ทำไม Hostname ของ Wireless Router เปลี่ยนเอง...

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ทำไม Hostname ของ Wireless Router เปลี่ยนเอง...

โพสต์โดย sawadeesys2u เมื่อ อาทิตย์ 11 ต.ค. 2009 11:15 am

ใช้ Wireless Linksys WRT54GL เดิม Hostname เป็น dd-wrt

แต่เมื่อวานลองเช็คดูด้วยโปรแกรม Scan network ปรากฏได้ Hostname เป็น aatest.sterling.lab เฉยเลย แต่เข้า Config ก็ยังโชว์เป็น dd-wrt เหมือนเดิม

ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร โดนใครเจาะเข้าหรือเปล่าไม่ทราบ เพราะ Pass ก็ตั้งดีแล้วนะ

ปล.ทำ DDNS แต่เอาออกแล้วก็เหมือนเดิม
sawadeesys2u

Re: ทำไม Hostname ของ Wireless Router เปลี่ยนเอง...

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 11 ต.ค. 2009 11:32 am

sawadeesys2u เขียน:ใช้ Wireless Linksys WRT54GL เดิม Hostname เป็น dd-wrt

แต่เมื่อวานลองเช็คดูด้วยโปรแกรม Scan network ปรากฏได้ Hostname เป็น aatest.sterling.lab เฉยเลย แต่เข้า Config ก็ยังโชว์เป็น dd-wrt เหมือนเดิม

ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร โดนใครเจาะเข้าหรือเปล่าไม่ทราบ เพราะ Pass ก็ตั้งดีแล้วนะ

ปล.ทำ DDNS แต่เอาออกแล้วก็เหมือนเดิม

• เป็น Router Name หรือ SSID (Wireless Network Name) ครับ ?

• ถ้า Scan Network จาก Windows แล้วเจอก็น่าจะเป็น SSID มากกว่า ลองเข้าไปดูในอุปกรณ์เมนู 'Wireless -> Basic Settings' ครับ ถ้าเป็น 'aatest.sterling.lab' อยู่ก็ลองเปลี่ยนกลับมาเหมือนเดิมแล้วสังเกตุดูว่ายังเป็นเหมือนเดิมมั๊ย หรืออาจจะลองเปลี่ยน Password ดูก็ได้ครับ ในกรณีทราเรื่องของการ Hack นั้นก็เป็นไปได้ครับ เพราะถ้ามีเครื่องมือดี (tools) ก็สามารถทำได้ไม่ยากเย็นเท่าไรครับผม :D

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ทำไม Hostname ของ Wireless Router เปลี่ยนเอง...

โพสต์โดย sawadeesys2u เมื่อ อาทิตย์ 11 ต.ค. 2009 11:48 am

sys2u เขียน:
sawadeesys2u เขียน:ใช้ Wireless Linksys WRT54GL เดิม Hostname เป็น dd-wrt

• เป็น Router Name หรือ SSID (Wireless Network Name) ครับ ?

• ถ้า Scan Network จาก Windows แล้วเจอก็น่าจะเป็น SSID มากกว่า ลองเข้าไปดูในอุปกรณ์เมนู 'Wireless -> Basic Settings' ครับ ถ้าเป็น 'aatest.sterling.lab' อยู่ก็ลองเปลี่ยนกลับมาเหมือนเดิมแล้วสังเกตุดูว่ายังเป็นเหมือนเดิมมั๊ย หรืออาจจะลองเปลี่ยน Password ดูก็ได้ครับ ในกรณีทราเรื่องของการ Hack นั้นก็เป็นไปได้ครับ เพราะถ้ามีเครื่องมือดี (tools) ก็สามารถทำได้ไม่ยากเย็นเท่าไรครับผม :D

SSID เป็น dd-wrt ครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 11 ต.ค. 2009 11:52 am

sawadeesys2u เขียน:

• ถ้า SSID ของ Linksys WRT54GL เป้น dd-wrt ก็แสดงว่าเราจะต้อง scan เจอเป็น 'dd-wrt' นะครับ ตอนนี้เวลาเรา Scan แล้วเราเจอ SSID กี่อันเหรอครับ ?
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย sawadeesys2u เมื่อ อาทิตย์ 11 ต.ค. 2009 12:19 pm

sys2u เขียน:
sawadeesys2u เขียน:

• ถ้า SSID ของ Linksys WRT54GL เป้น dd-wrt ก็แสดงว่าเราจะต้อง scan เจอเป็น 'dd-wrt' นะครับ ตอนนี้เวลาเรา Scan แล้วเราเจอ SSID กี่อันเหรอครับ ?

ผมแสกนด้วยโปรแกรม Lanviewer เจอตัว WRT54GL ทั้งชื่อและ hostname ว่า aatest.sterling.lab

เมื่อก่อนจะขึ้นว่า dd-wrt

ตอน scan เจอตัวเดียวครับ

ปล.พาสเวิร์ดตั้งแบบ Strong มากๆ brouceforce ไม่ได้แน่นอนครับ นอกจากดักคีย์ที่เครื่องผม จะเป็นเพราะโดนแฮกที่ DDNS หรือเปล่า แต่พาสเวิร์ด DDNS ก็ Strong นะครับ มันอาาจะมีวิธีแฮกได้แต่ว่าผลที่ได้มันไม่คุ้มค่าเพราะเน็ตชาวบ้าน ไม่มีอะไรพิเศษครับ
แก้ไขล่าสุดโดย sawadeesys2u เมื่อ อาทิตย์ 11 ต.ค. 2009 12:27 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 11 ต.ค. 2009 12:24 pm

sawadeesys2u เขียน:ผมแสกนด้วยโปรแกรม Lanviewer เจอตัว WRT54GL ทั้งชื่อและ hostname ว่า aatest.sterling.lab แต่ก่อนจะขึ้นว่า dd-wrt

ตอน scan เจอตัวเดียวครับ

• Lanviewer คืออะไรเหรอครับ ? :D สงสัยต้องลองไปหามาติดตั้งดูก่อนนะครับ เพราะเข้าใจว่าคำว่า 'scan' คือการ scan จาก Windows เพื่อแสดงข้อมูล SSID ที่ Notebook เจอนะครับ สงสัยผมจะเข้าใจผิดครับ :D

เป็น Software ตัวนี้ใช่มั๊ยครับ ?

lanviewer.gif (14.11 KiB) เปิดดู 8610 ครั้ง

sys2u

โพสต์โดย sawadeesys2u เมื่อ อาทิตย์ 11 ต.ค. 2009 12:33 pm

เป็นตัวนี้ครับ Mylanviewer
แนบไฟล์
10-11-2009 12-31-44 PM.png
10-11-2009 12-31-44 PM.png (116.63 KiB) เปิดดู 8540 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย sawadeesys2u เมื่อ อาทิตย์ 11 ต.ค. 2009 7:30 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 11 ต.ค. 2009 12:43 pm

sawadeesys2u เขียน:เป็นตัวนี้ครับ Mylanviewer

รูปภาพ

http://images.temppic.com/11-10-2009/im ... 330600.png

• OK เลยครับ เดี๋ยวขอศึกษาก่อนนะครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย sawadeesys2u เมื่อ อาทิตย์ 11 ต.ค. 2009 4:35 pm

ได้ความว่าบ้างครับท่าน

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 11 ต.ค. 2009 6:09 pm

sawadeesys2u เขียน:ได้ความว่าบ้างครับท่าน

• ลอทดสอบแล้วนะครับ โดยเบื้องต้นโปรแกรม MyLanViewer จะทำการ Scan Network IP Address ที่อยู่ภายใน Class ของเครื่องคอมพิวเตอร์ที่เราใช้งานอยู่ เช่น เครื่อง Notebook ของผม 192.168.10.125 / 255.255.255.0 ดังนั้นตัวโปรแกรม MyLanViewer จะ Scan ตั้งแต่ 192.168.10.1 - 192.168.10.254 เป็นต้น

• จากนั้นโปรแกรมก็จะพยายาม Resolved ชื่อ Windows NetBios Name (ชื่อเครื่องคอมพิวเตอร์ที่กำหนดไว้ใน Windows) และนำเอาชื่อนั้นมาแสดงที่หน้าเมนู เช่น กรณีของผมจะเป็นดังนี้ครับ

mylan.gif (47.97 KiB) เปิดดู 8569 ครั้ง

• ทดสอบกับ D-Link DIR-300 + DD-WRT v24 SP2 ได้ผลเป็นดังรูปครับ คือ เครื่องคอมพิวเตอร์ของผมไม่สามารถ resolved Windows NetBios Name ของ DD-WRT ได้ครับ โดยอุปกรณ์ที่เป็น D-Link และ UBiQUiTi Nanostation2 (192.168.10.200) จะแสดงแค่ IP Address ของตัวเองเท่านั้น ไม่แสดงชื่อ Router Name หรือ Windows NetBios Name ออกมาเลยครับผม

• คุณ ' sawadeesys2u' ลอง post รูปภาพของหน้าเมนูหน่อยได้มั๊ยครับ เพราะผมลอง scan หลายรอบแล้วก็ยังไม่เจอครับผม :D

* ปล. โปรแกรม MyLanViewer นี่น่าสนใจทีเดียวครับ download ไปลองเล่นดูนะครับ

sys2u

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL