มีปํญหาการเซต ในการใช้ Linksys WRT54GL ช่วยขยายสัญญาณ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

มีปํญหาการเซต ในการใช้ Linksys WRT54GL ช่วยขยายสัญญาณ

โพสต์โดย kolony เมื่อ อาทิตย์ 22 มี.ค. 2009 1:10 am

พอดีว่ามีปัญหาจากการรับสัญญาณจาก Access Point ตัวหลัก ซึ่งบริเวณในห้องมันจะอับสัญญาณ เลยซื้อ Linksys WRT54GL มาช่วยขยายสัญญาณซักหน่อย
แต่ว่าเซตไป เซตมาก็ยังใช้ไม่ได้ ตามบทความ ขยายสัญญาณ True Wi-Fi ก็แล้ว ไม่แน่ใจว่าเซตอะไรผิดพลาดไป

Access Point ตัวหลัก
SSID: THEWIFI
Security Mode: WPA 2 Enterprise
แจก IP แบบ DHCP
วง 10.226.2.x

ขอคำแนะนำด้วย ในการเซตด้วยครับ
Linksys WRT54GL update เรียบร้อยแล้วครับ

เท่าที่ทำตามบทความ ขยายสัญญาณ True Wi-Fi
เมื่อเซตหมดแล้ว ในหน้า status > wan ไม่มี IP อะไรโชว์เลย

ฉันทำผิดตรงไหน??? หรือมันมีวิธีเซตแตกต่างจากบทความ???
kolony

Re: มีปํญหาการเซต ในการใช้ Linksys WRT54GL ช่วยขยายสัญญาณ

โพสต์โดย sefah เมื่อ อาทิตย์ 22 มี.ค. 2009 10:42 am

kolony เขียน:พอดีว่ามีปัญหาจากการรับสัญญาณจาก Access Point ตัวหลัก ซึ่งบริเวณในห้องมันจะอับสัญญาณ เลยซื้อ Linksys WRT54GL มาช่วยขยายสัญญาณซักหน่อย
แต่ว่าเซตไป เซตมาก็ยังใช้ไม่ได้ ตามบทความ ขยายสัญญาณ True Wi-Fi ก็แล้ว ไม่แน่ใจว่าเซตอะไรผิดพลาดไป

Security Mode: WPA 2 Enterprise

ขอคำแนะนำด้วย ในการเซตด้วยครับ
Linksys WRT54GL update เรียบร้อยแล้วครับ

เท่าที่ทำตามบทความ ขยายสัญญาณ True Wi-Fi
เมื่อเซตหมดแล้ว ในหน้า status > wan ไม่มี IP อะไรโชว์เลย

ฉันทำผิดตรงไหน??? หรือมันมีวิธีเซตแตกต่างจากบทความ???

ขออนุญาติช่วยตอบตามประสบการณ์ :D

เท่าที่ผมเคยทำคือ ไปที่เมนู status -->> wireless ---->>> เลื่อนมาแถวล่างๆ จะเจอ ปุ่ม site serway คลิ๊กแล้ว จะเจอสัญญาณบริเวณนั้นที่มัยเจอนะครับ (ผมว่าวิธีนี้มันชัวร์ดี)

แล้วลองเช็คดุครับว่า
- เรารับ ip แบบ auto มาด้วยหรือเปล่าว
- แล้วปล่อย ip แบบ dhcp ด้วยมั้ย
- ตั้งค่าของรหัสผ่านแบบเดียวกันหรือไม่ (เพราะต้องตั้งแบบเดียวกันทั้งสองที่)

ลองทำตามนี้แล้วเช็คดุครับว่าได้รับสัญญาณแล้วใช้ได้มั้ย :D

ปล..ก้ได้ความรู้จากที่นี่แหละครับ ผิดพลาดประการใด แอดมินช่วยแก้ไขด้วยครับ ;)
sefah

Re: มีปํญหาการเซต ในการใช้ Linksys WRT54GL ช่วยขยายสัญญาณ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 22 มี.ค. 2009 10:45 am

sefah เขียน:
kolony เขียน:พอดีว่ามีปัญหาจากการรับสัญญาณจาก Access Point ตัวหลัก ซึ่งบริเวณในห้องมันจะอับสัญญาณ เลยซื้อ Linksys WRT54GL มาช่วยขยายสัญญาณซักหน่อย

ขออนุญาติช่วยตอบตามประสบการณ์ :D

เท่าที่ผมเคยทำคือ ไปที่เมนู status -->> wireless ---->>> เลื่อนมาแถวล่างๆ จะเจอ ปุ่ม site serway คลิ๊กแล้ว จะเจอสัญญาณบริเวณนั้นที่มัยเจอนะครับ (ผมว่าวิธีนี้มันชัวร์ดี)

แล้วลองเช็คดุครับว่า
- เรารับ ip แบบ auto มาด้วยหรือเปล่าว
- แล้วปล่อย ip แบบ dhcp ด้วยมั้ย
- ตั้งค่าของรหัสผ่านแบบเดียวกันหรือไม่ (เพราะต้องตั้งแบบเดียวกันทั้งสองที่)

ลองทำตามนี้แล้วเช็คดุครับว่าได้รับสัญญาณแล้วใช้ได้มั้ย :D

ปล..ก้ได้ความรู้จากที่นี่แหละครับ ผิดพลาดประการใด แอดมินช่วยแก้ไขด้วยครับ ;)

เพิ่มเติมอีกนิดนึงครับ เบื้องต้นลองเชื่อมต่อแบบ 'ไม่มีรหัสผ่าน' ดูก่อน จากนั้นลองแบบ 'WEP' ครับ :D

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย kolony เมื่อ อาทิตย์ 22 มี.ค. 2009 11:13 am

เบื้องต้นครับ
ลองเอา Linksys WRT54GL ทำ repeater เชื่อมกับ ap อีกตัวอันหนึ่ง
โดยที่ ap ตัวหลัก
ปล่อย dhcp วง 192.168.1.x ตาม default ของมัน
เอา security ออก ปล่อยว่างเข้าใช้งานได้เลย

แล้ว ฝั่ง Linksys WRT54GL ก็ทำเป็น repeater , mixed mode, Bridged
Vitual interface => AP isolatation Disable, Bridged
แล้วให้ปล่อย DHCP วง 172.16.1.x
เอา security ออก

ผลคือ ต่อได้ครับ เย่

แต่ access point ตัวหลักจริงๆ ที่ต้องเชื่อมต่อ ผมจะไปแก้ไขอะไรมันไม่ได้
อย่างที่บอกครับเขา ปล่อย dhcp วง 10.226.x.x
security: WPA 2 Enterprise

ใช้ วิธี Status >Wireless >Site Survey กด join แล้วก็ไปแก้ security ตามนั้น
ผลคือ มันไม่ต่อให้ โบร๋ว.....

ลองใหม่ดีกว่า
kolony

โพสต์โดย kolony เมื่อ อาทิตย์ 22 มี.ค. 2009 11:26 am

เพิ่มเติม

ของใช้ truewifi ดู ได้ด้วยนะ

เหมือนกับว่า อะไรที่มันไม่มี security มันต่อง่ายๆ ได้เลยแฮะ

แต่อะไรที่มันมี security มันไม่ค่อยชอบ เห่อๆ
kolony

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL