ช่วยด้วย วิธีทำ Repeater 3 จุด ใช้ไอพีเดียว แชร์ข้อมูกันได้

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ช่วยด้วย วิธีทำ Repeater 3 จุด ใช้ไอพีเดียว แชร์ข้อมูกันได้

โพสต์โดย dachator เมื่อ พฤหัสฯ. 15 ต.ค. 2009 12:57 am

ปัญหามีอยู่ว่า มีอุปกรณ์ คือ Linksys WRT54GL มีอยู่ 3 ตัว ผมสามารถทำให้มันเชื่อมต่อกันได้แล้ว จุดที่ 1 เป็นหลัก แล้วใช้จุดที่2 ทำ Repeater เกาะสัญญาณของตัวที่ 1 ส่วนจุดที่3 ทำ Repeater กับจุดที่2 ที่กล่าวมาข้างตั้น เชื่อต่อได้หมดแล้ว แต่มีปัญหาอยู่ว่า แต่ละตัวมันจะแจก IP ของใครของมัน มันเลยทำให้แชร์ข้อมูลกันไม่ได้ มีวิธีทำแบบไหนครับ ที่ให้ มันแจกแต่ IP จากตัวหลักตัวเดียว ผมลองแก้ ลองทำหลานวิธีแล้วครับ ตัน มึน งง ตึ๊บ ๆๆแล้วครับ

เพิ่มเติมครับ ที่ผมทำไม่ได้ใช้แชร์เนตครับ ต้องการแชร์ข้อมูลกัน ทั้ง 3 จุด ระยะ จุดที่1 ห่างจากจุดที่2 ประมาณ1.2 กิโลเตร จากจุดที่2 ไปจุดที่3 ประมาณ 300 เมตร ลักษณะเป็นรูปตัว L จุดที่3 ไม่สามารถ ทำRepeater กับ จุดที่ได้เพราะ มันมีต้นไม้บังมากๆ แล้วต้องทำกับตัวที่2 ทั้งหมดที่ทำเพื่อดู กล้อง IP Camara ที่อยู่จุดที่ 3 ให้ได้ แล้วแชร์ข้อมูดด้วย ต้องทำอย่างไร วิธีที่ผมทำไว้ถูกต้องหรือไม่ ต้องเพิ่มเติมอะไร ขอท่าน ผู้รู้แนะนำด้วยครับ ( ปกติผมทำยี่ห้ออื่นอยู่ ไม่มีปัญหา แต่ของ Linksys ดีกว่า ผมเลยเปลี่ยนมาใช้ แต่เซตไม่เป็น) ขอบคุณครับ
dachator

Re: ช่วยด้วย วิธีทำ Repeater 3 จุด ใช้ไอพีเดียว แชร์ข้อมูกันได้

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 15 ต.ค. 2009 10:23 am

dachator เขียน:ปัญหามีอยู่ว่า มีอุปกรณ์ คือ Linksys WRT54GL มีอยู่ 3 ตัว ผมสามารถทำให้มันเชื่อมต่อกันได้แล้ว จุดที่ 1 เป็นหลัก แล้วใช้จุดที่2 ทำ Repeater เกาะสัญญาณของตัวที่ 1 ส่วนจุดที่3 ทำ Repeater กับจุดที่2 ที่กล่าวมาข้างตั้น เชื่อต่อได้หมดแล้ว แต่มีปัญหาอยู่ว่า แต่ละตัวมันจะแจก IP ของใครของมัน มันเลยทำให้แชร์ข้อมูลกันไม่ได้ มีวิธีทำแบบไหนครับ ที่ให้ มันแจกแต่ IP จากตัวหลักตัวเดียว ผมลองแก้ ลองทำหลานวิธีแล้วครับ ตัน มึน งง ตึ๊บ ๆๆแล้วครับ

เพิ่มเติมครับ ที่ผมทำไม่ได้ใช้แชร์เนตครับ ต้องการแชร์ข้อมูลกัน ทั้ง 3 จุด ระยะ จุดที่1 ห่างจากจุดที่2 ประมาณ1.2 กิโลเตร จากจุดที่2 ไปจุดที่3 ประมาณ 300 เมตร ลักษณะเป็นรูปตัว L จุดที่3 ไม่สามารถ ทำRepeater กับ จุดที่ได้เพราะ มันมีต้นไม้บังมากๆ แล้วต้องทำกับตัวที่2 ทั้งหมดที่ทำเพื่อดู กล้อง IP Camara ที่อยู่จุดที่ 3 ให้ได้ แล้วแชร์ข้อมูดด้วย ต้องทำอย่างไร วิธีที่ผมทำไว้ถูกต้องหรือไม่ ต้องเพิ่มเติมอะไร ขอท่าน ผู้รู้แนะนำด้วยครับ ( ปกติผมทำยี่ห้ออื่นอยู่ ไม่มีปัญหา แต่ของ Linksys ดีกว่า ผมเลยเปลี่ยนมาใช้ แต่เซตไม่เป็น) ขอบคุณครับ

• ถ้าแจก DHCP ของใครของมัน แสดงว่าตอนนี้ใช้วิธีการทำ Repeater Mode นะครับ

• วิธีการทำ Repeater จะมีอยู่ 2 โหมดการทำงานครับ คือ 'Repeater' และ 'Repeater Bridge' โดยทั้งสองโหมดการทำงานนนี้จะแตกต่างกันที่ IP Address ที่เครื่อง Linksys WRT54GL + DD-WRT จะแจกออกมาให้เครื่องลูกข่ายครับ

• ถ้าเป็น 'Repeater Mode' จะแจก IP Address ของใครของมัน ซึ่งคิดว่าน่าจะเป็นการติดตั้งที่คุณ 'dachator' ทำอยู่ตอนนี้ครับ แต่ถ้าเป็น 'Repeater Bridge' ก็จะไม่แจก IP Address ครับ โดยจะรับมาจากต้นทางอย่างเดียวครับผม

• ลองดูวิธีการติดตั้งครับ -> วิธีการขยายสัญญาณไร้สายแบบ Repeater, Repeater Bridge บนอุปกรณ์ Linksys WRT54GL DD-WRT V.24

• จริงๆ แล้วการกำหนดทั้ง 2 แบบก็สามารถทำให้ทั้ง 3 ส่วนเจอกันได้นะครับ เช่น ในกรณีที่เป็นคนละวงกันก็อาจจะกำหนด Routing Table ให้เจอกันได้ครับ หรือเราจะกำหนดเป็น Repeater Bridge ก็จะเจอกันอยู่แล้วเพราะว่าเป็น Class เดียวกันทั้งหมดครับผม :D

• แต่มาลองคิดอีกที ผมว่าทำ WDS น่าจะง่ายกว่านะครับ โดยให้จุดที่ 2 เป็น MAIN และให้จุดที่ 1 และ 3 วิ่งเข้ามาเกาะแบบ WDS ไม่ยุ่งยาก ไม่งงด้วยครับผม วิธีการติดตั้ง -> วิธีการติดตั้ง WDS กับอุปกรณ์ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ช่วยด้วย วิธีทำ Repeater 3 จุด ใช้ไอพีเดียว แชร์ข้อมูกันได้

โพสต์โดย dachator เมื่อ พฤหัสฯ. 15 ต.ค. 2009 5:02 pm

ขอบคุณมากครับพี่ที่มาตอบให้ แล้วให้วิธีทำมาครับ ทำได้แล้วครับ ตามที่พี่บอกเป๊ะเลย ขอถามต่ออีกนิดครับ ผมเอาจุดที่ 1 เกาะกับจุดที่ 3 แล้วผมต้องจะเอากล้อง IP Camara ไปเกาะกับตัวไหนครับช่วยชีแนะ ครับ
dachator

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 15 ต.ค. 2009 5:23 pm

dachator เขียน:ขอบคุณมากครับพี่ที่มาตอบให้ แล้วให้วิธีทำมาครับ ทำได้แล้วครับ ตามที่พี่บอกเป๊ะเลย ขอถามต่ออีกนิดครับ ผมเอาจุดที่ 1 เกาะกับจุดที่ 3 แล้วผมต้องจะเอากล้อง IP Camara ไปเกาะกับตัวไหนครับช่วยชีแนะ ครับ

• ทำไมถึงเอาจุดที่ 1 เกาะกับจุดที่ 3 ได้ละครับ ? มันเป็นตัว L แล้วมีต้นไม้บังมากๆ ไม่ใช่เหรอครับ ?

• ส่วนกล้อง IP Camera จะติดตั้งตรงจุดไหนก็ได้ครับ เพราะทั้ง 3 จุดสามารถเชื่อมต่อกันได้หมดแล้วไม่ใช่เหรอครับ ? เพียงแต่ว่าถ้าเราสามารถเอา IP Camera ไปติดตั้งที่จุดที่มีการใช้งานบ่อยๆ ก็จะทำให้ลิงค์ของเราไม่เต็มมากจนเกินไปครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย dachator เมื่อ พฤหัสฯ. 15 ต.ค. 2009 5:43 pm

ขอโทษครับพี่ จุด1 เกาะกับ 2ครับ พิมพ์ผิดครับ ขอโทษที เพราะว่า จุด2 ผมให้เป็นตัวหลัก
dachator

โพสต์โดย dachator เมื่อ พฤหัสฯ. 15 ต.ค. 2009 5:44 pm

ขอขอบคุณสำหรับทุกๆ คำตอบครับ :D
dachator

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL