนถึงจะอัพไป Standard ได้

เพราะมี Router ยี่ห้อแปลก ๆ ต้องทำแบบนี้ :lol:

• อ๋อ เปล่านะครับ ถ้าเป็น DD-WRT บน Linksys WRT54GL v1.1 ที่เป็น V24SPxx จะต้องทำการ Upgrade MINI version ก่อน ถึงจะ Upgrade ตัวอื่นได้ครับ จากรูปจะเห็นเลยนะครับว่าเขียนไว้ค่อนข้างชัดเจนครับ -> " Initial flashing with mini_generic.bin via web interface. Give it at least 2 mins after reboot! "
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL