WRT54GL+TOMATOสามารถสั่งให้Rebootตัวเองเมื่อWDSหลุดได้ไหม

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

WRT54GL+TOMATOสามารถสั่งให้Rebootตัวเองเมื่อWDSหลุดได้ไหม

โพสต์โดย suttiruk.v เมื่อ อังคาร 29 ก.ย. 2009 6:39 pm

รบกวนผู้รู้อีกเช่นเคยครับ อยากสอบถามว่า WRT54GL+TOMATO เมื่อทำ WDS แล้ว สามารถตั้งค่าไว้เมื่อ WDS หลุด แล้วให้ Reboot ตัวเองได้หรือไม่ เพราะเห็นว่า DD-WRT มี Function นี้อยู่เช่นกัน เพราะเท่าที่ลองใช้ดูทั้ง TOMATO และ DD-WRT เมื่อ WDS หลุด ในช่วงยาวๆแล้วจะไม่ค่อยสามารถกับมา Reconnect ด้วยตัวเองได้อีก แต่หากทำการ reboot แล้วจะทำการเชื่อม WDS ได้ตามปกติ ซึ่งเท่าที่หาดูใน TOMATO ยังหา Function นี้ไม่เจอ และอยากถามเพิ่มเติมว่าการทำ WDS นั้น AP สองตัวควรอยู่ห่างกันในระดับสัญญาณที่เท่าไร เพราะที่ทำอยู่นั้นสัญญาณอยู่ที่ช่วง 20-25% แล้วมีปัญหาการหลุดบ่อยพอสมควร
suttiruk.v

Re: WRT54GL+TOMATOสามารถสั่งให้Rebootตัวเองเมื่อWDSหลุดได้ไหม

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 30 ก.ย. 2009 11:10 am

suttiruk.v เขียน:รบกวนผู้รู้อีกเช่นเคยครับ อยากสอบถามว่า WRT54GL+TOMATO เมื่อทำ WDS แล้ว สามารถตั้งค่าไว้เมื่อ WDS หลุด แล้วให้ Reboot ตัวเองได้หรือไม่ เพราะเห็นว่า DD-WRT มี Function นี้อยู่เช่นกัน เพราะเท่าที่ลองใช้ดูทั้ง TOMATO และ DD-WRT เมื่อ WDS หลุด ในช่วงยาวๆแล้วจะไม่ค่อยสามารถกับมา Reconnect ด้วยตัวเองได้อีก แต่หากทำการ reboot แล้วจะทำการเชื่อม WDS ได้ตามปกติ ซึ่งเท่าที่หาดูใน TOMATO ยังหา Function นี้ไม่เจอ และอยากถามเพิ่มเติมว่าการทำ WDS นั้น AP สองตัวควรอยู่ห่างกันในระดับสัญญาณที่เท่าไร เพราะที่ทำอยู่นั้นสัญญาณอยู่ที่ช่วง 20-25% แล้วมีปัญหาการหลุดบ่อยพอสมควร

• น่าจะมีนะครับ เพราะการตั้งเวลา RESTART แบบทั่วไปเป็นการทำงานพื้นฐานของ firmware DD-WRT หรือ Tomato

• แต่สำหรับในกรณีที่จะตรวจสอบเฉพาะ WDS Connection อย่างเดียวนั้น ผมคุ้นๆ ว่าจะมีฟังก์ชั่นการทำงานที่เรียกว่า WDS Watchdog โดยการทำงานของ WDS Watchdog นั้นจะคอยตรวจสอบว่า WDS นั้นหลุดหรือไม่ ? แล้วในกรณีที่ WDS หลุดจะให้อุปกรณ์ทำงานอย่างไรต่อไปได้อีกด้วย เช่น Restart เป็นต้น แต่ก็อีกนั่นละครับแค่คุ้นๆ คงจะต้องมานั่งดูอีกครั้งครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: WRT54GL+TOMATOสามารถสั่งให้Rebootตัวเองเมื่อWDSหลุดได้ไหม

โพสต์โดย soravit เมื่อ พุธ 30 ก.ย. 2009 12:30 pm

WDS/Connection Watchdog

อยู่ใน Administration > Keep Alive คับ ของผม dd-wrt v24 sp2 นะ

Interval (in seconds) (เวลาตรวจสอบเป็นวินาที)
IP Addresses (น่าจะใส่ ip ของ ตัว accesspoint ที่เราทำ wds ไว้)
soravit

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 30 ก.ย. 2009 1:26 pm

soravit เขียน:WDS/Connection Watchdog

อยู่ใน Administration > Keep Alive คับ ของผม dd-wrt v24 sp2 นะ

Interval (in seconds) (เวลาตรวจสอบเป็นวินาที)
IP Addresses (น่าจะใส่ ip ของ ตัว accesspoint ที่เราทำ wds ไว้)

• อืมมม อยู่ตรงนี้นี่เอง สำหรับในส่วนของ IP Address ให้กำหนด IP Address หรือ FQDN ของเครื่องปลายทางที่เราต้องการจะตรวจสอบว่า WDS Connection อันนี้หลุดหรือไม่ครับ เช่น ใส่ IP Address ของ Router ตัวที่ออกอินเทอร์เน็ต หรือจะใส่ว่า http://www.sys2u.com ก็ได้ครับ โดยการทำงานก็คือเครื่อง WDS ที่เป็นเครื่องปลายทางจะพยายามติดต่อกับ IP Address/FQDN ที่เราระบุเป็นระยะเวลาที่กำหนดหมดเป็นวินาที โดนในกรณีที่ไม่สามารถติดต่อได้ เครื่อง Linsys WRT54GL + DD-WRT ก็จะืำทำการ Reboot ตัวเองทันทีเพื่อเริ่มการเชื่อมต่อ WDS ใหม่อีกครั้งครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย suttiruk.v เมื่อ พฤหัสฯ. 01 ต.ค. 2009 9:56 am

sys2u เขียน:
soravit เขียน:WDS/Connection Watchdog

• อืมมม อยู่ตรงนี้นี่เอง สำหรับในส่วนของ IP Address ให้กำหนด IP Address หรือ FQDN ของเครื่องปลายทางที่เราต้องการจะตรวจสอบว่า WDS Connection อันนี้หลุดหรือไม่ครับ เช่น ใส่ IP Address ของ Router ตัวที่ออกอินเทอร์เน็ต หรือจะใส่ว่า http://www.sys2u.com ก็ได้ครับ โดยการทำงานก็คือเครื่อง WDS ที่เป็นเครื่องปลายทางจะพยายามติดต่อกับ IP Address/FQDN ที่เราระบุเป็นระยะเวลาที่กำหนดหมดเป็นวินาที โดนในกรณีที่ไม่สามารถติดต่อได้ เครื่อง Linsys WRT54GL + DD-WRT ก็จะืำทำการ Reboot ตัวเองทันทีเพื่อเริ่มการเชื่อมต่อ WDS ใหม่อีกครั้งครับผม :D

แล้วตกลงใน TOMATO มันมี Function นี้เหมือนใน DD-WRT หรือเปล่าครับ เพราะพยายามหาอยู่ยังหาไม่เจอเลย ใครรู้รบกวนด้วยนะครับ
suttiruk.v

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 01 ต.ค. 2009 9:59 am

suttiruk.v เขียน:
sys2u เขียน:

แล้วตกลงใน TOMATO มันมี Function นี้เหมือนใน DD-WRT หรือเปล่าครับ เพราะพยายามหาอยู่ยังหาไม่เจอเลย ใครรู้รบกวนด้วยนะครับ

• ต้องรอสมาชิกท่านอื่นที่มีประสยกาณณืเรื่องนี้มาช่วยด้วยนะครับ :D

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL