WRT54GL ตัวแรก เป็น PPPoE จะทำ WDS ?

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

WRT54GL ตัวแรก เป็น PPPoE จะทำ WDS ?

โพสต์โดย sirnotorious เมื่อ ศุกร์ 02 ต.ค. 2009 11:51 am

ตัวแรกผมตั้งเป็น Connection Type เป็น PPPoE ครับ จะต้องตั้ง Mode เป็นอะไรครับ ให้เครื่องนี้เป็น 192.168.1.1 ใช่มั้ยครับ ส่วนตัวที่สองให้เป็น 192.168.1.2

แล้วตัวที่ 2 ผมต้องตั้ง Connection Type เป็น Disabled ใช่มั้ยครับ แล้วจะต้องตั้ง Mode เป็นอะไรครับ AP, Bridge, หรืออะไรครับ

แล้ว SSID กับ WEP ตั้งเหมือนกันได้เลยใช่มั้ยครับ ทั้งสองตัวนี้

จากนั้นไปตั้ง WDS ใส่ MAC Address ของแต่ละตัว เป็นอันจบใช่มั้ยครับ
sirnotorious

Re: WRT54GL ตัวแรก เป็น PPPoE จะทำ WDS ?

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 02 ต.ค. 2009 1:07 pm

sirnotorious เขียน:ตัวแรกผมตั้งเป็น Connection Type เป็น PPPoE ครับ จะต้องตั้ง Mode เป็นอะไรครับ ให้เครื่องนี้เป็น 192.168.1.1 ใช่มั้ยครับ ส่วนตัวที่สองให้เป็น 192.168.1.2

แล้วตัวที่ 2 ผมต้องตั้ง Connection Type เป็น Disabled ใช่มั้ยครับ แล้วจะต้องตั้ง Mode เป็นอะไรครับ AP, Bridge, หรืออะไรครับ
แล้ว SSID กับ WEP ตั้งเหมือนกันได้เลยใช่มั้ยครับ ทั้งสองตัวนี้

• Connection Type ตามตัวอย่างเลยครับ + การทำงาน WDS จะทำงานภายใต้โหมด AP เท่านั้นครับ

• SSID จะตั้งเหมือนกันก็ได้ ต่างกันก็ได้ครับไม่มีปัญหา แต่แนะนำให้ตั้งคนละชื่อดีกว่าครับจะได้ไม่สับสนเวลาใช้งานครับ ส่วน WEP หรือ Security ตั้งให้เหมือนกันครับ ไม่งั้นจะไม่สามารถเชื่อมต่อกันได้ครับ

จากนั้นไปตั้ง WDS ใส่ MAC Address ของแต่ละตัว เป็นอันจบใช่มั้ยครับ

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: WRT54GL ตัวแรก เป็น PPPoE จะทำ WDS ?

โพสต์โดย sirnotorious เมื่อ ศุกร์ 02 ต.ค. 2009 1:50 pm

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดคือ

ตัวแรกผมเซ็ท connection type เป็น PPPoE และตัวที่สอง ผมเซ็ทเป็น Disabled ใช่มั้ยครับ

เพราะตามตัวอย่างนั้น ตัวแรกเซ็ทเป็น DHCP

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 02 ต.ค. 2009 3:56 pm

sirnotorious เขียน:ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดคือ

ตัวแรกผมเซ็ท connection type เป็น PPPoE และตัวที่สอง ผมเซ็ทเป็น Disabled ใช่มั้ยครับ

เพราะตามตัวอย่างนั้น ตัวแรกเซ็ทเป็น DHCP

• ที่ตัวแรกกำหนดเป็น PPPoE เพราะต้องการเชื่อมต่อกับ ADSL Modem ใช่มั๊ยครับ ? ถ้าใช่ก็สามารถกำหนดตามนั้นได้เลยครับ ส่วนตัวที่ 2 ที่เรากำหนดให้เป็น Disable เพื่อไม่ต้องการให้พอร์ท WAN ทำงาน แต่จริงๆ แล้วพอร์ท WAN จะเป็นอะไรก้ได้ครับ แต่ที่ตัวอย่างกำหนดให้เป็น Disable ก็เพราะสาเหตุของความสวยงามและเป็นระเบียบของ configuration เท่านั้นครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย sirnotorious เมื่อ ศุกร์ 02 ต.ค. 2009 4:21 pm

ขอบคุณค้าบบ

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL