ช่วยแนะนำการใช้ AccessPoint ต่อกับ Repeater 2 ตัวหน่อยครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ช่วยแนะนำการใช้ AccessPoint ต่อกับ Repeater 2 ตัวหน่อยครับ

โพสต์โดย joe เมื่อ อาทิตย์ 22 ก.พ. 2009 5:17 pm

ผมต้องการใช้ Access Point อยู่ตรงกลาง โดยต่อกับ Repeater อีก 2 ตัว ที่อยู่ด้านซ้ายกับด้านขวา
ตอนนี้ผมกำลังสับสนกับการเลือกใช้อุปกรณ์ของ Linksys อยู่ครับ
ผมควรเลือกใช้ รุ่นไหนเป็น AP และเอารุ่นไหนเป็น Repeater
1) ผมควรใช้ AP รุ่นไหนดีระหว่าง WRT54GL กับ WRT54G2 หรือรุ่นอื่นครับ? เหตุผล? UP firm?
2) ผมควรใช้ Linksys รุ่นไหนดีในการเป็น Repeater (WRT54G2 UpFirmware_dd-wrt.v24)ได้หรือไม่แล้วดีไหมครับ?
joe

Re: ช่วยแนะนำการใช้ AccessPoint ต่อกับ Repeater 2 ตัวหน่อยครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 22 ก.พ. 2009 9:05 pm

joe เขียน:ผมต้องการใช้ Access Point อยู่ตรงกลาง โดยต่อกับ Repeater อีก 2 ตัว ที่อยู่ด้านซ้ายกับด้านขวา
ตอนนี้ผมกำลังสับสนกับการเลือกใช้อุปกรณ์ของ Linksys อยู่ครับ
ผมควรเลือกใช้ รุ่นไหนเป็น AP และเอารุ่นไหนเป็น Repeater
1) ผมควรใช้ AP รุ่นไหนดีระหว่าง WRT54GL กับ WRT54G2 หรือรุ่นอื่นครับ? เหตุผล? UP firm?
2) ผมควรใช้ Linksys รุ่นไหนดีในการเป็น Repeater (WRT54G2 UpFirmware_dd-wrt.v24)ได้หรือไม่แล้วดีไหมครับ?

1. ใช้ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2 ขึ้นไป ทั้ง 3 ตัวเลยครับ โดยเชื่อมต่อการใช้งานแบบ WDS เพราะประสิทธิภาพการเชื่อมต่อแบบ WDS จะดีกว่าการทำ Repeater Mode โดยทำการเชื่อมต่อแบบ PTP (Point-To-Point) โดยเชื่อมต่อจาก A --> B และ A --> C ครับ

บทความ วิธีการติดตั้ง WDS กับ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2

2. ตามข้อที่ 1 เลยครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL