out door กับ indoor antenna

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

out door กับ indoor antenna

โพสต์โดย yungyumyai เมื่อ พุธ 30 ก.ย. 2009 10:24 am

1. ความแตกต่างระหว่างเสา out door กับ indoor antenna ต่างกันแบบนี้หรือเปล่าครับ
    1.1 out door
      1.1.1 เพิ่มระยะทางในการเชื่อมต่อกับสัญญาณ True wifi ได้ไกลขึ้น ในกรณีที่ไม่มีสิ่งกิดขวางตัวยิงสัญญาณจาก out door ใช่หรือไม่
      1.1.2 ในกรณีที่เห็นสัญญาณ true wifi แค่ 0 ขีด หรือ 1 ขีด out door จะช่วยได้หรือเปล่าครับในการรับสัญญาณเช่น 0 เป็น 2 ขีด และ 1 ขีดเป็น 3 ขีดใช่หรือไม่
      1.1.3 ถ้าตัว out door ไปเจอกำแพงสัญญาณจะไม่สามารถผ่านกำแพงได้ หรือว่า ลดทอนกำลังส่งเท่านั้น
      1.1.4 การหันอุปกรณ์ outdoor ต้องหันไปทางที่ ตัวกระจายสัญญาณ truewifi ส่งมาใช้หรือไม่ ไม่จำเป็นต้องเห็นอุปกรณ์ปล่อยสัญญาณใช่หรือไม่
    1.2 indoor antenna
      1.2.1 เพิ่มระยะทางในการเชื่อมต่อกับ true wifi ได้ไกลขึ้นหรือเปล่าครับ
      1.2.2 ไม่เพิ่มระยะทาง แต่เพิ่มความนิ่งในการเกาะสัญญาณเท่านั้นใช่หรือไม่
      1.2.3 ถ้าสัญญาณมาแค่ 0-1 ขีด indoor antenna จะช่วยได้หรือไม่
  2. กรณีเปลี่ยนเสาให้กับ linksys wrt54gl นั้น จะต้องเพิ่มกำลังส่งเพิ่มขึ้นเท่าไหร่อะครับ ถ้าเปลียนเป็น 9dbi
      2.1 ใช้กับ indoor antenna ควรปรับเป็นกี่ mw มาตรฐาน 70mw
      2.2 ใช้กับ outdoor antenna ควรปรับแก้เป็นกี่ mw
  3. ผมซื้อเสา indoor antenna ของ linksys มา ถ้าเปลี่ยนหัวได้หรือไม่ ให้ไปใช้กับ d-link หรือว่าต้องซื้อเสาใหม่
yungyumyai

Re: out door กับ indoor antenna

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 30 ก.ย. 2009 11:20 am

yungyumyai เขียน:
  1. ความแตกต่างระหว่างเสา out door กับ indoor antenna ต่างกันแบบนี้หรือเปล่าครับ
    1.1 out door
      1.1.1 เพิ่มระยะทางในการเชื่อมต่อกับสัญญาณ True wifi ได้ไกลขึ้น ในกรณีที่ไม่มีสิ่งกิดขวางตัวยิงสัญญาณจาก out door ใช่หรือไม่

1.1.2 ในกรณีที่เห็นสัญญาณ true wifi แค่ 0 ขีด หรือ 1 ขีด out door จะช่วยได้หรือเปล่าครับในการรับสัญญาณเช่น 0 เป็น 2 ขีด และ 1 ขีดเป็น 3 ขีดใช่หรือไม่

• ความแรงของสัญญาณในกรณีที่วัดค่าแบบละเอียด เราจะวัดจากค่า Signal Strength โดยมีหน่วยเป้น dBm ครับ สามารถดูตัวอย่างจากลิงค์ด้านบนจะมีการแสดงค่าความแรงของสัญญาณ หรือ Signal Strength ในแต่ละช่วงความเร็วครับผม

• ในกรณีที่ใช้เสา Outdoor มาช่วยในการจัยสัญญาณนั้น จะทำให้ได้รับ Signal Strength เพิ่มขึ้น เชื่อมต่อระยะทางได้ไกลมากขึ้น แต่จะไม่เพิ่มถึงขนาด 4-5 ขีด ซึ่งความแรงขนาดนั้นจะเป็นความแรงในกรณีที่เครื่อง Notebook/PC จับสัญญาณกับเครื่อง AP ที่อยู่ภายในบ้านแบบไกล้ๆ เท่านั้นครับ

1.1.3 ถ้าตัว out door ไปเจอกำแพงสัญญาณจะไม่สามารถผ่านกำแพงได้ หรือว่า ลดทอนกำลังส่งเท่านั้น

• ถ้าเจอกำแพงปูนหนาๆ ก็แทบจะหมดไปเลยละครับ

1.1.4 การหันอุปกรณ์ outdoor ต้องหันไปทางที่ ตัวกระจายสัญญาณ truewifi ส่งมาใช้หรือไม่ ไม่จำเป็นต้องเห็นอุปกรณ์ปล่อยสัญญาณใช่หรือไม่

• ถูกต้องครับ ควรจะต้องหันไปยังทิศทางที่ตัวกระจายสัญญาณติดตั้งอยู่จะดีที่สุดครับ ไม่จำเป็นต้องเห็ตัวอุปกรณ์ก็ได้ครับ

1.2 indoor antenna
    1.2.1 เพิ่มระยะทางในการเชื่อมต่อกับ true wifi ได้ไกลขึ้นหรือเปล่าครับ

• ได้เพิ่มขึ้นนิดหน่อยแต่น้อยมากครับ ไม่น่าจะเพิ่มขึ้นเกิน 10-20 เมตรในที่โล่งครับครับ

1.2.2 ไม่เพิ่มระยะทาง แต่เพิ่มความนิ่งในการเกาะสัญญาณเท่านั้นใช่หรือไม่

• ถูกต้องครับผม :D

1.2.3 ถ้าสัญญาณมาแค่ 0-1 ขีด indoor antenna จะช่วยได้หรือไม่

• ช่วยได้นิดหน่อยครับ ดีกว่าเสาเดิมแต่คงจะไม่ได้เพิ่ิมขึ้นมากจนเห็นได้ชัดนะครับ แต่ส่วนใหญ่เสา indoor จะนำไปใช้ในกรณีที่เพิ่มความแรงของสัญญาณให้เครื่องลูกข่ายเกาะสัญญาณได้นิ่งขึ้นมากกว่าครับ

• กรณีเปลี่ยนเสาให้กับ linksys wrt54gl นั้น จะต้องเพิ่มกำลังส่งเพิ่มขึ้นเท่าไหร่อะครับ ถ้าเปลียนเป็น 9dbi

• เท่าไรก็ได้ครับ ตามสะดวกเลยครับ

2.1 ใช้กับ indoor antenna ควรปรับเป็นกี่ mw มาตรฐาน 70mw

• ตามต้องการเลยครับ จริงๆ แล้ว มาตรฐานของประเทศไทย (กทช.) กำหนดให้ใช้อยู่ที่ประมาณ 100 mW ครับ

2.2 ใช้กับ outdoor antenna ควรปรับแก้เป็นกี่ mw

• ตามต้องการเลยครับ :D แต่ถ้ายิ่งปรับกำลังส่งสูงมากขึ้นเท่าไร ความเร็วในการเชื่อมต่อก็จะตกลงมามากเท่านั้นครับ ยิ่งปรับไปสูงสุดความเรฌวก็จะตกลงมาเหลือแค่ไม่กี่ Mbps เท่านั้นครับ

• ผมซื้อเสา indoor antenna ของ linksys มา ถ้าเปลี่ยนหัวได้หรือไม่ ให้ไปใช้กับ d-link หรือว่าต้องซื้อเสาใหม่

• ต้องใช้หัวแปลง โดยแปลงจากหัว RP-TNC ไปเป็น RP-SMA ครับ
    SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
    ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
    sys2u
    Administrator

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL