WRT54GL+TOMATO สามารถตั้งเวลาปิด wireless ได้หรือไม่

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

WRT54GL+TOMATO สามารถตั้งเวลาปิด wireless ได้หรือไม่

โพสต์โดย suttiruk.v เมื่อ จันทร์ 28 ก.ย. 2009 11:56 pm

รบกวนสอมถามผู้รู้ คือก่อนนี้ผมได้ลองใช้ WRT54GL+DD-WRT เห็นมี function ในการเลือกเปิดปิดสัญญาณ wireless ได้ ตอนนี้ได้ลองมาใช้ WRT54GL+TOMATO ดูเพราะรู้สึกว่าน่าจะเสถียรกว่า แต่ยังติดใจ function การตั้งเวลาเปิดปิดสัญญาณ wireless อยู่เลยไม่แน่ใจว่าใน TOMATO นี้สามารถทำได้หรือไม่อย่างไร และถ้าผมต้องการศึกษาการใช้คำสั่ง script ใน TOMATO เพิ่มเติมนั้นผมต้องเริ่มจากที่ไหน อย่างไรครับ
suttiruk.v

Re: WRT54GL+TOMATO สามารถตั้งเวลาปิด wireless ได้หรือไม่

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 29 ก.ย. 2009 9:29 am

suttiruk.v เขียน:รบกวนสอมถามผู้รู้ คือก่อนนี้ผมได้ลองใช้ WRT54GL+DD-WRT เห็นมี function ในการเลือกเปิดปิดสัญญาณ wireless ได้ ตอนนี้ได้ลองมาใช้ WRT54GL+TOMATO ดูเพราะรู้สึกว่าน่าจะเสถียรกว่า แต่ยังติดใจ function การตั้งเวลาเปิดปิดสัญญาณ wireless อยู่เลยไม่แน่ใจว่าใน TOMATO นี้สามารถทำได้หรือไม่อย่างไร และถ้าผมต้องการศึกษาการใช้คำสั่ง script ใน TOMATO เพิ่มเติมนั้นผมต้องเริ่มจากที่ไหน อย่างไรครับ

• เบื้องต้นคิดว่าน่าจะมีนะครับ น่าจะอยู่ในโหมดพวก 'Access Restriction' แต่เพื่อความชัวร์ทีมงานคงจะต้องลอง upgrade เป็น Tomato แล้วไปเปิดดูอีกครั้งครับ :D

• สำหรับการเขียน script นั้น ก็เหมือนการเขียน Shell Script บน Linux ทั่วไปครับ เพียงแต่เราจะต้องรู้ Interface GPIO ของ DD-WRT หรือ Tomato เพิ่มขึ้นมาครับ ส่วนตัวอย่างนั้นใน DD-WRT ค่อนข้างจะมีเยอะครับ สามารถเข้าไปศึกษาได้เลยครับผม :D -> Useful Scripts for DD-WRT, Startup Scripts for DD-WRT
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: WRT54GL+TOMATO สามารถตั้งเวลาปิด wireless ได้หรือไม่

โพสต์โดย suttiruk.v เมื่อ อังคาร 29 ก.ย. 2009 12:32 pm

sys2u เขียน:
suttiruk.v เขียน:รบกวนสอมถามผู้รู้ คือก่อนนี้ผมได้ลองใช้ WRT54GL+DD-WRT เห็นมี function ในการเลือกเปิดปิดสัญญาณ wireless ได้ ตอนนี้ได้ลองมาใช้ WRT54GL+TOMATO ดูเพราะรู้สึกว่าน่าจะเสถียรกว่า แต่ยังติดใจ function การตั้งเวลาเปิดปิดสัญญาณ wireless อยู่เลยไม่แน่ใจว่าใน TOMATO นี้สามารถทำได้หรือไม่อย่างไร และถ้าผมต้องการศึกษาการใช้คำสั่ง script ใน TOMATO เพิ่มเติมนั้นผมต้องเริ่มจากที่ไหน อย่างไรครับ

• เบื้องต้นคิดว่าน่าจะมีนะครับ น่าจะอยู่ในโหมดพวก 'Access Restriction' แต่เพื่อความชัวร์ทีมงานคงจะต้องลอง upgrade เป็น Tomato แล้วไปเปิดดูอีกครั้งครับ :D

• สำหรับการเขียน script นั้น ก็เหมือนการเขียน Shell Script บน Linux ทั่วไปครับ เพียงแต่เราจะต้องรู้ Interface GPIO ของ DD-WRT หรือ Tomato เพิ่มขึ้นมาครับ ส่วนตัวอย่างนั้นใน DD-WRT ค่อนข้างจะมีเยอะครับ สามารถเข้าไปศึกษาได้เลยครับผม :D -> Useful Scripts for DD-WRT, Startup Scripts for DD-WRT

ขอบคุณครับ พบแล้วอยู่ใน 'Access Restriction' จริงๆ ส่วนเรื่อง Script จะลองศึกษาดูถ้าติดขัดอาจต้องรบกวนอีกครั้งครับผม
suttiruk.v

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ อังคาร 29 ก.ย. 2009 2:19 pm

suttiruk.v เขียน:
sys2u เขียน:

ขอบคุณครับ พบแล้วอยู่ใน 'Access Restriction' จริงๆ ส่วนเรื่อง Script จะลองศึกษาดูถ้าติดขัดอาจต้องรบกวนอีกครั้งครับผม

:) ถ้าไม่เป็นการรบกวน Capture รูปให้ผู้ใช้คนอื่นทราบข้อมูลทางเทคนิคด้วยนะครับ ทางทีมงาน SYS2U Xpert ขอขอบคุณมากครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
vit_et07

โพสต์โดย suttiruk.v เมื่อ อังคาร 29 ก.ย. 2009 6:25 pm

เลือกที่ Access Restriction
1.jpg (55.44 KiB) เปิดดู 9045 ครั้ง
เลือก ADD
2.jpg (35.11 KiB) เปิดดู 9033 ครั้ง
กำหนดการปิดตามการใช้งาน
3.jpg (33.26 KiB) เปิดดู 9154 ครั้ง
suttiruk.v

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 29 ก.ย. 2009 6:29 pm

suttiruk.v เขียน:

• ขอบคุณมากครับบบบ :D

sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL