เซ็ท WRT54GL แล้วมีปัญหา

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

เซ็ท WRT54GL แล้วมีปัญหา

โพสต์โดย pop1119 เมื่อ อังคาร 17 มี.ค. 2009 12:58 pm

เซ็ท WRT54GL แล้วมีปัญหา โน๊ตบุ๊คมองเห็น แต่ไม่สามารถเชื่อมสัญญาณได้ มันมีกุญแจล๊อคไว้ ทำงัยครับ
pop1119

Re: เซ็ท WRT54GL แล้วมีปัญหา

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 17 มี.ค. 2009 1:02 pm

pop1119 เขียน:เซ็ท WRT54GL แล้วมีปัญหา โน๊ตบุ๊คมองเห็น แต่ไม่สามารถเชื่อมสัญญาณได้ มันมีกุญแจล๊อคไว้ ทำงัยครับ

1. พอจะจำได้มั๊ยครับว่าเราตั้ง password อะไรไว้ ? แต่ถ้าจำไม่ได้จริงๆ หรือมีคนอื่นแอบมาตั้งรหัสผ่านไว้ ก็สามารถรีเซ็ต โดยการกดปุ่ม 'RESET' ด้านหลังค้างไว้ประมาณ 30 วินาที จากนั้นอุปกรณ์ Linksys WRT54GL จะกลับไปใช้ Username/Password เดิมจากโรงงาน

• กรณีที่เป็น Original Firmware : admin/admin
    • กรณีที่เป็น DD-WRT หรือ Tomato : root/admin
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย pop1119 เมื่อ อังคาร 17 มี.ค. 2009 5:18 pm

คือผมมีคอมฯ เดสทอป 1 เครื่อง โน๊ตบุ๊ค 1 ตัวนะครับ

ปัญหาคือว่า

ผมกดรีเซ็ทหลังเครื่อง 30 วิ แล้วทำการเซ็ทค่าใหม่ สามารถเข้า User Name root และ Password admin ได้ปกติ แต่เมื่อเซ็ทหมดทุกอย่างเสร็จแล้ว ออกหน้าจอเปิดหาสัญญาณ โน๊ตบุ๊คก็เจอชื่อที่ผมเซ็ทไว้นะ แต่มันมีรูปกุญแจสีเหลืองล็อคไว้ ส่วนคอมฯ เดสทอป ก็เข้าเน็ตไม่ได้ ทั้ง ๆ ที่สายก็ต่อถูก มันเกิดจากอะไรครับ หรือว่ามีขั้นตอนไหนตั้งค่าผิด ลองวิเคราะห์ที
pop1119

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ อังคาร 17 มี.ค. 2009 5:50 pm

pop1119 เขียน:คือผมมีคอมฯ เดสทอป 1 เครื่อง โน๊ตบุ๊ค 1 ตัวนะครับ

ปัญหาคือว่า

ผมกดรีเซ็ทหลังเครื่อง 30 วิ แล้วทำการเซ็ทค่าใหม่ สามารถเข้า User Name root และ Password admin ได้ปกติ แต่เมื่อเซ็ทหมดทุกอย่างเสร็จแล้ว ออกหน้าจอเปิดหาสัญญาณ โน๊ตบุ๊คก็เจอชื่อที่ผมเซ็ทไว้นะ แต่มันมีรูปกุญแจสีเหลืองล็อคไว้ ส่วนคอมฯ เดสทอป ก็เข้าเน็ตไม่ได้ ทั้ง ๆ ที่สายก็ต่อถูก มันเกิดจากอะไรครับ หรือว่ามีขั้นตอนไหนตั้งค่าผิด ลองวิเคราะห์ที

ลำดับขั้นตอนดังนี้

ส่วนคอมฯ เดสทอป ก็เข้าเน็ตไม่ได้ ทั้ง ๆ ที่สายก็ต่อถูก มันเกิดจากอะไรครับ หรือว่ามีขั้นตอนไหนตั้งค่าผิด ลองวิเคราะห์ที

ต้องลองเช็คที่ตัว Modem ก่อนนะครับว่าถูกตั้งค่าการใช้งานอะไรอยู่ เช่น
Modem -> Bridge Mode ก็แสดงว่า ตัว Linksys WRT54GL เป็นโหมด Router แสดง Connection ต้องเป็น PPPOE
Modem -> Router (PPPOE) ก็แสดงว่า หากเอา PC มาต่องที่ Modem แล้วสามารถเข้า Internet ได้ เพราะฉนั้น Linksys WRT54GL ถูกใช้งานเพียงเป็น AP เท่านั้น
ลองอ่านดูตาม Link วิธีการเชื่อมต่ออุปกรณ์ Router กับ Modem
ที่กล่าวมานี้ PC ต้องต่อเป็นแบบสาย เข้าไปก่อนนะครับ แล้วเครื่อง PC ก็ตั้งค่า Optain IP address เพื่อรับ IP จาก Router มาอัตโนมัติ
อย่าลืมเช็ค IP Address ที่ PC รับมาว่าครบหรือเปล่า

ออกหน้าจอเปิดหาสัญญาณ โน๊ตบุ๊คก็เจอชื่อที่ผมเซ็ทไว้นะ แต่มันมีรูปกุญแจสีเหลืองล็อคไว้

ส่วนตรงทำหลังจาก PC สามารถออก Internet ได้แล้วโดยต่อผ่าน Linksys WRT54GL นะครับ
ชื่อสัญญาณ Wireless (SSID NAME) -> เมนู Wireless -> basic Setting สามารถเปลี่ยนชื่อตามต้องการได้ (สัญญาณที่ NB ของคุณต้องไปหาแล้วเลือกเชื่อมต่อ)

แต่มันมีรูปกุญแจสีเหลืองล็อคไว้

Wirelss Security ไปดูรหัสของคุณได้ในเมนู Wireless -> Wireless Security ได้เลยว่าตั้งรหัสเอาไว้คืออะไร :)
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL